[Funland] Bệnh xá OF: Phòng chẩn trị đa khoa Đông Y (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

Thần Tài

Xe điện

XN này thì AU vẫn cao lắm.
Hiện kụ đang dùng thuốc như thế nào?
Em giờ chỉ uống Hoàng Thống Phong, nhưng có vẻ không ăn thua. Lúc nào lên cơn thì lại phải táng Voltaren ạ.
Sáng em alo cho cụ mà chưa nói chuyện được. Mai cụ rảnh tầm nào để em alo xin ý kiến cụ cái.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em giờ chỉ uống Hoàng Thống Phong, nhưng có vẻ không ăn thua. Lúc nào lên cơn thì lại phải táng Voltaren ạ.
Sáng em alo cho cụ mà chưa nói chuyện được. Mai cụ rảnh tầm nào để em alo xin ý kiến cụ cái.
Về chế phẩm HTP e chưa có kinh nghiệm dùng nên không có nhận xét gì.
Về bệnh của kụ, thuộc nhóm bệnh chuyển hóa, cần được điều trị một cách cơ bản và bền bỉ, kết hợp điều trị dùng thuốc với điều trị không dùng thuốc mới có hiệu quả.
Có lẽ mời kụ thu xếp thời gian đến để e khám trực tiệp kụ nhé.
Nếu kụ lên khám thì nên đi buổi sáng, các ngày thứ 2,4,6 trong tuần.

Thần Tài

Xe điện
Về chế phẩm HTP e chưa có kinh nghiệm dùng nên không có nhận xét gì.
Về bệnh của kụ, thuộc nhóm bệnh chuyển hóa, cần được điều trị một cách cơ bản và bền bỉ, kết hợp điều trị dùng thuốc với điều trị không dùng thuốc mới có hiệu quả.
Có lẽ mời kụ thu xếp thời gian đến để e khám trực tiệp kụ nhé.
Nếu kụ lên khám thì nên đi buổi sáng, các ngày thứ 2,4,6 trong tuần.
Vâng, để em thu xếp rồi alo trước cho cụ. Cám ơn cụ.

quynhmottram

Xe đạp
em chào cụ sâu,
Hôm nay em mơi có mặt ở HN nên mới vào đây xin cao kiến của cụ dc ạ.
Hic, cái bệnh ho do dị cảm họng của em liệu có khả năng chữa khỏi dc ko ạ? Em thấy nản quá cụ ạ :(. Giờ nó vẫn tiếp tục ho như trước ạ.
Em làm phiền cụ thế này em cũng ngại lắm. Nên cứ đắn đo mãi là có nên xin cao kiến của cụ nữa ko?
Cuối cùng chẳng biết làm tnao nên đành mạo muội làm phiền cụ tiếp ạ :(. Mong cụ giúp em ạ. Em cảm ơn cụ nhiều lắm ạ!

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
em chào cụ sâu,
Hic, cái bệnh ho do dị cảm họng của em liệu có khả năng chữa khỏi dc ko ạ? Em thấy nản quá cụ ạ :(. Giờ nó vẫn tiếp tục ho như trước ạ.
Em làm phiền cụ thế này em cũng ngại lắm. Nên cứ đắn đo mãi là có nên xin cao kiến của cụ nữa ko?
Cuối cùng chẳng biết làm tnao nên đành mạo muội làm phiền cụ tiếp ạ :(. Mong cụ giúp em ạ. Em cảm ơn cụ nhiều lắm ạ!

trường hợp của mợ thật sự là khó. Cái này e và mợ đã có tiên lượng rồi. Bệnh thì khó dễ khác nhau, mợ thì đã qua giai đoạn "bệnh", chuyển qua giai đoạn "tật".
Nói như vậy để dễ hiểu. Rõ hơn là cái họng của mợ hiện tại đang thể hiện cái "di chứng" của 1 quá trình bệnh viêm tại chỗ. Cực kỳ nan giải mợ ạ.
Mợ có đủ kiên trì không? (như e đã tư vấn cho mợ)

quynhmottram

Xe đạp

trường hợp của mợ thật sự là khó. Cái này e và mợ đã có tiên lượng rồi. Bệnh thì khó dễ khác nhau, mợ thì đã qua giai đoạn "bệnh", chuyển qua giai đoạn "tật".
Nói như vậy để dễ hiểu. Rõ hơn là cái họng của mợ hiện tại đang thể hiện cái "di chứng" của 1 quá trình bệnh viêm tại chỗ. Cực kỳ nan giải mợ ạ.
Dạ vâng, em cảm ơn cụ đã nhiệt tình giúp đỡ em ạ. Đợt này em hay fai đi công tác nên em sợ ko dùng thuốc thường xuyên dc. Đợt tới em ko phải đi công tác em lại làm phiền cụ ạ. Em sẽ kiên trì đến cùng, chứ cái bệnh này nó hành em quá, huhu. Em đội ơn cụ nhiều lăm ạ.

ducmung

Xe tải
Website
www.facebook.com
em chào cụ sâu,
có phải mợ hay ngứa họng rồi ho không ạ?
trường hợp của mợ khi điều trị cần phải xét đến chức năng nạp khí của thận thì mới khỏi được ợ

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
có phải mợ hay ngứa họng rồi ho không ạ?
trường hợp của mợ khi điều trị cần phải xét đến chức năng nạp khí của thận thì mới khỏi được ợ
đây ạ, kính mời kụ ducmung chẩn trị. e lót cái ip ngồi hóng.
cụ Sâu ơi, cháu bị ho hơn 1 năm rồi, đi ktra họng, phổi ko ra cai j cả, chỉ bảo viêm họng mãn tính, cho thuốc uống chả khỏi, rồi cháu lại tiêm kháng sinh nhưng dừng tiêm thi lại ho. Cháu bị từ khoang tháng 11/2011, sau 1 đợt cúm +ho, cúm thi khỏi, ho thi kéo dài mãi. Đên tầm tháng 10-11/2013 thi bạn cháu đưa cho 1 chai mật ong táo mèo (thấy nó bảo thế), cháu uống thi 2 ngày la thây đỡ hẳn, và sau 1 tuần uống cháu đã khỏi hẳn. Ấy thế mà 3 tháng sau cháu lại ho lại, rồi uống tiếp mật ong đó mà ko khỏi, huhu. Và nó cứ ho mãi đến giờ đây cụ ạ. Bây giờ là cháu ho + khó thở, ho ko đờm (chỉ thấy mặn mặn trong cổ, khạc ra thi ko thấy đờm cụ a). Thường thì mỗi ngày ho 1 trận vài phut, xong là cả ngay ko ho j nữa. Có luc ho tối, luc ho sang, luc lại trưa, chiều... Ko cố định giờ ho. Cứ nằm xuống thi ngạt mũi, và thường lúc nằm xuống ho nhiều hơn các luc khac. Cụ bắt bệnh cho cháu vơi :(. Cháu cảm ơn cụ nhiều!
Ôi cụ hỏi nhiều quá làm em ko biết bắt đầu trả lời tnao. Bẩm cụ em là mợ ạ :D. Em chỉ khó thở lúc ho thôi ạ. Thỉnh thoảng lúc ko ho cũng hơi khó thở nhưng it thôi a. Hình như là khó thở hít vào thi phải, em cũng ko để ý lắm. Chỉ biết lúc ho mà đang nằm là khò khè, rít ở cổ họng, còn nhiều khi ho mà dang ngồi thi lại ko bị khò khè, cổ họng vẫn vướng kểu như có đờm ạ. Muốn khạc ra mà chẳng thấy đờm. Bình thường em ít vận động, thỉnh thoảng cũng có tập thể dục, lúc vận động vậy cũng ko thây bị khó thở. Lúc khó thở thi thấy tức ngực. Em ko bị khạc ra máu bao giờ cả, cũng chẳng có đờm mặc dù cảm giác có đờm ở họng. Lúc ho là ngứa họng đấy ạ nhưng em ko thấy bị đau họng đâu ạ trừ khi ho quá nhiều, nhưng chỉ 1 -2 hôm la lại ko đau họng nữa. Còn lúc ko ho như lúc này thi em ko thấy ngứa họng. Em ko bị viêm tai, hay viêm xoang j cả (từ lúc bị ho 11/2011 đến nay em đi chụp phổi 2 lần, nội soi tai mũi họng 2-3 lần, bác sĩ bảo là tai mũi ko sao, viêm họng mãn tính. nhưng cho thuốc uống ko khỏi ạ). Em ở khu khương đình thanh xuân đi làm ra Hoàng Đạo Thúy, môi trường ở cũng như làm việc rất đảm bảo, ko bị ẩm thấp hay khói bụi j. . Em năm nay dc 27 cái xuân rồi ạ. Tuổi cọp cụ a ^^

P/S: Để em mô tả chi tiết thêm lịch sử đi khám ho của em ạ.
Từ lúc mới bị ho khoang 1 tháng em đi chụp phổi + xét nghiệm máu ở phòng khám gần nhà => kết quả ko sao hết, chỉ viêm họng mãn tính.
Tiếp theo uông thuốc mãi ko khỏi, em lại vào Bạch Mai chụp phổi + nội soi tai mũi họng => Viêm họng mãn tính, viêm abidan nữa thi phải => kê thuốc uông ko khỏi ạ
Một lần nữa em vào viện Đống Đa nội soi tai mũi hong => Viem họng mãn tính => thuốc uông ko ăn thua ạ.
Rồi mấy người ở quê mách em một bác sĩ trong viện lão khoa gì đó , cũng ngay trong khu viện Bạch Mai => em đến nhà bác sĩ này tiêm kháng sinh, uông thuốc => hết ho, nhung dừng lại ko tiêm ko uông nữa thi lại ho. Hôm ho quá em gọi cho bác sĩ đó rồi đến viện lão khoa đó, bsi đó cho e chụp j đó (hinh như chụp thẳng tim phổi j đó, => bảo là ko bị ho lao vậy tốt rồi, và hẹn em đến tiêm 1 đợt nữa.
Em lại đi tiêm 1 đợt nữa (mỗi đợt tiêm là 3-4 mũi, cách 1 ngày tiêm 1 lần). => dừng tiêm lại ho => nản qua em ko tiêm nữa.

Rồi đợt tháng 9/2012 đã làm điện tim ở Bênh viện y học cổ truyền Bộ Công An (vi cty em làm BHYT ở viện này)=> tim mạch bình thường ạ. em đến đó khám nhưng họ ko làm xét nghiệm j ngoài cái điện tim. cho thuốc uống mà ko thây đỡ (em uống cái siro viêm họng, ko khỏi, đến khám lại ho cho uống Dưỡng Âm bổ phế=> ko ăn thua luôn. Sau đợt này e ko uống j nưa, vẫn ho tiếp. Rồi tự dưng bạn em đưa chai mật ong e để trong tủ lạnh mãi ko uông vi nghĩ ko khỏi=> hôm ho quá e lôi ra uông thi chiều hôm đó thây khá hơn em uong tiếp thi đúng 1 tuần là khỏi. Thế mà sau này uống lại ko khỏi.

20/03 em đến Viện y học cổ truyền bộ công an tiếp họ chỉ soi họng cho em rồi bảo họng có sao đâu=>ghi vao sổ viêm họng mãn tính=>kê cho 1 it thuốc tây, => tất nhiên la ko khỏi luôn.

Và lần cuối cùng 09/04 em đến thi chị bác sĩ bảo em thế này làm em thất vọng quá: Bênh của em ko khỏi hẳn đâu, viêm họng mãn tính mà. Em cứ về tự search trên mạng là biết bênh của em, ko cần phải đến khám nữa đâu. Em uống thuốc thế này ko khỏi thi chị cũng ko biết làm thế nào cả. Xong em im lặng 1 lúc vi ko biết nói j, chị bác sĩ cũng im lặng 1 lúc rồi bảo em: Giờ em uông thuốc gì chị kê cho. Hỏi em uống thuốc gì thi em biết nói sao. hic :( Rồi em bảo ở đây có làm xét nghiệm chụp chiếu j dc ko? Thì chị bác sĩ bảo em là: giờ em thích chụp phổi thi chị cho em đi chụp phổi thôi, chứ ko làm xét nghiệm j dc cả. Vây là thôi em ko lây thuốc j lần cuối này nữa. Về uống tiếp mật ong đến giờ vẫn ko khỏi. :((

Dài quá, mong cụ Sauken cố đọc hết nỗi long người bệnh như em, vi đi khám bệnh chẳng được kể chi tiết vậy đâu ạ :(. Em cảm ơn cụ nhiều lắm ạ!

Cụ sâu ơi, em còn một tuần thuốc nữa, tổng cộng là gần 2 tháng. TÌnh hình hiện tại em đã viết tin nhắn, Cụ xem xét giúp em đơn thuốc tiếp theo nhé.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em chưa nhận được pm đâu kụ ơi.
Thông tin cập nhật ạ:
"Em vẫn xài thuốc đều, đợt mới đã được 14 ngày (còn 6 ngày nữa) tuy nhiên bệnh lạnh và ho sau khi tiến triển được chút ít (khoảng 2 , 3/10) từ giữa đợt thuốc trước (cach đây khoảng hơn 3 tuần) thì vân chưa thấy khá hơn nữa ạ.

lmanyt

Xe hơi

Ngại nhất là bệnh ho mãn tính này cụ nhỉ, khổ lắm zzz

ducmung

Xe tải
Website
www.facebook.com
cụ Sâu ơi, cháu bị ho hơn 1 năm rồi, đi ktra họng, phổi ko ra cai j cả, chỉ bảo viêm họng mãn tính, cho thuốc uống chả khỏi, rồi cháu lại tiêm kháng sinh nhưng dừng tiêm thi lại ho. Cháu bị từ khoang tháng 11/2011, sau 1 đợt cúm +ho, cúm thi khỏi, ho thi kéo dài mãi. Đên tầm tháng 10-11/2013 thi bạn cháu đưa cho 1 chai mật ong táo mèo (thấy nó bảo thế), cháu uống thi 2 ngày la thây đỡ hẳn, và sau 1 tuần uống cháu đã khỏi hẳn. Ấy thế mà 3 tháng sau cháu lại ho lại, rồi uống tiếp mật ong đó mà ko khỏi, huhu. Và nó cứ ho mãi đến giờ đây cụ ạ. Bây giờ là cháu ho + khó thở, ho ko đờm (chỉ thấy mặn mặn trong cổ, khạc ra thi ko thấy đờm cụ a). Thường thì mỗi ngày ho 1 trận vài phut, xong là cả ngay ko ho j nữa. Có luc ho tối, luc ho sang, luc lại trưa, chiều... Ko cố định giờ ho. Cứ nằm xuống thi ngạt mũi, và thường lúc nằm xuống ho nhiều hơn các luc khac.
Cụ xét hộ em ( nằm xuống là ngạt mũi, và khi nằm ho nhiều hơn ) là biểu hiện gì nhé nếu cụ hiểu được các chứng thì biết ngay nguyên nhân mà điều trị, ko cần miên man đâu ạ, em chỉ gợi ý cho cụ chữa thôi

minhchi233

Xe điện
Thưa Cụ Sâu!
Hôm tuần trước eim vừa đưa thày eim đi khám tổng thể ở BV ĐK Nam Định.
Eim có chụp cái kết quả xét nghiệm định gửi lên để Cụ xem giùm và bốc thuốc, dưng nó hơi bị mờ. Hay Cụ cho phép eim gõ lại cho rõ được không ạ?
Xin đa tạ Cụ!

Chỉnh sửa cuối:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cụ xét hộ em ( nằm xuống là ngạt mũi, và khi nằm ho nhiều hơn ) là biểu hiện gì nhé nếu cụ hiểu được các chứng thì biết ngay nguyên nhân mà điều trị, ko cần miên man đâu ạ, em chỉ gợi ý cho cụ chữa thôi

cám ơn kụ.
kụ chích ở đâu đoạn văn trên ạ?

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Thưa Cụ Sâu!
Hôm tuần trước eim vừa đưa thày eim đi khám tổng thể ở BV ĐK Nam Định.
Eim có chụp cái kết quả xét nghiệm định gửi lên để Cụ xem giùm và bốc thuốc, dưng nó hơi bị mờ. Hay Cụ cho ph1p eim gõ lại cho rõ được không ạ?
Xin đa tạ Cụ!
cái đấy là gì kụ ơi hic... :(

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Xin lỗi Cụ eim vội quá gõ nhầm ạ, ý eim muốn nói rằng:" Nếu Cụ cho phép thì eim sẽ gõ lại cái kết quả XN, vì ảnh chụp bị mờ quá Cụ ạ"

ầy dà... các hạ khách sáo quá đê à... ;))

Trạng thái
Thớt đang đóng