[Funland] Bếp từ, kinh nghiệm khi sử dụng.

Daylai hn

Xe tăng
Nhà e đang định mua bếp từ FANDI FD-866 plus nhập khẩu Đức không biết có phải chuẩn nhập Đức không các cụ cho e đánh giá với ạ
E cảm ơn ạ

game2008

Xe đạp
Bếp nhà em Cata IB 773 xài 5 năm nay nhưng bị nứt ngay vùng nấu từ lớn mấy tháng nay, tuy vẫn nấu dc nhưng do thích cái bếp này quá mà thay thì 5,5tr chưa tính lắp đặt, chắc xài khi nào hỏng rồi thay cái mới luôn

Daylai hn

Xe tăng

Quochuy81

Xe buýt
E thấy cửa hàng nó nói hàng nhập xịn bên Đức mà vào diễn đàn mình thấy hoang mang quá cụ ạ
Cụ có biết dòng nào dùng ổn chỉ e với e ạ
1. Nhật nội địa, hàng này chưa thấy có hàng giả, nhái.
2. Bosch, Cata, Teka, AEG là phổ biến nhiều ng xài. Cao hơn có Siemen, Mieler. Các hiệu lạ lạ kiểu Đức, Ý thì NEXT cho nhanh. Đặc biệt thằng Malloca sx tại VN nhưng qc là hàng TBN và bán giá trên mây.

Foxz

Xe hơi
NHà em dùng 7 năm nay rồi. Không gian bếp sạch sẽ.

hn3vi

Xe hơi
Thớt mình có ai bán bếp từ không nhỉ các cụ, cho em xin thông tin ạ
Cụ cần thông tin gì ạ? Em cũng đang dùng bếp từ, lấy của đứa bạn chuyên bán bếp từ. Dùng 3 năm nay không vấn đề gì. Từ ngày dùng bếp từ thấy nhà cửa sạch sẽ, thoáng mát, nhất là vào mùa hè, cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Altis 2011

Xe điện
Nhà em mua đc con bếp từ Nhật, all metal vô cùng ưng ý, 2 bếp all metal, nồi kim loại nào cũng đun được, 1 bếp từ, 1 lò nướng ở dưới. ĐB 1 là cái lò nướng, nướng thịt, cá, bánh mì, ngon hơn hẳn cái nồi chiên ko dầu vì nướng lò xo nhiệt. Nó lại còn nhắc nhở bằng tiếng Nhật nữa chứ.

Daylai hn

Xe tăng
emhang
1. Nhật nội địa, hàng này chưa thấy có hàng giả, nhái.
2. Bosch, Cata, Teka, AEG là phổ biến nhiều ng xài. Cao hơn có Siemen, Mieler. Các hiệu lạ lạ kiểu Đức, Ý thì NEXT cho nhanh. Đặc biệt thằng Malloca sx tại VN nhưng qc là hàng TBN và bán giá trên mây.
Hàng nhật nội địa hình thức e thấy xấu k đc đẹp cụ ạ
Hay dùng hàng của Malaysia có ok không cụ nhỉ?

Daylai hn

Xe tăng
Cụ
NHà em dùng 7 năm nay rồi. Không gian bếp sạch sẽ.
Cụ dùng loại gì vậy cụ ơi?e đang thấy hoang mang quá
Mỗi cửa hàng giới thiệu 1 hãng không biết đâu mà lần
Hãng nào cũng bảo nhập xịn châu âu như đức , tây ban nha
Cụ thông não e với

Quochuy81

Xe buýt
emhang

Hàng nhật nội địa hình thức e thấy xấu k đc đẹp cụ ạ
Hay dùng hàng của Malaysia có ok không cụ nhỉ?
Xấu đẹp tuỳ thẩm mỹ nhưng chất của nó khỏi phải bàn cụ ạ. Theo e thì Bosch mà mua, giá giờ cũng không quá đắt. Các thể loại lhác thì e Next cho nhanh.

King Neptune

Xe tải
từ khi chuyển từ bếp ga sang bếp từ như cuộc cách mạng.
Bếp nồi luôn sạch sẽ, đỡ nơm nớp sợ cháy nổ, con nít táy máy bỏng.
nồi chảo cũng thay sạch , mua mấy cái loại màu sắc cho dễ thương, sang choảng:D.
Mình không thuộc dạng thích nấu ăn cầu kì quá, chỉ cần nấu nhanh, đủ chất, giành thời gian làm nhiều việc khác, nên bếp từ lựa chọn số 1 rồi. Xung quanh đủ các loại khác như nồi chiên ko dầu, lò vi sóng, .. chả sợ tốn thời gian.
Cúp điện ko thành vấn đề, cả nhà lại rủ nhau ăn tiệm tạm .
Hồi mới thay , lắm người 10 ý, sợ cúp điện chả nấu được cái gì, rồi lo bão lũ , hư đường điện bla bla. Em phải mua sẵn bếp cồn trữ, giờ chả mấy khi xài.
tâm sự với các cụ :D

Foxz

Xe hơi
Cụ

Cụ dùng loại gì vậy cụ ơi?e đang thấy hoang mang quá
Mỗi cửa hàng giới thiệu 1 hãng không biết đâu mà lần
Hãng nào cũng bảo nhập xịn châu âu như đức , tây ban nha
Cụ thông não e với
Em dùng của faber thì phải.
Cụ tham khảo bosh xem ntn. Mấy đứa em sau này em đều tư vấn dùng bosh 3 vùng nấu.

supporter

Xe điện
Nhà em mua đc con bếp từ Nhật, all metal vô cùng ưng ý, 2 bếp all metal, nồi kim loại nào cũng đun được, 1 bếp từ, 1 lò nướng ở dưới. ĐB 1 là cái lò nướng, nướng thịt, cá, bánh mì, ngon hơn hẳn cái nồi chiên ko dầu vì nướng lò xo nhiệt. Nó lại còn nhắc nhở bằng tiếng Nhật nữa chứ.
Cụ chơi hồng ngoại rồi, công nhận là all metal thật

Shinsiu

Xe máy
E đag dùng bếp từ của đức. Cô e xách về cho. E dùng được mấy năm. Tự dưng hôm trc e đag đun nổ bụp 1 cái. Tiếng nổ nhỏ. Xịt luôn k có điện ạ. Giờ chỉ nấu đc 1 bên. Các bác đi qua bắt bài giúp e với ạ

Altis 2011

Xe điện
Cụ chơi hồng ngoại rồi, công nhận là all metal thật
Gửi Cụ,
Công nghệ All Metal trong bếp từ nhật là gì ?
All metal là gì ?

All metal là công nghệ được áp dụng trong bếp gia nhiệt bằng cảm ứng điện từ IH, không chỉ sử dụng được các loại nồi bắt từ (Inox, sắt) mà còn có thể sử dụng được cả nồi không bắt từ tính như nồi đồng, nồi nhôm. Đây chính là nhược điểm lớn của phần lớn các loại bếp từ nội địa chưa được khắc phục.
Tên chính thức là “All Metal Heating IH”, và đây là công nghệ đầu tiên trên thế giới mà Matsushita Electric Industrial Co., Ltd. (hiện là Panasonic) đã thành công trong việc thương mại hóa sản phẩm năm 2002. Sau hơn 17 năm nghiên cứu và phát triển công nghệ này.
Công nghệ All Metal trong bếp từcông nghệ All Metal IHCơ chế hoạt động gia nhiệt bếp từ all metal.
_ Bộ gia nhiệt cảm ứng điện từ tạo ra từ trường xung quanh cuộn dây bằng cách cho dòng điện cao tần đi qua cuộn xoắn dưới mặt mặt bếp. Khi từ trường đi qua đáy nồi sẽ gây ra điện trở và tạo ra nhiệt cho dụng cụ nấu.
Công nghệ All Metal trong bếp từNguyên lý hoạt động của bếp

Vì sắt và Inox với nam châm có điện trở cao, chúng có thể được được sử dụng hiệu quả với bếp từ. Nhưng các nồi kim loại có điện trở rất thấp như nhôm và đồng không gắn với nam châm đều không thể tạo ra nhiệt cần thiết để nấu ăn.
Công nghệ All Metal trong bếp từSo sánh giữa hai công nghệ
Vì vậy, trong phương pháp gia nhiệt All metal, bằng cách làm cho tần suất gia nhiệt cao hơn bình thường, có thể đun nóng các nồi nhôm, đồng có điện trở thấp. Cuộn dây, là trái tim của bộ gia nhiệt cảm ứng từ, được tạo thành từ nhiều dây kim loại bó lại với nhau. Đặc biệt, bạn có thể thấy rằng dây kim loại của bếp All metal rất mỏng và nhiều.
Công nghệ All Metal trong bếp từDây kim loại giữa công nghệ IH và All Metal
Ngoài ra, bằng cách sử dụng công nghệ tự động xác định chất liệu của nồi đặt trên vùng nấu all metal, thiết bị sự tự điều chỉnh tần suất gia nhiệt với chất liệu nồi đun. Nên có thể sử dụng đồng thời cả nồi đồng, nhôm, sắt trên cùng 1 vùng nấu.
Ngoài ra, bằng cách sử dụng công nghệ tự động xác định chất liệu của nồi đặt trên vùng nấu all metal, thiết bị sự tự điều chỉnh tần suất gia nhiệt với chất liệu nồi đun. Nên có thể sử dụng đồng thời cả nồi đồng, nhôm, sắt trên cùng 1 vùng nấu.
Bếp từ Nhật all metal có ưu điểm và nhược điểm gì?
Ưu điểm all metal
・ Có thể sử dụng các loại nồi kim loại được sử dụng phổ biến hiện nay với chất liệu là nhôm hay đồng, kể cả đối với nồi có mặt đáy nhiều lớp.
・Nồi nhôm, nồi đồng có khả năng dẫn nhiệt tốt, nhiệt lan tỏa ra đều giúp thức ăn khi nấu được phát huy tối đa hương vị. Một điểm cộng với những người đam mê nấu nướng.
Nhược điểm bếp từ all metal
・Giá bếp từ all metal cao hơn 4~5 triệu so với loại bếp từ thường (không hỗ trợ tất cả kim loại)
・ Khi sử dụng nồi nhôm hoặc nồi đồng, hiệu suất đun nóng thấp nên tiêu thụ điện năng lớn. Công suất tối đa mặt nấu all metal là 2,6kW (cả bếp từ Panasonic và bếp từ Hitachi). Không nên sử dụng mặt đun all metal khi bạn muốn tiết kiệm điện.
・Không sử dụng được các loại nồi gốm, thủy tinh.

E đag dùng bếp từ của đức. Cô e xách về cho. E dùng được mấy năm. Tự dưng hôm trc e đag đun nổ bụp 1 cái. Tiếng nổ nhỏ. Xịt luôn k có điện ạ. Giờ chỉ nấu đc 1 bên. Các bác đi qua bắt bài giúp e với ạ
Bị hỏng bo mạch rồi cụ.