[Funland] bếp từ chỉ là sự đua đòi

TN1805

Xe điện
Đọc kỹ thớt này lại thấy các cụ đả kích cả lò vi sóng, 1 thiết bị không thể thiếu trong nhà bếp của 1 gia đình ở VN từ hơn 20 năm nay.
Không có lò vi sóng thì thức ăn các cụ để trong tủ lạnh hâm nóng / rã đông bằng cách nào ? :D

Đọc kỹ thớt này lại thấy các cụ đả kích cả lò vi sóng, 1 thiết bị không thể thiếu trong nhà bếp của 1 gia đình ở VN từ hơn 20 năm nay.
Không có lò vi sóng thì thức ăn các cụ để trong tủ lạnh hâm nóng / rã đông bằng cách nào ? :D
Em cứ hình dung 1 khúc cá kho được lấy từ khoang mát ra, nếu không dùng lò vi sóng mà cho vào cái nồi thì có lẽ nó cháy xém bên ngoài mà bên trong vẫn chưa nóng,… dính nồi, dính chảo hết.

Euro2CityStar

Xe lăn
Em tóm tắt cho các cụ lười dịch thuật :D

1. Cụ cụ cơ nhà mới.
2. Vc cụ chủ muốn mua bếp từ, các cụ nhà muốn mua bếp hồng ngoại cho đỡ phải sắm nồi mới và dễ hâm nóng đồ. Cụ chủ lại mua mỗi cái bếp từ đơn núm vặn nên các cụ nhà không ưng mà vẫn dùng bằng bếp ga, còn vợ cụ chủ nhăn nhó vì cụ chủ không mua bếp đôi hồng ngoại (Kaka, trên thì thích bếp từ, mua về rồi lại bảo sao không mua full hồng ngoại cho đỡ phải sắm nồi mới). Đáng ra cụ chủ mua bếp 1 từ + 1 hồng ngoại là đẹp.
3. Cụ chủ mua cái lò vi sóng để hâm nóng đồ ăn cho f1, nhưng các cụ nhà không ưng vì cho là đồ trẻ nhỏ phải tươi nóng.
4. Vợ cụ chủ "đoảng", nấu đồ thì f1 không ăn, cụ chủ biết làm mỗi phồng tôm bằng lò vi sóng.
5. Cái máy giặt thì dùng không hết chức năng, nó có chức năng đun nước nóng, sấy khô, ... mà không biết cách mà dùng.

Câu cú lủng củng, chấm, phẩy lung tung nên em dịch thế không biết có đúng ý cụ chủ trình bày không?

Em có cái hình con vợ dại cc ngắm tạm :D
fake nhoé

đây lày

XL Điện

Xe tăng
Em thấy cái an toàn nhất là đun nấu quên để nước nó trào ra thì bếp tự tắt,bếp ga nó tắt nhưng ga vẫn thoát ra.
Bếp nhật bị tắt bếp là tự khoá ga cụ à!

Langthang_Mercedes

Xe container

XL Điện

Xe tăng
Cái nhà em trước không nhớ hãng nào cụ ah.nhưng dùng khá lâu rồi chắc đời tống
Nhà em chưa có điều kiện dùng bếp từ, nên vẫn dùng con bếp nhật bãi đời tống cụ ạ! Đầu năm ga đắt thì nấu bếp từ rẻ hơn ga nhiều ạ!

tienaka

Xe điện
viết nhảm thật chứ

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nhà cháu chuẩn bị có nhà mới, con vợ cháu nó bảo bây giờ nhiều nhà họ sắm bếp từ, ga thì đắt mà lại còn nóng. Các vị phụ lão thì bảo hàng xóm họ lắp bếp điện cho khỏi khói đen, hâm nóng cũng tiện.
Cháu thì lại thấy nghi nghi từ cái vụ xung phong đi mua lò vi sóng mà vợ chẳng thấy cần, phụ huynh thì kêu ko biết bấm. Thế là cháu lần nữa xung phong đi mua cái bếp từ đơn núm vặn.
Vừa mới lắp xong phụ huynh thì vừa bật bếp ga lên xài vừa nghi ngờ, "sao nó ko giống cái bếp điện (hồng ngoại) nhà hàng xóm, xài hâm đồ ăn thôi mà có vẻ phức tạp.
Con vợ thì lại nhăn mặt ko cần ngó, "thằng chồng nó ko mua cái full kính lắp nhà mới cho bằng họ, mua cái này ko xài mấy lại tốn tiền mua nồi".
Ôi 2 triệu 2 tiền mua lò vi sóng, thêm 1tr2 cho bếp từ, cháu còn định mua máy rửa bát 12 triệu.
Cháu mua lvs vì thấy thời gian chế biến bữa ăn của phụ lão cho cả gia đình ít cũng hơn 1 tiếng, mua lò vi sóng đồ ăn cho f1 chỉ cần bỏ ngăn đá sẽ tiết kiệm ko ít thời gian. Ấy vậy mà theo quan điểm của phụ lão thì chế biến cho f1 nó phải tươi, vợ cháu nấu thì f1 nó ko ăn mà lại nhác đút nên nó lẫy thì mặc cha nó. Cháu cũng cố gắng xài cho khỏi phí nhưng cháu cũng chỉ làm dc mỗi món phồng tôm cho f1, còn cũng ko biết chế món gì ngon với cái lvs. Tụi nó ăn cơm cũng no căng, nấu đồ ăn vặt cũng bị nhăn nữa, kêu ko đút dc cơm.
Mục tiêu sắm đồ mới cải thiện chất lượng cs của cháu nó ko ổn các cụ ạ. Điển hình như cái máy giặt, hầu như nó được bật lên bấm quay mà ko cần biết là có sấy, nước nóng hay ko. Nhiều lúc thấy nó quay full có mỗi 1 bộ quần áo trong khi có đầy tính năng tiết kiệm. Chắc cái bếp từ này và cái máy rửa chén mỗi cháu xài ko à
Đọc bài cụ e thấy ko hỉu lắm,

thangmin

Xe tăng
công nhận là từ khi cái nồi chiên kg dầu ra đời thì thằng lò vi sóng chán hẳn
2 cái khác hẳn nhau mà cụ, so nckd thì phải so với lò nướng chứ ai đi so với lò vi sóng

Manhpd

Xe cút kít
Nhà em chưa có điều kiện dùng bếp từ, nên vẫn dùng con bếp nhật bãi đời tống cụ ạ! Đầu năm ga đắt thì nấu bếp từ rẻ hơn ga nhiều ạ!
Em đổi từ ga sang từ thấy đúng là khác lắm luôn.bếp sạch,không nóng.còn về tốc độ thì ga không lại được.về điện thì thực tế em không rõ có tốn hơn ga hay không vì em không cầm hóa đơn để so sánh

Em đổi từ ga sang từ thấy đúng là khác lắm luôn.bếp sạch,không nóng.còn về tốc độ thì ga không lại được.về điện thì thực tế em không rõ có tốn hơn ga hay không vì em không cầm hóa đơn để so sánh
Qua so sánh thì cháu thấy bếp từ kinh tế hơn qua theo dõi tiền điện cụ ạ. Được cái mùa hè vừa nấu vừa bật quạt hết nấc được, nấu cũng nhanh.

Gionam72

Xe lăn
Qua so sánh thì cháu thấy bếp từ kinh tế hơn qua theo dõi tiền điện cụ ạ. Được cái mùa hè vừa nấu vừa bật quạt hết nấc được, nấu cũng nhanh.
Nước thì sôi nhưng khi bác nồi không cần lót giẻ. Vì đâu có nóng.