[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Tùng Black

Xe tải
ko nhé, từ cả, bếp hỗn hợp dở lắm cụ ạ
Uầy. Cụ nhầm rồi. Mua cái 2 từ 1 điện thích lắm. Cháu ví dụ cụ muốn nướng củ hành, củ gừng thì làm sao ? Bật bên điện nên 1 lúc là xong...... chưa kể đồ nấu thủy tinh, gốm sứ.....

chemotech

Xe điện
Cụ, mợ nào đã sử dụng hoặc rành thì cho em lời khuyên về cái bếp từ PANASONIC C227D- KY với
Em thấy bảo Made in Japan, 2 vùng nấu, có sensor báo khi để quên nồi cạn nước trên bếp và tự tắt bếp, có chế độ rán và nấu cháo riêng...
Giá bán 16 triệu.
Em băn khoăn không biết bếp từ của Nhật thì có tốt không? Mặt kính nó chẳng ghi chữ gì không biết là kính gì ạ?
Bếp Panasonic cháu thấy toàn 2k Euro một cái mà ở VN sao rẻ thế

chemotech

Xe điện
Thế ko thấy bếp Pana nội địa có tầm 9 củ .

Nó bán mấy mẫu ky c226 ở toàn bộ đông nam á .
Cháu vào trang này:
http://www.panasonic.com/de/consumer/kueche-haushalt/einbaugeraete/induktions-kochfelder.html
Đẹp, đắt kiểu dáng y hết bếp Đức, chẳng kém cạnh gì, khác hẳn loại đang bán ở VN, cháu nghĩ gu thẩm mỹ của Nhật chẳng kém Đức đâu ạ, cứ bảo hàng nội địa của họ xấu (như loại đang ở VN), chưa chắc, dân họ cũng sẽ dùng loại tốt nhất, đẹp nhất chứ không phải chỉ xuất khẩu sang Đức mới có loại đó.

DinhTruc

Xe đạp
E mới tách ra riêng,2vc và F1 dc vài thangs, điều kiện kinh tế chưa có nhiều, cụ nào rành về bếp nội điạ Nhật cũ thì chỉ giáo em vài chiêu với. Em dùng bếp dương thôi.

ngocvietcode

Xe tải
Em cũng thích con PANASONIC C227D nhưng mà đắt quá :'(

Patriots

Xe lăn
Cái bếp từ nhà em lắp kiểu gì ấy, em cầm tay vào quai nồi inox bị điện giật các cụ ạ (tất nhiên là giật nhẹ thôi, cảm giác như bị cắn).
Em có gọi cửa hàng lắp đặt thì họ nói có dòng điện rất nhỏ k ảnh hưởng tới sức khỏe. Cơ mà sợ phát khiếp :(

Cụ nào giải thích giùm em vụ này với :)
Cụ có đấu tiếp địa không ạ? Nếu chưa đấu thì đấu lại xem sao

ngocvietcode

Xe tải
Cái bếp từ nhà em lắp kiểu gì ấy, em cầm tay vào quai nồi inox bị điện giật các cụ ạ (tất nhiên là giật nhẹ thôi, cảm giác như bị cắn).
Em có gọi cửa hàng lắp đặt thì họ nói có dòng điện rất nhỏ k ảnh hưởng tới sức khỏe. Cơ mà sợ phát khiếp :(

Cửa hàng vô trách nhiệm nhỉ, giật nhẹ thì không sao nhưng sợ bỏ miẹ. Mà đang thò tay bê nồi canh nóng, giật cái ụp nồi canh xuống chân thì cũng khốn. Cụ alo chửi cho nó trận rồi nối tiếp đất là hết đấy :D

Euro2CityStar

Xe lăn
Cửa hàng vô trách nhiệm nhỉ, giật nhẹ thì không sao nhưng sợ bỏ miẹ. Mà đang thò tay bê nồi canh nóng, giật cái ụp nồi canh xuống chân thì cũng khốn. Cụ alo chửi cho nó trận rồi nối tiếp đất là hết đấy :D
Dở à mà ụp nồi canh . Nó đang nằm trên mặt bếp . .

ngthinh

Xe hơi
Kh

Chưa chắc đã phải "điện giật" đâu cụ! Vì cụ đặt nồi trên mặt kính có chạm vào chi tiết kim loại nào của bếp đâu mà rò điện được. Hiện tượng này có thể là do cụ để nồi bị ướt bên ngoài lên bếp khi đun nóng các bóng khí nở ra làm rung nồi, khi cụ chạm vào có cảm giác tê tê như "điện giật". Tuy nhiê nguyên tắc an toàn thì vẫn phải nối đất cho bếp.

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chính xác là điện giật và đã đấu tiếp địa (đấu vào cái đinh vít ở tường chung cư) các cụ ạ :(.
Lạ là cả nhà mỗi mình em bị giật, người khác thì k thấy gì :(
Trường hợp nhà cụ, cụ kiểm tra xem ổ cắm có dây tiếp địa chưa thì chích từ trong ổ ra ạ. Nếu em không nhầm thì thường các chung cư đều có tiếp địa.
Nếu không có thì cụ cũng nên khoan xuống nền nhà, đóng cọc sâu sâu vào chút. Đóng vào tường thì không có tác dụng mấy ạ.
Việc bị giật hay không cũng tuỳ thuộc vào điện trở mỗi người nếu không có tiếp địa. Chắc người cụ dẫn điện tốt quá. ;))

Vua Bếp

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thường hiện tượng cũng ít xảy ra thôi, vì mặt kính không dẫn điện nên không có điện lên nồi được ạ, chỉ khi trong quá trình đun nấu nước trào ra nhiều quá mà không có tiếp địa.
Cho dù nước có trào ra thì cũng nên lau luôn rồi mới đun nấu tiếp cụ nhé, vì bếp từ vệ sinh cũng dễ. Không biết cụ nghiên cứu bếp thế nào rùi. :D

Chỉnh sửa cuối:

ngocvietcode

Xe tải
Thường hiện tượng cũng ít xảy ra thôi ạ, vì mặt kính không dẫn điện nên không có điện lên nồi được ạ, chỉ khi trong quá trình đun nấu nước trào ra nhiều quá mà không có tiếp địa.
Cho dù nước có trào ra thì cũng nên lau luôn rồi mới đun nấu tiếp cụ nhé, vì bếp từ vệ sinh cũng dễ. Không biết cụ nghiên cứu bếp thế nào rùi ạ. :D
Hehe em đang lên phương án sửa lại hết gian bếp, vẫn chưa chốt hạ được cụ ạh.

binhsu7273

Xe cút kít
Chính xác là điện giật và đã đấu tiếp địa (đấu vào cái đinh vít ở tường chung cư) các cụ ạ :(.
Lạ là cả nhà mỗi mình em bị giật, người khác thì k thấy gì :(
Điện trở người Cụ kém.

giangcoi79

Xe điện
Em đang tìm mua bếp từ khoảng trên 10 củ tí mà khó chọn quá. Nhiều loại thật giả lẫn lộn không biết đâu mà lần. Cụ nnà mua loại nào dùng ổn mà không phải của anh hàng xóm chỉ em với.