[Funland] Bị bên thuế gọi lên giải trình về giá ghi trên hợp đồng mua bán bds, mong các bác tư vấn giúp em

trungbqldt94

Xe đạp
Mong các cụ tư vấn giúp em ạ. E có mua một mảnh đất trị giá 5 tỏi, bên công chứng + cò đất tư vấn chỉ để giá tiền trên hợp đồng mua bán là 1tỷ 5, e cũng có bảo là để giá thế thấp quá rất rủi ro nhưng bạn công chứng vẫn bảo là pass được. Sau khi nộp hồ sơ bên vp đăng ký đất đai quận (ở Hà Nội) thì đến ngày hẹn, bên thuế có gọi e lên giải trình về giá đất, e hỏi bên công chứng thì họ bảo k sao cả cứ lên viết cam kết rồi có gì ngta lo cho, giờ sự việc xảy ra đúng như lo ngại, e rất mong các cụ giải đáp giúp e 2 câu hỏi này
1. Theo các cụ e có nên ra ký cam kết này không, và có phải "bôi trơn" hay làm gì để hồ sơ được thông qua trót lọt không ạ?
2. Giả sử trong TH xấu nhất, hợp đồng mua bán bị vô hiệu, thì tiền e có thu lại được đủ 5 tỉ hay không?(dù trong hợp đồng công chứng ghi có 1tỷ 5) nhưng e vẫn giữ biên lai giao tiền (biên lai ghi bên bán nhận đủ 5 tỷ, có chữ ký bên mua - bán và cả bên thứ 3)
Đây là lần đầu e mua bán bds nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong các cụ tư vấn giúp em hướng giải quyết ạ, e xin chân thành cám ơn.

dongnat123

Xe container
Ngại và không yên tâm với công chứng thì cụ cứ để 5 củ to đúng theo giá mua bán, mình là người có điều kiện mà :D

trungbqldt94

Xe đạp
Ngại và không yên tâm với công chứng thì cụ cứ để 5 củ to đúng theo giá mua bán, mình là người có điều kiện mà :D
nếu thế thì hồ sơ bị trả về, làm lại hợp đồng à cụ? e bên Mua ạ. Cụ đã trải qua TH này chưa và có bôi trơn đc ko ạ? chứ gần tết rồi trả hồ sơ rồi các thứ thì rất mất time ạ

CoMoi

Xe đạp
Ko sao đâu cụ. Căng lắm là nộp bù thuế theo giá trị mua bán thực thôi.

trungbqldt94

Xe đạp
e rất mong tư vấn của cụ nào thực tế đã trải qua vụ này rồi ạ :(

KeanuR

Xe tăng
Chả có bên công chứng vs cò nào khuyên cụ để giá như thế hết, vì cụ để càng cao phí họ thu dc càng cao (theo % giá mà)
Để thấp thì chỉ mình cụ dc lợi vì thuế phải nộp trên giá 1.5 tỷ thay vì so vs giá thực 5 tỷ.

trungbqldt94

Xe đạp
Chả có bên công chứng vs cò nào khuyên cụ để giá như thế hết, vì cụ để càng cao phí họ thu dc càng cao (theo % giá mà)
Để thấp thì chỉ mình cụ dc lợi vì thuế phải nộp trên giá 1.5 tỷ thay vì so vs giá thực 5 tỷ.
theo e tìm hiểu thì đa phần mọi gd bds đều kê trong hd mua bán là giá thấp hơn giá trị thực tế, quan trọng là thấp hơn bao nhiêu thôi. E là bên mua thì nộp có 0,5% chẳng đáng bao nhiêu, qtrong là bên bán kìa họ phải đóng 2% thì phải, mà giờ bên thuế gọi cả 2 lên để giải trình nên e mới hỏi các câu hỏi như tiêu đề.

thuyphongthanh

Xe lăn
Dính đúng án điểm rồi cụ ơi. Em cũng toàn để thấp cả mớ nhà đất như thông lệ mà chưa được thuế gọi lần nào.

Red2010

Xe điện
Để giá trong HĐ thấp quá cũng có lợi gì đâu. Mình cứ để xêm xêm theo barem NN là đc

Nhím 1976

Đi bộ
Công chứng ngta lo thì cứ nhờ cc đi, lo nghĩ làm ji, cc bảo thế nào làm đúng như thế vì ngta làm chuyên nghiệp rui, ko nghe cứ hỏi linh tinh khác ji đẽo cày giữa đường, có ji llac mình tư vấn cho

vkthang

Xe container
Mong các cụ tư vấn giúp em ạ. E có mua một mảnh đất trị giá 5 tỏi, bên công chứng + cò đất tư vấn chỉ để giá tiền trên hợp đồng mua bán là 1tỷ 5, e cũng có bảo là để giá thế thấp quá rất rủi ro nhưng bạn công chứng vẫn bảo là pass được. Sau khi nộp hồ sơ bên vp đăng ký đất đai quận (ở Hà Nội) thì đến ngày hẹn, bên thuế có gọi e lên giải trình về giá đất, e hỏi bên công chứng thì họ bảo k sao cả cứ lên viết cam kết rồi có gì ngta lo cho, giờ sự việc xảy ra đúng như lo ngại, e rất mong các cụ giải đáp giúp e 2 câu hỏi này
1. Theo các cụ e có nên ra ký cam kết này không, và có phải "bôi trơn" hay làm gì để hồ sơ được thông qua trót lọt không ạ?
2. Giả sử trong TH xấu nhất, hợp đồng mua bán bị vô hiệu, thì tiền e có thu lại được đủ 5 tỉ hay không?(dù trong hợp đồng công chứng ghi có 1tỷ 5) nhưng e vẫn giữ biên lai giao tiền (biên lai ghi bên bán nhận đủ 5 tỷ, có chữ ký bên mua - bán và cả bên thứ 3)
Đây là lần đầu e mua bán bds nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong các cụ tư vấn giúp em hướng giải quyết ạ, e xin chân thành cám ơn.
5 tỷ ghi 3,5 tỷ thì trôi, đây 5 tỷ nghe cò giảm còn 30% có 1,5 tỷ chắc thuế họ ngu quá :)) . Trước khi làm phải tìm hiểu kỹ những rủi ro chứ cụ. Giờ cụ có 2 lựa chọn:
1. Ký cam kết nhưng phải chấp nhận cứng luôn, tôi mua đất vỡ nợ hay gì cũng được... nói chung phải cứng.
2. Làm lại hợp đồng và chửi cho bọn cò vạc 1 trận bắt trả phí làm HĐ công chứng.

Nói chung tham giảm được tiền thuế thì lại lo sốt vó, nhưng kể mà trôi được lại sướng khấp khởi mình giỏi =))

The Killer

Xe điện
Cái này rút kinh nghiệm thương lượng từ đầu nha bác, nên để giá bằng hoặc cao hơn các hợp đồng tương tự mới mua bán tại khu vực (tất nhiên phải hơn cả khung giá nhà nước)

lodudu

Xe điện
Trốn thuế liệu có vị vào kho ko các cụ? Đã có ca nào rồi?

Thanhvuóng71

Xe điện
Mua bán kiểu này thì bên mua đau đầu phết. Sau cứ nguyên giá mà ký vì bên mua mất có 0,5 % giá trị trước bạ thôi, tội gì mà phải khổ. Sau đi đàm phán mua thì cứ nói luôn thuế bên nào thì bên đó chịu theo nguyên giá cho chắc.

Chỉnh sửa cuối:

trungleba

Xe buýt
Theo em hiểu thì đây là cam kết của 2 bên đối với bên thuế là giao dịch đúng giá trên hợp đồng, hai bên chịu hoàn toàn trách nhiệm nếu hồ sơ bị thanh tra. Cái này bây giờ ai mua bán mà ghi 2 giá cũng ký cam kết này hết. Cụ muốn có ý kiến chuyên môn thì nên tìm ls để được tư vấn.

Tuan129

Xe tải
Từ lâu rồi em mua bán nhà cũng kê đúng giá. Nghĩ nhiều mà làm gì. Bên mua họ có nói ghi thấp em cũng ko ghi. Các bác lưu ý giờ mọi thứ đang đi vào đúng pháp luật.

• Vodka
Reactions: B52

Tuan129

Xe tải
Mua bán kiểu này thì bên mua đau đầu phết. Sau cứ nguyên giá mà ký vì bên mua mất có 0,5 % giá trị trước bạ thôi, tội gì mà phải khổ. Sau đi đàm phán mua thì cứ nói luôn thuế bên nào thì bên đó chịu theo nguyên giá cho chắc.
Trước con bà bên Sở thuế mua nhà em bà ấy bảo kê thấp có 1/2, em ko nghe, bả bảo bả lo đc. Em cũng ko nghe cuối cùng bả cũng phải theo.

trungbqldt94

Xe đạp
bác nào trải qua thực tế rồi giúp e với ạ, help