[Funland] Bệnh xá OF: Phòng chẩn trị đa khoa Đông Y (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Các cụ cho e m hỏi, làm thế nào để hết đờm. Cách đây mấy tháng em bị ho, rồi có đờm. Sau 1 thời gian, e hết ho nhg đờm thì vẫn còn cho đến nay, đã hơn 3 tháng, đờm cứ trào ra liên tục... rất bất tiện trong hoạt động. các cụ có cách chữa nào hay, chỉ cho em với, chứ kéo dài dễ bị hen lắm ah
Tất nhiên chỉ có 1 cách là uống thuốc thôi kụ ạ. Tuy vậy kụ phải khám để biết là kụ viêm cái gì (viêm hô hấp trên hay viêm phổi? viêm phế quản? viêm xoang?)

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi,em nói với ng nhà em rồi,nhưng ng nhà em khuyên tốt nhất nên đến gặp trực tiếp cụ thì chuẩn hơn,vừa tốt cho em vừa dễ cho cụ,em thấy cũng có lý vì vậy sang tháng em về HN rồi đến gặp cụ ạ.Em chào cụ!

TÔN

Xe container
em đang bó chun vào chân để tập đi.bó vào cảm giác đi lại nó dễ dàng hơn
nhưng bó lỏng thì nó chả có tác dụng gì.bó chặt chặt thì đi cũng thấy dễ hơn,nhưng có sợ máu ko lưu thông đc ko anh

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
em đang bó chun vào chân để tập đi.bó vào cảm giác đi lại nó dễ dàng hơn
nhưng bó lỏng thì nó chả có tác dụng gì.bó chặt chặt thì đi cũng thấy dễ hơn,nhưng có sợ máu ko lưu thông đc ko anh

Cứ bó đi, nhưng đừng thít chặt quá, nếu thấy tê chân hay tím tái ở các ngón chân thì phải nới lỏng ra. KHi vận động thì nên bó chặt hơn 1 chút!

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em theo lời cụ Sâu đến gặp bác trưởng khoa ngoại chỗ cụ được bác ấy đè nghiến ra tiêm vào mít kèm theo thuốc cả bôi cả uống hẹn sau 1 tháng kiểm tra lại xem có teo trĩ không.
Tính gọi điện hỏi cụ xem tiêm một phát thế có đủ không mà cụ tắt máy,cũng chả biết bác kia tiêm cho em thuốc gì vì theo lời bác ấy nói 15 năm sau mới tái phát nên thuốc này đắt, thu em 1T8 luôn :-&
* Trước hết em xin lỗi kụ vì hôm nay không khám trực tiếp cho kụ được. Vì e cũng nhiều công việc. Kụ điện cho e rất sớm, e đã chờ kụ gần 3 giờ kể từ khi kụ gọi điện. nhưng khi kụ đến e đã phải đi công việc riêng của em.
* Kụ bị tiêm thì khả năng nhiều là kụ bị trĩ ngoại (mai e sẽ hỏi lại a Trung). và được tiêm Khô trĩ, nếu uống thuốc thì nó có thể teo vào nhưng vẫn còn vạt da vắt vẻo, hay tái phát.
* Lúc chiều e có gọi cho kụ (16h00 và 16h20), nhưng đang gọi thì hết pin (máy kụ đã đổ chuông). Vì thế kụ nói e tắt máy là kụ hiểu sai em rồi đấy ạ.
* Em đã giới thiệu kụ qua khám bác Trung vì bác ấy là người có chuyên môn vững về chuyên khoa này, và e cũng k muốn kụ mất thời gian đi lại nhiều.
* 1,8 triệu 1 phát nghĩa là bác ấy chẳng được xu nào đâu kụ ạ.
Em cảm thấy kụ không hài lòng vì điều này, vậy có gì kụ cảm thấy chưa ổn (cách làm việc, uy tín thầy thuốc, thậm chí giá cả...) thì kụ cứ nói htẳng với em. Mong kụ đừng hiểu nhầm người em đã tin tưởng và nhờ giúp đỡ cho kụ! (anh T đã nhiệt tình, mặc dù cũng như em, chưa từng gặp kụ, chưa hề biết kụ là ai)
Một lần nữa xin lỗi kụ!

Chỉnh sửa cuối:

minhab

Xe điện
Em cũng xin lỗi cụ vì để cụ chờ lâu, em cứ tưởng cụ làm ở đấy cả buổi chiều nên chạy đi có chút việc. Bác Trung làm thì em không có gì phàn nàn cả vì bác ấy cũng nhiệt tình nhưng em đang thắc mắc vì tiêm thế 1 lần có hết không ạ, vì em thấy bạn em nó tiêm 2-3 lần nên em mới hỏi, trong bệnh án của em được ghi trĩ nội độ 2, nứt kẽ hậu môn.
Chuyện giá cả em cũng không có gì thắc mắc vì tiền nào của nấy, khổ cái gấu nhà em đi theo cứ bắt em hỏi vì sao lại đắt thế, tiêm thuốc gì vì bên cụ gấu nhà em trước làm bác sĩ, muốn hỏi xem là bác ấy tiêm thuốc gì thôi.
Còn chuyện máy cụ hết pin em biết chứ ạ, vừa kết nối cái xịt luôn, em viết vội quá mong cụ thông cảm. Máy cụ hết pin chứ không phải tắt máy, đành kính cụ 1 ly vậy (b)

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em cũng xin lỗi cụ vì để cụ chờ lâu, em cứ tưởng cụ làm ở đấy cả buổi chiều nên chạy đi có chút việc. Bác Trung làm thì em không có gì phàn nàn cả vì bác ấy cũng nhiệt tình nhưng em đang thắc mắc vì tiêm thế 1 lần có hết không ạ, vì em thấy bạn em nó tiêm 2-3 lần nên em mới hỏi, trong bệnh án của em được ghi trĩ nội độ 2, nứt kẽ hậu môn.
Chuyện giá cả em cũng không có gì thắc mắc vì tiền nào của nấy, khổ cái gấu nhà em đi theo cứ bắt em hỏi vì sao lại đắt thế, tiêm thuốc gì vì bên cụ gấu nhà em trước làm bác sĩ, muốn hỏi xem là bác ấy tiêm thuốc gì thôi.
Còn chuyện máy cụ hết pin em biết chứ ạ, vừa kết nối cái xịt luôn, em viết vội quá mong cụ thông cảm. Máy cụ hết pin chứ không phải tắt máy, đành kính cụ 1 ly vậy (b)
Theo chẩn đoán đó thì kụ sẽ được tiêm lidocain, kết hợp với 1 chút thủ thuật làm hồi phục và liền các điểm nứt (tác động nhẹ vào cơ tròn trong) đồng thời được tiêm 1 loại thuốc để làm teo các búi trĩ.
E thì theo quan điểm bảo tồn (uống thuốc cho búi trĩ co trở lại), bác T là theo quan điểm ngoại khoa. Phương pháp nào cũng đựợc. Vấn đề là kụ chấp nhận phương pháp nào thôi.
Nói thật với kụ cái thuốc của bác T là thuốc gì em cũng chẳng được biết, vì đó trong chuyên môn gọi là "đòn lẻ" các bác ấy giấu nghề.
Vì e giới thiệu kụ là người nhà nên bác T mới dám làm tắt không qua thủ tục. Nếu qua các thủ tục thì chính xác là kụ phải nộp 3,5tr kụ ạ.

minhab

Xe điện
Theo chẩn đoán đó thì kụ sẽ được tiêm lidocain, kết hợp với 1 chút thủ thuật làm hồi phục và liền các điểm nứt (tác động nhẹ vào cơ tròn trong) đồng thời được tiêm 1 loại thuốc để làm teo các búi trĩ.
E thì theo quan điểm bảo tồn (uống thuốc cho búi trĩ co trở lại), bác T là theo quan điểm ngoại khoa. Phương pháp nào cũng đựợc. Vấn đề là kụ chấp nhận phương pháp nào thôi.
Nói thật với kụ cái thuốc của bác T là thuốc gì em cũng chẳng được biết, vì đó trong chuyên môn gọi là "đòn lẻ" các bác ấy giấu nghề.
Vì e giới thiệu kụ là người nhà nên bác T mới dám làm tắt không qua thủ tục. Nếu qua các thủ tục thì chính xác là kụ phải nộp 3,5tr kụ ạ.
Một lần nữa xin cám ơn cụ, gấu nhà em xem xong cũng hết thắc mắc giờ còn khen OF toàn bác sĩ mát tay.Em từ hôm qua tới giờ hết rát luôn, còn quả dạ dày em hôm nào nhờ cụ nốt,mong cụ giúp đỡ

nhimbi

Xe buýt
Em bị bệnh đau vai gáy dẫn đến đau nưa đầu có Bác nào làm đông y không cho em đi khám và chữa với. Em bị 5 năm rồi khổ lắm, mỗi lần đau đầu 3 ngày mới khỏi cơ. Các Bác giúp em với.
Gấu nhà em cũng bị bệnh này nhưng chưa đi khám chưa gì. Cụ cho em xin dịa chỉ chỗ Cụ khám để em bảo Gấu qua.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Gấu nhà em cũng bị bệnh này nhưng chưa đi khám chưa gì. Cụ cho em xin dịa chỉ chỗ Cụ khám để em bảo Gấu qua.
SĐT của e ở dưới chữ kí đó kụ. Khi nào cần khám kụ cứ alô cho tiện.
Các kụ thông cảm vì nhiều khi để địa chỉ lên mạng hay bị sì bam lắm :D

nhimbi

Xe buýt
SĐT của e ở dưới chữ kí đó kụ. Khi nào cần khám kụ cứ alô cho tiện.
Các kụ thông cảm vì nhiều khi để địa chỉ lên mạng hay bị sì bam lắm :D
Thanks cụ. em đã lưu số của cụ.

zen_teen

Xe tải
Cụ sauken ơi e hay bị như sau:
- Đau lưng ( cái này cứ ko phải hàng tháng mà nó bị đâu) mà thường xuyên.
-Rối loạn tiêu hóa, thường xuyên bị tháo đuổi
-ngủ dậy thì thường hay chóng mặt, sao bay đầy trời
-mùa này nhúng tay vào nước 1 phát là tay đỏ ửng, thi thoảng lạnh quá là sưng vù
Hix vậy có thuốc nào nhà em uống để hết đc các bệnh trên ko ạ

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cụ sauken ơi e hay bị như sau:
- Đau lưng ( cái này cứ ko phải hàng tháng mà nó bị đâu) mà thường xuyên.
-Rối loạn tiêu hóa, thường xuyên bị tháo đuổi
-ngủ dậy thì thường hay chóng mặt, sao bay đầy trời
-mùa này nhúng tay vào nước 1 phát là tay đỏ ửng, thi thoảng lạnh quá là sưng vù
Hix vậy có thuốc nào nhà em uống để hết đc các bệnh trên ko ạ

Về cái lưng của mợ thì nên đi chụp phim cột sống thắt lưng xem có gì bất thường không.
Mấy cái còn lại thì e cần được khám mới có thể phán được. Nhưng sơ bộ thì như mợ mô tả, đông y có thể tạm chẩn đoán mợ có biểu hiện của chứng "tỳ thận dương hư" (không phải quả thận mợ hỏng đâu nhé :D). Các bệnh đó chỉ là một.
Nói chung mợ nên thu xếp thời gian khám để có thể điều trị 1 cách đúng đắn.

zen_teen

Xe tải

Về cái lưng của mợ thì nên đi chụp phim cột sống thắt lưng xem có gì bất thường không.
Mấy cái còn lại thì e cần được khám mới có thể phán được. Nhưng sơ bộ thì như mợ mô tả, đông y có thể tạm chẩn đoán mợ có biểu hiện của chứng "tỳ thận dương hư" (không phải quả thận mợ hỏng đâu nhé :D). Các bệnh đó chỉ là một.
Nói chung mợ nên thu xếp thời gian khám để có thể điều trị 1 cách đúng đắn.
đúng như cụ nói cái thắt lưng của e có vấn đề, sáng nay dở giời, e đau ê ẩm, ko ngồi lên được...hixx

dungcarnival

Xe tăng
đúng như cụ nói cái thắt lưng của e có vấn đề, sáng nay dở giời, e đau ê ẩm, ko ngồi lên được...hixx
Kụ vẫn đang uống cái nấm linh chi mua trên Sapa ấy, thì e dự ko chỉ lưng đau đâu, sẽ đau nhiều cái khác nữa đấy

Trạng thái
Thớt đang đóng