Bị đọng nước trên sàn xe

Inocent

Xe buýt
Xe em đi cũng được mấy tháng không có hiện tượng gì lạ. Khoảng 1 tuần gần đây bỗng có hiện tượng lạ là nước ớ đâu bỗng nhiên ngưng đọng lại làm ướt sũng cả thảm lót chân phía 2 ghế trước. Sau mỗi khi dừng xe thì nước chảy ra tong tỏng từ gầm xe, ngay phía dưới cửa bên lái, không phải từ ống thoát nước ngưng của điều hòa đâu, mà nó chảy từ phía cái khe dọc theo thân xe nằm dưới gầm xe. Ngoài ra có hôm em để ý thì nước điều hòa thậm chí vẫn chảy ra nhỏ giọt sau khi em không sử dụng xe gần 2 ngày. Các bác phán giúp em xem có thể nguyên nhân nó là gì.
Thoạt đầu em nghĩ đó là do rửa xe vì em phát hiện ra sau khi mang xe đi rửa thì thấy thảm bị ướt, sau đó em mang ra phơi thật khô rồi mới để vào nhưng sau đó lại tiếp tục bị như vậy nên em có thể loại trừ nguyên nhân này.
tks

Chỉnh sửa cuối:

bmw_cleardtc

[Tịch thu bằng lái]
Xe em đi cũng được mấy tháng không có hiện tượng gì lạ. Khoảng 1 tuần gần đây bỗng có hiện tượng lạ là nước ớ đâu bỗng nhiên ngưng đọng lại làm ướt sũng cả thảm lót chân phía 2 ghế trước. Sau mỗi khi dừng xe thì nước chảy ra tong tỏng từ gầm xe, ngay phía dưới cửa bên lái, không phải từ ống thoát nước ngưng của điều hòa đâu, mà nó chảy từ phía cái khe dọc theo thân xe nằm dưới gầm xe. Ngoài ra có hôm em để ý thì nước điều hòa thậm chí vẫn chảy ra nhỏ giọt sau khi em không sử dụng xe gần 2 ngày. Các bác phán giúp em xem có thể nguyên nhân nó là gì.
Thoạt đầu em nghĩ đó là do rửa xe vì em phát hiện ra sau khi mang xe đi rửa thì thấy thảm bị ướt, sau đó em mang ra phơi thật khô rồi mới để vào nhưng sau đó lại tiếp tục bị như vậy nên em có thể loại trừ nguyên nhân này.
tks
bác cho kiểm tra xem xe bác có bị hiện tượng nước ứ đọng phía dưới cần gạt mưa ko ạ? có nhiều xe hay để dưới tán cây, lá cây rơi xuống nhiều làm tắc đương thoát nước. Nước ko thoát được ứ đầy tràn vào trong xe

DuyThanhSNG

Xe tăng
bác cho kiểm tra xem xe bác có bị hiện tượng nước ứ đọng phía dưới cần gạt mưa ko ạ? có nhiều xe hay để dưới tán cây, lá cây rơi xuống nhiều làm tắc đương thoát nước. Nước ko thoát được ứ đầy tràn vào trong xe
CỤ chủ không nói rõ là xe gì thì cũng khó phán.Nhưng nếu là xe AUDI hay Vowagen thì cái bể chứa nước dưới cần gạt mưa khoảng 50 lít (do lá cây làm tắc hai lỗ thoát).Còn các xe ko có cái bể này có thể là nước điều hòa bị tắc hay nguyên nhân gì đó chảy vào trong xe.

conmeo1

Xe buýt
Em không biết về kỹ thuật nhưng cũng đã bị hiện tượng đọng nước ở phía ghế lái, không nhiều nhưng rất bực mình, mạo muội có chút ý kiến, đây là phương pháp của thợ làm, em chỉ theo dõi thôi. Trước tiên là kiểm tra xem có phải do nước điều hòa ko, xe em thì thoát nước điều hòa ở bên phụ nên loại trừ, sau đó kiểm tra nguyên nhân nước mưa bằng "mưa nhân tạo", phun nước khoảng 15 phút nhưng xe vẫn khô bên trong. Cuối cùng thì lấy vòi xịt vào gầm 1 lúc mới phát hiện ra vị trí nước vào xe (lúc đấy đã lột hết thảm, lót sàn ra rồi), nguyên nhân do 1 cái gioăng cao su nào đấy bị hỏng. Mỗi xe đều bị khác nhau nhưng em nghĩ xe của cụ bị nhiều nước vào thế sẽ dễ kiểm tra hơn xe em. Chúc cụ mau tìm ra nguyên nhân để chữa cho em nó.

kcdhmc

Xe hơi
99% là do tắc ống thoát nc điều hòa cụ ak, cụ mang đến xưởng ng ta xử lí cho nhanh thui cụ ak.

Inocent

Xe buýt
2 hôm nay nó lại không bị nữa, thế nên em phải canh lúc nó bị thì em mang ngay đến gara cho thợ bắt quả tang mới được

Kiều Chiến

Xe tải
Có nhiều nguyên nhân cụ ah, xe nhà cháu thì do lắp đây điện theo ống đây dẫn lên nắm capo, chú thợ điện quên không lắp gioăng trở lại nên mưa là nước vào xe như dòng chảy. Cháu đi có 100km trời mưa mà ngập sàn xe. Cụ thử kiểm tra các gioăng cao su xem sao ạ.

Altrol5859

Xe máy
tks
1. tắc điều hòa
2. thủng gioăng và đi vào nước sâu tràn vào
3. bác vừa lái xe vừa pể pụng nên ngộ nái nuôn >:)

Slow&Fast

Xe hơi
Bác kiểm tra thêm gioăng ở cả 2 cửa nữa nhé

Inocent

Xe buýt
Em mang xe đi kiểm tra lại ống thoát nước điều hòa rồi. đã OK, chưa thấy bị lại. tks các bác

747

Xe tăng
nhà cháu cũng vừa phải mang ra gara lấy đinh đục thủng sàn cho nước...điều hòa nó thoát. tý toi cả hộp đen con FL. tốt nhất cụ cứ ra gara, họ tháo tung ghế, thảm ra rồi kiểm tra bằng phương pháp loại trừ,rồi và xe ra giữa sân phơi. ko thì rau mùi lắm.

nonhuchuachom

Xe tải
Ngửi xem mùi của nước. Có thể là rò rỉ nước làm mát (coolant).