[Funland] Bếp than tổ ong ở chung cư hiện đại

lamly

Xe tải
Ở tốt ! Người ta không có điều kiện thoải mái luôn , phải ngủ đỡ ở phòng khách !
Chuẩn cụ! Quanh nhà em có mấy gia đình như thế! Bố mẹ ngủ cùng con bé một phòng; bà và con lớn một phòng; ông ngủ sô pha hoặc đệm phòng khách.

Crusaderland

Xe điện
Đóng cửa đun than tổ ong ở chung cư hôm nào quên thì lại tèo truwóc khi kịp nhận ra. Khí CO hít phải chỉ 1-2 phút là não mất ô xy và lịm đi ngay.

CR-Vic

Xe container
Một số biệt thự Pháp cổ trên phố có thiết kế lò sưởi thường để ở vị trí ẩm thấp nhất trong nhà. Cái này người Pháp họ rất khoa học trong thiết kế kiến trúc. Đốt lò bằng củi, bằng than hoa thì trong phòng khách kín ngồi uống rượu hay trà chát thoải mái nhưng bỏ viên than tổ ong vào thì thôi rồi không thở nổi!

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Than đá nhiệt lượng cao và lại không độc hại bác ạ :)
Em đố cụ là trong tất cả các giống than thì cái than nào khi đốt cho nhiệt lượng cao và ít độc nhất :D

cun01

Xe container
Một số biệt thự Pháp cổ trên phố có thiết kế lò sưởi thường để ở vị trí ẩm thấp nhất trong nhà. Cái này người Pháp họ rất khoa học trong thiết kế kiến trúc. Đốt lò bằng củi, bằng than hoa thì trong phòng khách kín ngồi uống rượu hay trà chát thoải mái nhưng bỏ viên than tổ ong vào thì thôi rồi không thở nổi!
Đặt khéo viên than thì vưỡn thở tốt nha cụ.
Bản thân thiết kế của cái lò sưởi là chống tràn khói ra phòng :D

CR-Vic

Xe container
Em tuyệt đối không ủng hộ việc dùng than tổ ong để nấu nướng trong các khu dân cư và đặc biệt là chung cư dù là tái định cư hay thu nhập thấp! Nghĩ đến người khác là cái điều căn bản làm người bác ạ!

Vì thực ra đun nấu bình thường thì dùng ga chỉ đắt hơn than khoảng 300k mỗi tháng , mà tiện hơn nhiều , muốn đun lúc nào cũng được , không cần nhóm , không cần ủ như bếp than .
Ngày xưa em đun nước uống bằng bếp than , nước bị ám mùi than uống rất kinh .
Dù sao cũng hoan nghênh tinh thần vì nghĩa dìm thân của cụ :)

CR-Vic

Xe container
Lò sưởi có ống khói mà bác. Cơ mà cái mùi của nó xộc ra thì kinh khủng.

Đặt khéo viên than thì vưỡn thở tốt nha cụ.
Bản thân thiết kế của cái lò sưởi là chống tràn khói ra phòng :D

CR-Vic

Xe container
Em chịu. Chỉ thấy bà bán phở Bát Đàn hay nói với em là chị dùng than đá để nước dùng phở nóng và ninh xương kỹ hơn. Mà bát phở ngon là bởi nước phở là chính mà :D

Em đố cụ là trong tất cả các giống than thì cái than nào khi đốt cho nhiệt lượng cao và ít độc nhất :D

cun01

Xe container
Em chịu. Chỉ thấy bà bán phở Bát Đàn hay nói với em là chị dùng than đá để nước dùng phở nóng và ninh xương kỹ hơn. Mà bát phở ngon là bởi nước phở là chính mà :D
Than CỐC nha cụ.
Thứ này chuyên dùng trong ngành luyện kim :D

Krupta

Xe điện
Thì dân làm ầm lên bắt k cho đi thang máy, nhưng bảo vệ đây cũng kém nên gặp thằng nào gấu nó vẫn bê bt. Ở đâyy cảnh quan ok nhưng quản lý thì kém quá, sau vụ than tổ oang này hôm sau lại có vụ cháy phòng rác toà khác, chắc thằng ngu nào vứt tàn thuốc vào nhưung cũng k tìm được ai. Alf em báo mẹ công an vào điều tra làm điểm cho dân sợ
Cứ thử vào Times City với Royal rồi nấu bếp than tổ ong đi, xem bảo vệ nó có vả cho không? Ở đấy mà nói chuyện luật pháp cho phép với chẳng không cho phép.

Baolongkub

Xe tăng
Chơi dại vãi đến lúc cháy cc thì thì khổ bao người
Toàn vì mình mà ảnh hưởng đến mọi người :(

Bếp thì làm bằng sợi bông thủy tinh có chứa amiăng - Chất gây ung thư, than thì toàn lưu huỳnh - Chất gây rỗng phổi (hít nhiều chất này phổi sẽ như cái tổ ong). Tóm lại luật không cấm thì cũng không được dùng. Trước đây đất rộng người thưa, cây xanh, ao hồ nhiều, ít khí thải xe, ít bụi và .............. nghèo thì không sao. Bây giờ dùng là một tội ác, còn về cháy nổ thì bếp than tổ ong là loại bếp an toàn nhất.

CR-Vic

Xe container
Than coke thì VN mình phải nhập chứ có sx được đâu bác! Thằng khựa nó nhập than đá VN về luyện ra than coke rồi bán lại cho VN mà :D

Than CỐC nha cụ.
Thứ này chuyên dùng trong ngành luyện kim :D

niceshot

Xì hơi lốp
Vấn đề là đun than tổ ong có phải là hành động vi phạm pháp luật hay không ???
Em nhờ cái anh áo xanh, đeo kính đang vung tay diễn thuyết kia khai sáng cái :D
Gây ô nhiễm môi trường có phải là vi phạm pháp luật ko?

atoxet

Xe tăng
Khi nào bị cọ xước sơn thì cứ việc bắt đền thôi cụ nhỉ , chịu khó gửi xe thì không bị quẹt đâu , đừng tiết kiệm vài đồng gửi xe :)
Mà em đang nói lý đấy nhé , PL ko cấm người dân đun nấu bằng bếp củi , bếp than .
Còn cụ bảo đun bếp than là vô ý thức , ok , đấy mới là cái tình .
Phần lớn các BQL đều làm việc với PCCC và đưa sử dụng bếp củi, bếp than và thậm chí gas vào danh mục cấm. Theo luật (hay nghị định gì đó) thì BQL có trách nhiệm & quyền đưa ra qui định về PCCC, và công an PCCC duyệt là đc.

Pháp luật cũng không cấm nuôi chó trong chung cư, nuôi gà, nuôi lợn, hát karaoke hay thậm chí tè bậy trong thang máy đâu cụ.
Thực ra là luật có qui định cấm nuôi gia súc gia cầm trong chung cư, nên lợn gà chắc chắn ko đc nuôi (chó mèo thì đang tranh cãi rất hăng), hát karaoke thì có luật về tiếng ồn trong khu dân cư, tè bậy trong thang máy nằm trong danh sách hành vi bị cấm trong luật về bảo vệ môi trường (em nhớ có cái nghị định năm 2013 về mức phạt các hành vi đổ rác, tè bậy..., Cụ thích có thể tìm)

Matizcoi

Xe cút kít
Nhìn than tổ ong lại nhớ thời hãi hùng khi xưa :))

skill

Xe tải
Tập thể cũ mèm nhà em giờ cũng chả ai dùng than nữa. Nhìn quả ảnh sợ thật.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Âu cũng là bi kịch khi mọi thứ đều tăng giá trong khi thu nhập chưa đáp ứng nhu cầu chi tiêu hàng ngày . Chủ hộ vì muốn giảm chi phí sinh hoạt bằng than tổ ong . Tuy nhiên cách này lại không hợp lý :)):)):))