[Funland] BHXH Quân đội

Đại tướng Alo

Xe điện
Quân đội họ cho về hưu từ 50 tuổi. Dĩ nhiên những đối tượng đang giữ chức vụ quan trọng thì không về hưu sớm.
Nếu trừong hợp chủ thớt kể là đối tượng về hưu từ 50 tuổi thì khi làm tiếp cứ ký HĐLĐ bình thường nhưng ko đóng BHXH được vì đang là đối tượng hưu trí, đang nhận lương hưu. Lúc này coi như đi làm, nhận thù lao thêm, lương hưu vẫn nhận còn gì, có gì phải lăn tăn nữa. :D

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Ông chú em muốn giữ cái bh quân đội vì hình như nó là bh cả sức khỏe đau ốm gì đấy,chứ hiện tại bh đó cũng ko có lương.
Đơn vị hiện tại thì chắc chắn 100% lao động phải đóng bhxh. Họ vừa bảo là phải bỏ cái đãi ngộ quân đội kia mới đóng đc bhxh.
Các cụ tư vấn thêm cho em với.
Làm nhiều cty được và được chọn cty đóng bhxh luật cũng không cấm! Không hiểu bên HR cty mới có hiểu về luật lao động và các văn bản dưới luật không? Chú có thể tiếp tục duy tri bhxh quân đội và tiếp tục làm cty mới.

Đại tướng Alo

Xe điện
Làm nhiều cty được và được chọn cty đóng bhxh luật cũng không cấm! Không hiểu bên HR cty mới có hiểu về luật lao động và các văn bản dưới luật không? Chú có thể tiếp tục duy tri bhxh quân đội và tiếp tục làm cty mới.
Cụ nhầm, luật Vn không cho phép đồng thời nhiều hơn 1 BHXH đâu nhé. Cụ có thể cùng lúc làm nhiều Cty, nhưng chỉ được phép đóng 1 BHXH đứng tên cụ.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, luật Vn không cho phép đồng thời nhiều hơn 1 BHXH đâu nhé. Cụ có thể cùng lúc làm nhiều Cty, nhưng chỉ được phép đóng 1 BHXH đứng tên cụ.
Vậy tôi mới nói chọn cty đóng BHXH! Cụ đã đọc kỹ những gì tôi nói chưa. Cá nhân tôi cũng từng lf nhiều cty một lúc do đó tôi cũng biết phần nào về việc này.

hoviethung

Xe lăn
Vậy tôi mới nói chọn cty đóng BHXH! Cụ đã đọc kỹ những gì tôi nói chưa. Cá nhân tôi cũng từng lf nhiều cty một lúc do đó tôi cũng biết phần nào về việc này.
Như vậy trong trường hợp chú chủ thớt muốn đóng bhxh ở nơi làm mới phải chuyển cơ quan đóng bhxh từ quân đội sang.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy trong trường hợp chú chủ thớt muốn đóng bhxh ở nơi làm mới phải chuyển cơ quan đóng bhxh từ quân đội sang.
Đúng rồi. Dừng BHXH quân đội hoặc tiếp tục bhxh quân đội thì dừng bhxh cty mới. Lựa chọn kiểu gì cũng được. Bhxh thì luôn ưu tiên đóng tiếp ở cty trước khi làm nhiều cty. Bh tai nạn thì làm cty nào đóng tại cty đó. Bh y tế thì đóng tại cty nào lương cao hơn

hoviethung

Xe lăn
Đúng rồi. Dừng BHXH quân đội hoặc tiếp tục bhxh quân đội thì dừng bhxh cty mới. Lựa chọn kiểu gì cũng được. Bhxh thì luôn ưu tiên đóng tiếp ở cty trước khi làm nhiều cty. Bh tai nạn thì làm cty nào đóng tại cty đó. Bh y tế thì đóng tại cty nào lương cao hơn
Chú chủ thớt muốn giữ đóng bảo hiểm ở quân đội mà công ty mới không chịu thì khó mà kí hợp đồng được?

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Chú chủ thớt muốn giữ đóng bảo hiểm ở quân đội mà công ty mới không chịu thì khó mà kí hợp đồng được?
Ký hợp đồng lao động được nhưng không đóng bhxh được vì bhxh đã đóng ở bhxh quân đội trước. Việc này trong xã hội gặp nhiều, những người làm nhiều cty một lúc

hoviethung

Xe lăn
Ký hợp đồng lao động được nhưng không đóng bhxh được vì bhxh đã đóng ở bhxh quân đội trước. Việc này trong xã hội gặp nhiều, những người làm nhiều cty một lúc
Nhưng chủ thớt nói ông chú không muốn đóng bhxh ở nơi làm mới. Mà nơi làm mới lại yêu cầu phải đóng. 2 bên không thống nhất thì chắc gì công ty mới kí hợp đồng. Cho nên mong muốn của chú chủ thớt làm sao mà đạt được khi quyền quyết định thuộc về người sử dụng lao động.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng chủ thớt nói ông chú không muốn đóng bhxh ở nơi làm mới. Mà nơi làm mới lại yêu cầu phải đóng. 2 bên không thống nhất thì chắc gì công ty mới kí hợp đồng. Cho nên mong muốn của chú chủ thớt làm sao mà đạt được khi quyền quyết định thuộc về người sử dụng lao động.
Do cty mới thôi. Đội nhân sự bên đó yếu về luật lao động! Và quan trọng nữa là năng lực và chuyên môn của ông chú này là thứ dễ kiếm trên thị trường lao động do đó người sử dụng lao động cty mới sẵn sàng từ chối ký hợp đồng với lí do vớ vẩn như vậy.

Trung Vân Phong

Xe đạp
Kính thưa các cụ, em đã tra google nhưng chưa ra nên lên đây hỏi nhờ các cụ.
Em có ông chú ruột, thời trẻ có đi nghĩa vụ, sau về lo được cái bhxh quân đội.
Giờ tuổi gần 60 rồi, xin được chân bảo vệ trong cơ quan nhà nước. Bên đó bắt buộc phải ký hdld và đóng bhxh.
Giờ đnag vướng là có bh quân đội rồi nên ko đóng đc bhxh nữa. Em chả hiểu có đúng không?
Khả năng vì lý do này chú em phải nghỉ làm, chỗ này nhàn đúng kiểu an dưỡng tuổi già mà nghỉ thì tiếc quá.
Các cu có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem có cách nào xử lý không ạ, em nghĩ là có cách vẫn được tiếp tục đóng bh mà chưa lần ra.
Rượu em rót sẵn mời các cụ.
Em thấy có gì đó sai sai. Cụ kiểm tra lại xem nhé:
1. Quân đội có độ tuổi nghỉ hưu tương ứng với quân hàm.
Ko nhầm thì Đại tá = 56 hay 58 tuổi gì đó là về hưu, Chú cụ năm năm 60t phải thiếu tướng trở lên.
Kể cả là doanh nghiệp QĐ cũng theo quy định này.
2. BHXH quân đội khác BHXH cty ngoài ở chỗ: Không có BHTN, hệ số cao hơn (theo quân hàm, thâm niên). Nhưng vẫn thuộc BHXH quản lý hết cụ nhé, ko phải QĐ quản lý --> Nên việc Cắt - Nối theo quy định của BHXH như người thường.
Em đoán chú cụ có BHYT Quân đội thì đúng hơn. Nếu BHYT thì đơn giản hơn, chỉ là các cụ già thường thích đeo mác Quân đội

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Về hỏi kĩ lại đi nhé. 60 tuổi mà chưa về hưu thì phét
Chủ thớt không nói rõ ông chú làm gì trong thời gian tại ngũ nhưng mình đoán tuy ra quân nhưng chú chủ thớt vẫn đóng bảo hiểm tự nguyện. Chú chủ thớt còn đóng bhxh tức là chưa muốn nghĩ hưu. Hơn nữa theo quy định tuổi hưu thì chú chủ thớt vẫn chưa đủ từ năm 2021 tuổi hưu của người lao động là 60 năm 3 tháng . Còn trường hợp cụ nói 60 tuổi chưa hưu là nói phét chỉ có thể đúng trong trường hợp sỹ quan về hưu thôi.
"Tuổi nghỉ hưu năm 2022 của người lao động thay đổi thế nào?" https://www.qdnd.vn/xa-hoi/chinh-sach/tuoi-nghi-huu-nam-2022-cua-nguoi-lao-dong-thay-doi-the-nao-680619

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
C
Em thấy có gì đó sai sai. Cụ kiểm tra lại xem nhé:
1. Quân đội có độ tuổi nghỉ hưu tương ứng với quân hàm.
Ko nhầm thì Đại tá = 56 hay 58 tuổi gì đó là về hưu, Chú cụ năm năm 60t phải thiếu tướng trở lên.
Kể cả là doanh nghiệp QĐ cũng theo quy định này.
2. BHXH quân đội khác BHXH cty ngoài ở chỗ: Không có BHTN, hệ số cao hơn (theo quân hàm, thâm niên). Nhưng vẫn thuộc BHXH quản lý hết cụ nhé, ko phải QĐ quản lý --> Nên việc Cắt - Nối theo quy định của BHXH như người thường.
Em đoán chú cụ có BHYT Quân đội thì đúng hơn. Nếu BHYT thì đơn giản hơn, chỉ là các cụ già thường thích đeo mác Quân đội
Cụ có văn bản nàonói trong quân đội không có hình thức bảo hiểm tự nguyện vậy. Mình chỉ biết theo luật BHXH 2014 thì công dân VN từ 15 tuổi trở lên không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thì đều được đóng bhxh tự nguyện. Mức đóng bao nhiêu, tham gia loại bhtn nào là do người tự nguyện đóng quyết định.

barca6996

Xe container
Vụ này là do bên lực lượng vũ trang ngân sách nhà nước đóng cho toàn bộ bảo hiểm y tế (4,5%) và đối tượng được hưởng ngoài người đang tại ngũ thì toàn bộ người thân như tứ thân phụ mẫu, con đẻ con nuôi cho đến 18tuổi (kể cả trên 18 tuổi nếu còn đang đi học). Cho nên ông chú nhà chủ thớt mới không muốn bỏ chế độ bảo hiểm bên quân đội. Nhưng đến tuổi hưu hoặc xuất ngũ thì chế độ này cũng hết
Hiện tại lực lượng vũ trang chỉ phải đóng 26% gồm đơn vị sử dụng 18% và quân nhân 8%