[Thảo luận] Bị CSGT đội 2 Huế cướp bằng lái xe

vneseman

Xe lăn
Cụ chủ cứ bình tĩnh, các luận điểm trái chiều các cụ khác đưa ra trong thớt cũng là cách cụ tập luyện đối mặt với các phản hồi của xxx. Thế nên cụ cứ đọc kỹ, bình tĩnh, hòa nhã mà bàn luận, chứ không nên gân nên cãi làm gì. Với những gì cụ kể thì em nghĩ cụ có khả năng lớn để chiến thắng Con Sâu Gặm Tiền.

redTop

Xe điện

Đơn khiếu nại do mình viết ra hoàn toàn bạn à, mình chỉ hỏi ý kiến luật sư 1 số chỗ thôi, còn mình khiếu nại về việc giữ bằng của mình trái luật mà, đâu cần phải đợi có qđ xử phạt
Không biết trong tay cụ có bằng chứng gì. Nếu chỉ là diễn tả trong đơn thì mong manh thật. Cái BB cụ cầm cụ không ký, không có người làm chứng ký. Nhưng cái BB xxx cầm lại có 2 người làm chứng có nhân thân rõ ràng ký thì cụ tính sao?
Tóm lại mục tiêu của cụ là gì?
Nếu chỉ là muốn lấy lại giấy tờ nhanh lẹ thì chỉ cần gọi cho xxx nói thẳng cái biên bản nó ghi nhầm số xe nên không phạt được đâu, gửi trả giấy tờ thì cụ tha kiện.
Còn muốn kiện thì phải chuẩn bị bằng chứng là đơn cho cẩn thận.

Mazda 666666

Xe đạp
Đơn gọi là gì không quan trong, quan trong là cụ viết trong đơn đó cái gì. Cụ đọc cái đơn của cụ xem nội dung có đúng như em nói không.
Khi nó đã viết nhầm biển số xe thì đúng sai không quan trọng vì làm gì có hình ảnh vi phạm của xe ghi trong BB mà phạt.
Cụ không nên kéo chủ xe (cái mà hôm đó cụ đi) vào việc này vì có thê trong tay xxx đang có bằng chứng về việc xe nay vi phạm. xxx có thể xử lý theo kiểu phạt nguội.
Nó không phạt được cụ tức là nó sai. Những thiệt hại "mong manh" chưa bàn đến. Nhưng thiệt hại rõ ràng như chi phí đi lại của cụ từ TPHCM đến Huế thì chắc chắn là không mong manh (trừ trường chi phí đó cụ được tài trợ)
Đây là bác chỉ nghĩ đến 1 trường hợp là nó viết sai biển số và biển số mà viết đó là ko vi phạm, vậy sao bác ko nghĩ luôn đến trường hợp nó vẫy lộn xe, tức là xe em ko vi phạm nhưng nó vẫy lộn, rồi nó ghi biển số của xe vi pham khác?
Cụ nên dowload Luật khiếu nại về và đọc để nắm rõ những vấn đề liên quan trực tiếp đến mình, đọc ở trên mạng xã hội facebook cũng chỉ để tham khảo thôi.

E cam đoan với cụ rằng, với đơn khiếu nại "V/v hành vi xử phạt hành chính trái luật" của cụ (mà đã có QĐ xử phạt đâu mà gọi là HV xử phạt HC nhỉ), ko bao giờ có QĐ giải quyết khiếu nại vì khiếu nại của cụ là sai luật.

Cụ chỉ có thể khiếu nại về hành vi hành chính của xxx do ko cho cụ ký bb, tự ý giữ GPLX của cụ.
Nói thật là em tham khảo tài liệu cũng khá nhiều rồi, việc sửa lại V/v trong đơn thì đơn giản mà bác, em in lại rồi gửi lại có mất mấy đồng đâu? quan trọng là nó giải quyết vụ việc này sớm hay ko thôi, thời gian, tiền bạc của mình bỏ ra có đc đáp trả xứng đáng khi phải nhờ tới pháp luật ko thôi
Cụ chủ cứ bình tĩnh, các luận điểm trái chiều các cụ khác đưa ra trong thớt cũng là cách cụ tập luyện đối mặt với các phản hồi của xxx. Thế nên cụ cứ đọc kỹ, bình tĩnh, hòa nhã mà bàn luận, chứ không nên gân nên cãi làm gì. Với những gì cụ kể thì em nghĩ cụ có khả năng lớn để chiến thắng Con Sâu Gặm Tiền.
Em cám ơn bác, cứ mình nghĩ và làm thôi có lẽ tốt hơn, trong này em nghĩ có bác đang làm trong xxx, chắc nhột lắm đây

Mazda 666666

Xe đạp
Không biết trong tay cụ có bằng chứng gì. Nếu chỉ là diễn tả trong đơn thì mong manh thật. Cái BB cụ cầm cụ không ký, không có người làm chứng ký. Nhưng cái BB xxx cầm lại có 2 người làm chứng có nhân thân rõ ràng ký thì cụ tính sao?
Tóm lại mục tiêu của cụ là gì?
Nếu chỉ là muốn lấy lại giấy tờ nhanh lẹ thì chỉ cần gọi cho xxx nói thẳng cái biên bản nó ghi nhầm số xe nên không phạt được đâu, gửi trả giấy tờ thì cụ tha kiện.
Còn muốn kiện thì phải chuẩn bị bằng chứng là đơn cho cẩn thận.
Tại sao nhiều bác cứ hỏi ngược lại em như vậy, mục đích em đã nói là em muốn lấy lại bằng một cách nhanh nhất, ko mất thời gian đi lại, chứ ko phải em tố cáo, em làm gì có bằng chứng gì mà mà tố cáo xxx, cái đó em biết mà
Còn em thấy bác nói nhiều cái em ko thấy logic chút nào Nhưng cái " BB xxx cầm lại có 2 người làm chứng có nhân thân rõ ràng ký thì cụ tính sao? "
Vậy thì cái tờ bản sao nó đưa cho em có tác dụng gì? bác giải thích hộ em với? em nói thật, nếu nó mà tự ký vào đó, em làm vài lá đơn tố cáo lên thẳng cục luôn.

Ndchung

Xe buýt
E cũng thấy lạ XXX Ghi nhầm biển số. Làm sao sáng tạo thế được. Có khi nào chủ thớt bị bắt nhầm ???? Chủ nhật tuần trước đoạn giữa QL 21 : Hòa Lạc - Xuân Mai E cũng bị 3 XXX Chặn ở đoạn Biển đô thị . Tuần nào E cũng đi đoạn này nên biết rõ biển cấm vượt , biển đô thị , kể cả đoạn xuống dốc E cũng rà phanh đúng 50 Km. E vẫn ngồi trên xe , Giảm tốc . X1 vẫy E lắc đầu . qua luôn X2 - X3

redTop

Xe điện
Tại sao nhiều bác cứ hỏi ngược lại em như vậy, mục đích em đã nói là em muốn lấy lại bằng một cách nhanh nhất, ko mất thời gian đi lại, chứ ko phải em tố cáo, em làm gì có bằng chứng gì mà mà tố cáo xxx, cái đó em biết mà
Còn em thấy bác nói nhiều cái em ko thấy logic chút nào Nhưng cái " BB xxx cầm lại có 2 người làm chứng có nhân thân rõ ràng ký thì cụ tính sao? "
Vậy thì cái tờ bản sao nó đưa cho em có tác dụng gì? bác giải thích hộ em với? em nói thật, nếu nó mà tự ký vào đó, em làm vài lá đơn tố cáo lên thẳng cục luôn.
Chẳng có bằng chứng gì mà cứ đòi tố. Cụ nói xxx cướp bằng còn xxx nói cụ giật bb thì ai đúng. Cụ chưa nghe chuyện va mặt vào gậy của xxx à. Điều may mắn nhất của cụ là xxx ghi nhầm biển thôi.
Cụ trình cao thì cứ tự tin mà làm thôi.

Gap373

Xe điện
Cháu hóng hành trình của cụ chủ

redTop

Xe điện
Em kiểm tra kỹ rồi ,trên đường tránh Huế không có biển báo khu vực đông dân cư cụ ạ.Em vẫn cứ 70 đến 80 cây chuối.........Nhưng đến gần cuối đường tránh về phía nam chuẩn bị hòa vào QL1 cũ, địa phận Phú Bài thì phải, là có biển báo đô thị.
Cụ kiểm tra xem địa điểm ghi trong BB có phải đoạn có biển không. Xxx ghi nhầm biển số xe thì dám ghi nhầm địa điểm không có biển lắm:))

manhhung126

Xe hơi
Bức xúc thật, tiền mất là 1 chuyện, đi lại mất thời gian mới bức xúc

Hungtantien

Xe buýt
Theo ngu ý của tôi thì cụ có khiếu nại lên Bộ CA hay khởi kiện vụ này ra tòa thì cũng chẳng giải quyết được gì nhiều...cùng lắm thì Đại úy Hoàng Thế Linh cũng chỉ bị kiểm điểm, phê bình vì hành vi ứng xử và sai sót trong quá trình lập BBVPHC...
Cụ vẫn cứ bị xử phạt VPHC nếu CSGT có hình ảnh chứng minh chiếc xe BKS 29E-602.72 do cụ điều khiển có vi phạm (vì trong đơn của cụ gửi đi ngày 22/9 vừa qua, cụ đã thừa nhận mình điều khiển chiếc xe đó)...
Sau ngày 12/9 (thời hạn gửi giải trình hoặc trực tiếp phòng CSGT để giải quyết), cụ vẫn có thể bị xử phạt lỗi điều khiện phương tiện không có GPLX...mà chẳng được ai bồi thường...
Trường hợp CSGT không chứng minh được cụ có vi phạm thì cụ sẽ nhận được lời xin lỗi từ đội CSGT hoặc phòng CSGT và nhận lại GPLX bị tạm giữ...

P/s: Lá đơn cụ viết hơi dài..., tiếc là không có bằng chứng để chứng minh như ghi âm, ghi hình...

ubisapro

Xe trâu
Có giải phân cách giữa hoặc có kẻ vạch chia đường đều đuợc đi 60
e xin cụ, lên xe điện rồi còn phán thế này thì e hàng rồib-(

Còn về cụ chủ, trước khi đi kiện, nên nắm rõ lại các thông tin. Ít nhất cũng phải khẳng định mình có đi sai hay ko, bị bắn ở đoạn nào. Còn nếu ko chắc chắn, với việc ghi sai biển số xe, cụ lấy lại bằng là e thấy ok lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Kingdom226

Xe tăng
Kiên nhẫn đọc từ đầu đến cuối từng ý kiến của các cụ:
Kính gửi cụ chủ.
- Cụ có quyền đòi hỏi cung cấp hình ảnh vượt quá tốc độ cho phép- người ta cung cấp cho cụ ngay hay ko là quyền của người ta~ ng ta có đầy lý do để ko cung cấp ngay cụ nhé. Luật có qui định PHẢI cung cấp ngay đâu nhỉ?? Cụ cầm biên bản đến người ta chìa ra cho cụ xem có sai luật đâu???
- cụ nói nó ko cho cụ kí biên bản, ko có người làm chứng. Cụ nghĩ cái đấy ko có cách xử lý ạ? Một mình cụ cãi- nó có 10 nhân chứng cụ ko kí biên bản và cụ cãi thì cụ tính sao? Cụ có bằng chứng khác để phản biện lại ko ạ???
- nói về vđề cái bks xe ô tô của cụ.
Cháu giả sử nhé: trong thời gian 30 phút hay cho cả tiếng đi xe cụ và xe 51F hay gì gì kia cùng lưu thông qua đường tránh tp Huế. Tốc độ như nhau. Cụ có gì chứng minh cụ đi xe 29E ko ạ? Hình ảnh lỗi tốc độ xe biển 51 nó có thể cung cấp đc vào khoảng thời gian đó, ngày đó thì cụ cãi với ai nữa ạ? Cụ có đủ sức để theo đến Z trời tây ko?
- Đơn cụ mà nộp thì nhát đầu tiên cụ bị phạt trước, tội vu khống cụ ạ! Vu khống nó đòi 1tr ;)) cụ giấy trắng mực đen vu khống~ ko một bằng chứng đi kèm!
Tóm váy:
Nhẹ nhàng giải quyết thôi cụ ơi, đao to búa lớn làm gì... Nếu vẫn muốn to chuyện thì thay cái thằng luật sư tư vấn đi cụ ạ.
ps: GPLX của cụ cấp ở đâu. NẾU báo mất thì về đấy mà đk cấp lại~ khác hoàn toàn đổi toàn quốc nhé. Ko tin cụ có thể thử
+ sau 60 ngày cấp lại
+ phí 135k
• Sau 60 ngày sau nếu Phòng csgt Huế chưa update cái số GPLX của cụ lên hệ thống thì cụ đến nhận GPLX mới. Nếu nó update rồi thì chia buồn sâu sắc với cụ. ~ bây giờ tin học nó như vũ bão ấy mà. Nó update ngay đó.

Xét lên xét xuống thì sau 1 tháng đến lấy qđ nhờ nam thanh nữ tú tiếp quản cho xin luôn cái GPLX để ko mất công đi lại là phương án rẻ tiền nhất, ko đau đầu nhất!
Chúc cụ lựa chọn sáng suốt ;))

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
1) Thứ nhất, CSGT đã vi phạm nghiệp vụ khi ghi sai biển số xe vào biên bản. Giấy phép lái xe, tên và địa chỉ của cụ chủ nhưng biển số xe lại không phải biển số xe cụ chủ điều khiển

Theo Luật xử lý vi phạm hành chính, hình ảnh là bằng chứng duy nhất để CSGT chứng minh cụ chủ vi phạm tốc độ. Cụ chủ đòi cung cấp hình ảnh tại chỗ là quyền hợp pháp theo luật định

2) Thứ hai, nếu CSGT không có bằng chứng video hoặc ghi âm đã yêu cầu cụ chủ ký hoặc ghi ý kiến vào biên bản thì CSGT đã vi phạm quy trình lập biên bản khi không có nhân chứng xác nhận việc cụ chủ không chịu ký hay ghi ý kiến vào biên bản

Không cho cụ chủ ký hoặc ghi ý kiến vào biên bản là vi phạm quy trình

3) Chỉ cần 2 nội dung trên thôi (chưa cần chi tiết đòi hối lộ), việc cụ chủ làm đơn chủ khiếu nại hành vi hành chính (lập biên bản và giữ GPLX) của CSGT là đúng Luật khiếu nại

Theo luật, cụ chỉ có thể khiếu nại quyết định hành chính, hành vi hành chính của cơ quan HC NN, của người có thẩm quyền trong CQ HC NN thôi.

Trường hợp của cụ mới chỉ có bb VPHC, chưa có QĐ xử phạt VPHC thì cụ chưa thể khiếu nại đc. Cụ chỉ có thể làm đơn giải trình theo Luật xử lý VPHC, trong bb cũng ghi cụ có thể gửi VB yêu cầu giải trình đến Trưởng phòng CSGT trước ngày 12/9/2016.
Lần trước em bị nhầm do cụ lợi dụng tung hỏa mù, làm nhiều cụ khác cũng tin theo [-X

Lần này nhắc lại với cụ là việc ký, ban hành quyết định hành chính chỉ là 1 hành vi cụ thể nói riêng trong toàn bộ hành vi hành chính nói chung. Lập biên bản và tạm giữ tài sản cũng là hành vi hành chính và công dân có quyền khiếu nại theo Luật khiếu nại, chưa cần có quyết định hành chính nhé

Bopbi_hsgs

Xe container
1) Thứ nhất, CSGT đã vi phạm nghiệp vụ khi ghi sai biển số xe vào biên bản. Giấy phép lái xe, tên và địa chỉ của cụ chủ nhưng biển số xe lại không phải biển số xe cụ chủ điều khiển
-----
Lần trước em bị nhầm do cụ lợi dụng tung hỏa mù, làm nhiều cụ khác cũng tin theo [-X

Lần này nhắc lại với cụ là việc ký, ban hành quyết định hành chính chỉ là 1 hành vi cụ thể nói riêng trong toàn bộ hành vi hành chính nói chung. Lập biên bản và tạm giữ tài sản cũng là hành vi hành chính và công dân có quyền khiếu nại theo Luật khiếu nại, chưa cần có quyết định hành chính nhé
E có nói cụ chủ yêu cầu xxx cung cấp hình ảnh tại chỗ cm lx vi phạm lỗi tốc độ là ko đúng đâu!?

E cũng đâu có nói xxx làm như cụ chủ kể là đúng quy định hay quy trình?

Khi có bb VPHC thì vẫn có thể khiếu nại về HVHC đc (HVHC của người lập bb) chứ ko phải là khiếu nại nội dung trong bb đấy. Còm #102 e cũng có nói là cụ chủ có thể khiếu nại HVHC r mà.

Khi có QĐ xử phạt VPHC thì cũng có thể khiếu nại về HVHC (hành vi ra QĐ, ko liên quan đến nội dung trong QĐ) hoặc khiếu nại QĐHC (nội dung trong QĐ) theo Luật khiếu nại. Nhưng nếu chỉ có bb VPHC thì chỉ có thể khiếu nại về HVHC chứ ko thể khiếu nại bb VPHC (nội dung trong bb), muốn làm việc về nội dung trong bb thì phải làm đơn giải trình theo Luật xử lý VPHC.

Chỗ bôi đỏ của cụ làm e buồn cười quá! Cụ làm e tưởng là tranh luận với "bóng hồng" nào đấy!? :))

Chỉnh sửa cuối:

kenlyhuyhoang

Xe tải
cạn lời cho 1 xh phát triển đầy tốt đẹp . xin chia buồn với cụ mà sao cụ đòi xem hình ảnh mà lại chìa bằng lái ra nhỉ

Colorado LTZ4x4

Xe máy
Nghe nói Huế giờ lên thần rồi, Hải Dương, Thanh Hóa sắp xách dép theo bọn này :D