[Thảo luận] bị giữ bằng có được lái xe tiếp không?

titan85

Xe máy
kính các cụ! Chả là hôm vừa rồi em bị xxx thu bằng lái :-<Vậy các cụ cho em hỏi em có được lái xe tiếp không? Nếu em lái xe mà bị xxx tóm nữa thì bị phạt ra sao?

lenamhung83

Xe tăng
Bác có GPLX rồi mà vẫn phải hỏi à? Không có GPLX là vẫn lái là vi phạm pháp luật đấy, mức phạt thì cỡ 1,5 - 2,4 triệu nếu bác nói để quên GPLX ở nhà, nếu nhỡ va chạm hoặc gây tai nạn thì bị phạt năng hơn hoặc truy tố hình sự. Theo em hiểu thì bác được lái xe nốt ngày ghi biên bản

Chỉnh sửa cuối:

Cahtra2008

Xe tăng
Lái thoải mái nhưng trong chò chơi điện tử thôi.

Bác có GPLX rồi mà vẫn phải hỏi à? Không có GPLX là vẫn lái là vi phạm pháp luật đấy, mức phạt thì cỡ 1,5 - 2,4 triệu nếu bác nói để quên GPLX ở nhà, nếu nhỡ va chạm hoặc gây tai nạn thì bị phạt năng hơn hoặc truy tố hình sự

Thai Ha

Xe buýt
Bác giữ cái biên nhận giữ bằng để nộp phat, còn vẫn lái vô tư. Trường hợp giữ bằng khi vi phạm luật khác với bị tước bằng lái xe.

Thai Ha

Xe buýt
Được lái tiếp thì xxx thu bằng lái của bác làm gì.
Trong biên bản vi phạm việc giữ bằng trong thời gian nào đó, ghi rõ để người vi phạm nộp phạt. Còn bác được cấp bằng lái là quyền công dân được quy định theo pháp luât nước CHXHCN Việt Nam. Cánh sát GT không có quyền tước bằng lái xe. Người lái xe nếu vi phạm nghiêm trọng phải ra tòa, khi xem xét, mức độ vi phạm tòa án mới kiến nghị tước bằng có thời hạn hay vĩnh viễn.
Khi ký biên bản xong cụ vẫn được CSGT cho lái xe về hay tiếp tục công chuyện bình thường vì giá trị của bằng LX chưa ai có đủ lí do để vô hiệu hóa nó, nó vẫn tồn tại, và cảnh sát chỉ tạm giữ theo thủ tục nộp phạt thôi. Điều hiển nhiên ai cũng thấy: CSGT cho cụ lái xe tiếp như vậy là dung túng cho người không có bằng lái xe à.:D

Em đã bị nhiều khi chạy xe tải; biên bản tạm giữ tiếp biên bản (khi xxx chẳng còn cái gì để giữ).... đến 4 lần cơ Cụ chủ ạ, nộp phạt cái cuối theo thứ tự rồi lấy bằng + giấy tờ.

sevenforfree

Xe tải
Website
bangta.spaces.live.com
em có đọc cái nghị định 34 thì nó nói là "tước bằng lái xe" như sau:

Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn được áp dụng đối với người điều khiển phương tiện cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông vi phạm nghiêm trọng các quy định của Luật Giao thông đường bộ. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, người vi phạm không được điều khiển các loại phương tiện (được phép điều khiển) ghi trong Giấy phép lái xe, xe máy chuyên dùng.

Như vậy là nếu vi phạm nghiêm trọng thì bị tước GPLX, và khi đó không được lái. Trường hợp của bác bị tạm giữ thì như bác THIEUNGAN nói, vẫn lái xe tốt vì là bác chưa bị "tước" GPLX. Còn nếu CSGT có hỏi thì bác chìa cái biên bản ra, giống bác gì bị chộp ở cầu Vĩnh Tuy rồi "đứt" tiếp ở Lục Nam ý.

Thai Ha

Xe buýt
em có đọc cái nghị định 34 thì nó nói là "tước bằng lái xe" như sau:

Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn được áp dụng đối với người điều khiển phương tiện cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông vi phạm nghiêm trọng các quy định của Luật Giao thông đường bộ. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, người vi phạm không được điều khiển các loại phương tiện (được phép điều khiển) ghi trong Giấy phép lái xe, xe máy chuyên dùng.

Như vậy là nếu vi phạm nghiêm trọng thì bị tước GPLX, và khi đó không được lái. Trường hợp của bác bị tạm giữ thì như bác THIEUNGAN nói, vẫn lái xe tốt vì là bác chưa bị "tước" GPLX. Còn nếu CSGT có hỏi thì bác chìa cái biên bản ra, giống bác gì bị chộp ở cầu Vĩnh Tuy rồi "đứt" tiếp ở Lục Nam ý.
Cụ nói đúng, vì khi vi phạm nghiêm trọng, theo ý kiến của CSGT thì để minh chứng cho hành vi này thì có thể tạm giữ, kể cả phuơng tiện gây án, bằng lái xe và kể cả người có thể sẽ bị tạm giữ (trong thời hạn nào đố) để cơ quan chức năng tiếp tục điều tra làm rõ. Giống như trường hợp cơ quan điều tra tạm giữ người quá bao nhiêu tg để điều tra thì phải có chuẩn thuận của cơ quan tư pháp là viện kiểm sát. Khi cụ đã ký, hoặc không ký vào biên bản vi phạm, thì chỉ khi cụ quay lại nơi hẹn, thường là trụ sở của đội cảnh sát, có quyết định xử phạt do cấp trên ký thì mới có hiệu lực. Tương tự trong đời sống dân sự: Con người bị tuyên là có tội chỉ có tòa án mới có quyền này. Vậy nên phạm nhân chỉ phải mặc áo tù khi tòa án tuyên là có tội, mới phải mặc áo tù, xọc dưa. Lên tòa các cụ sẽ thấy bị cáo vẫn được mặc quần áo dân sự bình thường.
Vậy khi bị giữ bằng LX để làm bằng chứng, để cụ thực thi nghĩa vụ khác, về tài chính theo quy định của pháp luật, khác với bị tước bằng LX.

thanh.nguyen

[Tịch thu bằng lái]
Biên bản vi phạm được sử dụng để thay bằng lái trong trường hợp lỗi vi phạm không phải là hình phạt tạm giữ bằng lái hoặc tước bằng lái.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ là thu bằng trong nhiều trường hợp là để các cụ chịu khó quay về kho bạc nộp phạt rồi lên phòng GT làm giấy tờ mà nhận bằng về. Cầm cái biên lai đó mà đi thì vẫn ok. Thằng em em bị hồi đầu năm (lỗi trả khách ko đúng nơi quy định), nó cầm biên bản đi suốt 15 ngày cho tới lúc lấy được bằng. Trong thời gian đó, nó bị vịn 1 lần và giơ cái biên bản ra. Còn tịch thu bằng theo kiểu treo bằng, em nghĩ lại khác, cái này em chưa gặp nên em hóng.

Veritas

Xe đạp
Ơ thế như các cụ nói là bị "tạm giữ" vẫn đc đi còn bị "tước" thì nghỉ ợ?
Cơ mà cái này đem ra cãi nhau vs xxx e sợ dữ ít lành nhiều ợ :-ss

Comeback86

Xe buýt
tước và tạm giữ là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau nên cứ thoải mái khi bị giữ =.cụ nhớ đừng quên bb là đc nhé

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tạm giữ bằng hay tạm giữ một vài cái khác là để cụ có trách nhiệm thực hiện nộp phạt vi phạm hành chính với một số lỗi bình thường thôi!
Vẫn lái xe bình thường, nhiều khi Biên bản đè biên bản ấy chứ!
Nếu lỗi vi phạm nghiêm trọng thì em ko biết!

caratfun

Xe hơi
túm lại phải xem kỹ là mình bị
"tạm giữ" (để thực hiện nghĩa vụ khác vd nộp tiền) - vẫn lái đc tiếp.
hay là bị "tước quyền sử dụng" - không lái được nữa

nguyenducduy

Xe điện
Em đã bị nhiều khi chạy xe tải; biên bản tạm giữ tiếp biên bản (khi xxx chẳng còn cái gì để giữ).... đến 4 lần cơ Cụ chủ ạ, nộp phạt cái cuối theo thứ tự rồi lấy bằng + giấy tờ.
Thật hả cụ,, Cụ đi ác nhỉ

nguvango

Xe buýt
túm lại phải xem kỹ là mình bị
"tạm giữ" (để thực hiện nghĩa vụ khác vd nộp tiền) - vẫn lái đc tiếp.
hay là bị "tước quyền sử dụng" - không lái được nữa
Chuẩn có cần chỉnh 1 chút
"giữ" (để thực hiện nghĩa vụ khác vd nộp tiền) - vẫn lái đc tiếp.
"tước" - không lái được nữa

TechVNS

Xe tải
Cầm cái Biên bản thì cụ lái thoải con gà mái. Tuy nhiên nếu cụ nhận được Quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong đó có hình phạt bổ xung là tước bằng lái x tháng thì trong thời gian đấy cụ không được lái.

vietran

Xe ba gác
Bác có GPLX rồi mà vẫn phải hỏi à? Không có GPLX là vẫn lái là vi phạm pháp luật đấy, mức phạt thì cỡ 1,5 - 2,4 triệu nếu bác nói để quên GPLX ở nhà, nếu nhỡ va chạm hoặc gây tai nạn thì bị phạt năng hơn hoặc truy tố hình sự. Theo em hiểu thì bác được lái xe nốt ngày ghi biên bản
Cụ có thấy các cs csgt sau khi lập biên bản giữ bằng sau đó " mời bác lên xe" đúng chưa, chứ có bảo " bác nhờ ai oánh xe đi chỗ khác" không? Chả cần học nhìn và chịu khó nghĩ tí thấy ngay
Còn có trường hợp mua biên bản phạt để chạy tạm thay bằng cơ

vietran

Xe ba gác
Cầm cái Biên bản thì cụ lái thoải con gà mái. Tuy nhiên nếu cụ nhận được Quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong đó có hình phạt bổ xung là tước bằng lái x tháng thì trong thời gian đấy cụ không được lái.
Đúng òi, hôm iêm bị lỗi 160/40 chú xxx bẩu tước bằng, sáu tháng sau mới dc đi học
Kinh thía