[Funland] Bệnh xá OF: Phòng chẩn trị đa khoa Đông Y (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em cảm ơn cụ ạ, nhưng mừng bây giờ e rằng vẫn còn sơm quá, đợi hết 5 ngày uống thuốc xem sao đã ạ.
P/S: em đang buồn ngủ rũ cả mắt vi uông thuốc gây buồn ngủ đây a!
hì, như e đã nói với mợ, thuốc đó chỉ là 1 nghiệm pháo test xem e có chẩn đoán đúng hay không.
Mong rằng "phúc chủ lộc thầy" ;))

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Đợt trước tết, cụ Sâu khám huyết áp cho e và đã kê thuốc cho e uống, e đã uống 1 đợt thuốc cụ cắt cho e và uống 30 viên hoàn... E đã uống hàng ngày thuốc huyết áp nhưng bị tác dụng phụ ho nên e dừng 1 thời gian. Dạo này e đo huyết áp bằng máy bắp tay buổi tối có vẻ ổn định hơn, sáng đo thì vẫn tương đối cao. T5 tới e đến chỗ cụ, cụ khám lại cho e nhé. Cám ơn cụ đã nhiệt tình.
OK kụ!

minhchi233

Xe điện
Sáng nay VTV3 vừa đưa tin về đề tài VĂN HÓA ỨNG XỬ của Cụ. Xin chúc mừng Cụ

minhchi233

Xe điện
Eim xin lỗi, bản tin VTV1 lúc 6h15 sáng nay Cụ ợ.

xuanha_ng

Xe điện

CarSpA

Xe tải
Mẹ em phận ngắn quá, giá biết cụ sớm hơn thì mẹ em đõ đau đớn

Hôm qua bs của bác Sauken có mặt ở đó và đt về, nhưng bà cụ đã đi rôi. Tiếc rằng không thể làm gì cho bà được. Xin Thành kính chia buồn với gia đình bác!

Chỉnh sửa cuối:
XIn chia buồn với gia đình cụ xuannha_ng

angelndevil

Xe hơi
Cụ cho em hỏi về gãy xương ở người già với ạ. Bị gãy xương mác và mắt cá, đã bó bột mất 1,5 tháng và đã bỏ bột, bỏ bột ra thì vẫn đau và chưa đi lại đc, hiện nay thì đang đắp lá. Theo cụ người già mà bị như thế thì khoảng bao lâu khỏi ạ, mà đắp lá thì có hiệu quả ko ạ. Cụ có bài thuốc nào giúp em với. Cảm ơn cụ ạ.

xuanha_ng

Xe điện
cụ nên mời bs đến khám đi, kô chủ quan đc đâu, nhất là với người già cụ. Cám ơn cụ sauken đã quan tâm và cử bs đến tận nhà khám chữa cho mẹ em. Mẹ em giờ đã xong rồi. Giờ mới có thời gian để cảm ơn cụ

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
cụ nên mời bs đến khám đi, kô chủ quan đc đâu, nhất là với người già cụ. Cám ơn cụ sauken đã quan tâm và cử bs đến tận nhà khám chữa cho mẹ em. Mẹ em giờ đã xong rồi. Giờ mới có thời gian để cảm ơn cụ

Có gì đâu kụ, ae of mà.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cụ cho em hỏi về gãy xương ở người già với ạ. Bị gãy xương mác và mắt cá, đã bó bột mất 1,5 tháng và đã bỏ bột, bỏ bột ra thì vẫn đau và chưa đi lại đc, hiện nay thì đang đắp lá. Theo cụ người già mà bị như thế thì khoảng bao lâu khỏi ạ, mà đắp lá thì có hiệu quả ko ạ. Cụ có bài thuốc nào giúp em với. Cảm ơn cụ ạ.
Người già là bao nhiêu tuổi ạ? Có loãng xương không?

quynhmottram

Xe đạp
cụ Sauken ơi, em đã uống hết 5 ngày thuốc test kia rồi ạ, kết quả là thế này ạ
+Ngày thư 1: Cảm nhận rõ rệt nhất, đỡ hẳn ho, gần như là chỉ khụ khụ vài cái ho khan, tối ngủ ngon ko ho gì cả
+Ngày thứ 2: Cổ họng hay ngứa ngứa, cả ngày thỉnh thoảng lại khụ khụ 2-3 cái rồi thôi, kiểu ho khan, ko thấy cảm giác có đờm j cả, ko khò khè khó thở như trc. Tối ngủ ngon, ko ho gì cả.
+Ngày thứ 3: Gần giống ngày thứ 2, có thêm 1 đợt ho mạnh hơn vào buổi chiều tối tầm 6h, nhưng ko ăn thua j so với các đợt ho trc khi uống thuốc, hơi có cảm giác có đờm trong họng, nhưng khạc ra ko có đờm.
+Ngày thứ 4: Giống ngày thứ 3 nhưng ho vào buổi đêm lúc ngủ, chắc tầm 11-12h đêm ạ. Nhưng vẫn ngủ ngon lành, ko fai ngồi dậy cho đỡ ho như trước ạ.
+Ngày thứ 5: Chỉ ngứa cổ, thỉnh thoảng khụ khụ vài cái kiểu ho khan, ko có cảm giác có đờm.

Trong 5 ngày uống thuốc em cảm thấy rất dễ chịu, ho giảm hẳn , ko thấy khò khè, rít ở cổ họng lúc ho, gần như ko thấy cảm giác có đờm trong họng.
Sau khi hết thuốc, đến ngày thư 6 thi vẫn thinh thoảng ngứa cổ, ho khụ khụ vài cái rải rác trong ngày, đến tối thi em đi chơi, hơn 2 tiếng ngồi trong điều hòa lạnh quá nên sau đó lại bị 1 đợt ho mạnh, cảm giác họng có đờm, hơi khó thở nhưng ko bị khò khè, rít ở họng. Nhưng vẫn ko bằng những đợt ho như trc khi uống thuốc, hehe. Sau đó e về bôi dầu vao cổ, lây cái thìa cạo cạo từ dưới cổ lên kiểu như đánh gió, thây cổ có vết tím luôn. Rồi ngủ ngon đến sáng. Sáng dậy có ho 1 chút.
Đến ngày hôm qua là ngày thứ 7: tối em lại đi ra hồ ngồi đúng chỗ gió to , rồi về lại ho, tối qua bị ho 1 trận gần chết lúc gần 2h sáng, như trc khi uông thuốc , fai ngồi dậy 30phut mơi đỡ va ngủ tiếp. Khó thở, tức ngực, họng cảm giác có đờm, ko thây khò khè, rit ở cổ họng . Sang nay vẫn thây tức ngực, thỉnh thoảng lại ho đến giờ đây ạ. Báo cáo hết ạ!

Vậy cụ cho em cái kết luận về thuốc test này vơi ạ, chắc là chuẩn bệnh của em rồi đúng ko cụ. Nếu chuẩn bệnh rồi vậy khi nào e gặp cụ để cụ bốc thuốc giúp em vơi ạ. Càng sớm càng tốt cụ ạ, em mong thoát khỏi cái bệnh ho này lắm rồi ạ. Em đội ơn cụ nhiều lắm ạ ^ ^

Chỉnh sửa cuối:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
cụ Sauken ơi, em đã uống hết 5 ngày thuốc test kia rồi ạ, kết quả là thế này ạ
+Ngày thư 1: Cảm nhận rõ rệt nhất, đỡ hẳn ho, gần như là chỉ khụ khụ vài cái ho khan, tối ngủ ngon ko ho gì cả
+Ngày thứ 2: Cổ họng hay ngứa ngứa, cả ngày thỉnh thoảng lại khụ khụ 2-3 cái rồi thôi, kiểu ho khan, ko thấy cảm giác có đờm j cả, ko khò khè khó thở như trc. Tối ngủ ngon, ko ho gì cả.
+Ngày thứ 3: Gần giống ngày thứ 2, có thêm 1 đợt ho mạnh hơn vào buổi chiều tối tầm 6h, nhưng ko ăn thua j so với các đợt ho trc khi uống thuốc, hơi có cảm giác có đờm trong họng, nhưng khạc ra ko có đờm.
+Ngày thứ 4: Giống ngày thứ 3 nhưng ho vào buổi đêm lúc ngủ, chắc tầm 11-12h đêm ạ. Nhưng vẫn ngủ ngon lành, ko fai ngồi dậy cho đỡ ho như trước ạ.
+Ngày thứ 5: Chỉ ngứa cổ, thỉnh thoảng khụ khụ vài cái kiểu ho khan, ko có cảm giác có đờm.

Trong 5 ngày uống thuốc em cảm thấy rất dễ chịu, ho giảm hẳn , ko thấy khò khè, rít ở cổ họng lúc ho, gần như ko thấy cảm giác có đờm trong họng.
Sau khi hết thuốc, đến ngày thư 6 thi vẫn thinh thoảng ngứa cổ, ho khụ khụ vài cái rải rác trong ngày, đến tối thi em đi chơi, hơn 2 tiếng ngồi trong điều hòa lạnh quá nên sau đó lại bị 1 đợt ho mạnh, cảm giác họng có đờm, hơi khó thở nhưng ko bị khò khè, rít ở họng. Nhưng vẫn ko bằng những đợt ho như trc khi uống thuốc, hehe. Sau đó e về bôi dầu vao cổ, lây cái thìa cạo cạo từ dưới cổ lên kiểu như đánh gió, thây cổ có vết tím luôn. Rồi ngủ ngon đến sáng. Sáng dậy có ho 1 chút.
Đến ngày hôm qua là ngày thứ 7: tối em lại đi ra hồ ngồi đúng chỗ gió to , rồi về lại ho, tối qua bị ho 1 trận gần chết lúc gần 2h sáng, như trc khi uông thuốc , fai ngồi dậy 30phut mơi đỡ va ngủ tiếp. Khó thở, tức ngực, họng cảm giác có đờm, ko thây khò khè, rit ở cổ họng . Sang nay vẫn thây tức ngực, thỉnh thoảng lại ho đến giờ đây ạ. Báo cáo hết ạ!

Vậy cụ cho em cái kết luận về thuốc test này vơi ạ, chắc là chuẩn bệnh của em rồi đúng ko cụ. Nếu chuẩn bệnh rồi vậy khi nào e gặp cụ để cụ bốc thuốc giúp em vơi ạ. Càng sớm càng tốt cụ ạ, em mong thoát khỏi cái bệnh ho này lắm rồi ạ. Em đội ơn cụ nhiều lắm ạ ^ ^
E chẩn đây.
- Thứ nhất, mợ là 1 bệnh nhân chưa được giác ngộ tốt về việc chăm sóc sức khỏe và sử dụng dịch vụ y tế: cái này mợ phải giác ngộ ngay, và giác ngộ cao :). Khi bs nói với mợ là test 5 ngày thì mợ cần thông báo tình trạng bệnh ngay khi kết thúc ngày cuối cùng của liều thuốc. Đồng thời mợ k nên "buông" cho bệnh vượng lên (như là cố tình thử ngồi chỗ gió to...)
- Thứ nhì: mợ ho là do dị cảm họng. Việc xuất hiện đờm và cảm giác tức ngực là do chính động tác ho của mợ mang đến (chứ k phải những cái đó khiến mợ ho).
- Thứ ba: việc điều trị khỏi cho mợ là rất khó (cái này khiến e còn buồn hơn cả mợ :((). Tuy nhiên không phải là không thể. Nhưng mợ là người quyết định kết quả đến 70%.
- Thứ bốn: a lô nhé mợ :)] (no money, no requirements...)
Hic.. E đang học tiếng Anh, k biết dùng từ có chuẩn k nữa. Cơ mà dùng tạm mấy cái chữ bồi, vì tiếng việt hay bị suy diễn. :)

Chỉnh sửa cuối:

quynhmottram

Xe đạp
E chẩn đây.
- Thứ nhất, mợ là 1 bệnh nhân chưa được giác ngộ tốt về việc chăm sóc sức khỏe và sử dụng dịch vụ y tế: cái này mợ phải giác ngộ ngay, và giác ngộ cao :). Khi bs nói với mợ là test 5 ngày thì mợ cần thông báo tình trạng bệnh ngay khi kết thúc ngày cuối cùng của liều thuốc. Đồng thời mợ k nên "buông" cho bệnh vượng lên (như là cố tình thử ngồi chỗ gió to...)
- Thứ nhì: mợ ho là do dị cảm họng. Việc xuất hiện đờm và cảm giác tức ngực là do chính động tác ho của mợ mang đến (chứ k phải những cái đó khiến mợ ho).
- Thứ ba: việc điều trị khỏi cho mợ là rất khó (cái này khiến e còn buồn hơn cả mợ :((). Tuy nhiên không phải là không thể. Nhưng mợ là người quyết định kết quả đến 70%.
- Thứ bốn: a lô nhé mợ :)] (no money, no requirements...)
Hic.. E đang học tiếng Anh, k biết dùng từ có chuẩn k nữa. Cơ mà dùng tạm mấy cái chữ bồi, vì tiếng việt hay bị suy diễn. :)
Ui tại em nghĩ cụ đi du lịch nghỉ lễ đến hôm nay mơi về nên e định đợi hôm nay cụ về mới gọi cho cụ ạ. Hôm qua em ở nhà cả ngày ko ra khỏi cửa, và nó cũng ho cả ngày, tối ho 1 trận tơi bời lúc 3h sáng, sợ quá cụ ạ. Hic, nếu em mà quyết định được 70% thì nhất định em sẽ quyết tâm khỏi bệnh ạ (cụ làm em vừa mừng vừa lo:-ss). Chiều tầm 2h30 em sẽ alo cho cụ ạ. Em đội ơn cụ nhiều lắm ạ.
P/S: em cũng đang tính học lại tiếng Anh, lâu ko dùng quên hết rùi cụ a, hihi.

nhim070904

Xe đạp
Em vào đây để cảm ơn cụ Sâu đã nhiệt tình khám bệnh cho mẹ em và cho em! Cả ngày hôm nay em đi chụp MRI đã gọi điện làm phiền cụ và cuối giờ mới đưa mẹ em đến khám được ạ.
Mẹ em đau khớp gối lâu rồi, đi lại khó khăn, đã chữa nhiều nơi từ châm cứu, thủy châm, bấm huyệt, đắp thuốc mà không đỡ nên bây giờ mẹ em rất ngại đi khám cụ ạ.
Dịp nghỉ lễ vừa rồi em phải lừa để bố mẹ ra HN chơi rồi ép đi khám luôn. Biết thế chiều nay nghe lời cụ em làm thủ tục nhập viện điều trị luôn, chứ tối nay mẹ em cứ bảo không muốn nằm viện điều trị, em cũng nản quá thôi!

Cụ Sâu cho em hỏi như bệnh của mẹ em có điều trị ngoại trú được không cụ? Vì khi thuyết phục mẹ em đi chụp MRI để điều trị thì em cứ nói đại với mẹ em là điều trị ngoại trú ở viện châm cứu (nhà em ngay cạnh viện châm cứu Thái Thịnh, em bảo với mẹ hàng ngày sang viện châm cứu bấm huyệt...). Giờ mẹ em cứ đòi về ( chắc nghĩ nằm viện con cái tốn kém..)

Nếu không có cách điều trị nào khác thì chờ làm thủ tục bảo hiểm chuyển ra HN là em phải dùng áp lực khác để đầu tuần cho mẹ em nhập viện nhờ cụ điều trị cho mẹ em nhé!

Em cám ơn sự chu đáo và lòng nhiệt tình của cụ nhé!

PS: sáng chủ nhật em qua phòng mạch của cụ để lấy thuốc cụ nhé!

quynhmottram

Xe đạp
Em cũng vào để cảm ơn cụ Sâu, hôm qua cụ đang bệnh mà em làm phiền cụ nhiều quá, thật ngại cụ ạ. :D
Đúng là uông thuốc vào là thây khác hẳn cụ ạ. Tối qua em lại được 1 đêm ngon giấc cụ ạ. :D.
Em sẽ báo cáo tình hình tiến triển bệnh của em sau ạ.
Một lần nữa em đội ơn cụ nhiều nhiều lắm lắm ạ. Chúc cụ mau khỏe lại :D

Luckyhn

Xe buýt
Cụ ơi, Sói nhà em hôm trước đi khám sk thì phát hiện ra bị loãng xương, viêm xương khớp. nhờ cụ tư vấn cho em với ạ, em cám ơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng