[Funland] Bệnh trào ngược dạ dày thực quản

ngotiteo

Xe điện
Cái này bác nên đi cố định 1 ông.
Em trước cũng bị, phải uốn Rabebrazol suốt, đi khám ông khác tại nhà, cho uống 4 tuần, nội soi lại.
Rồi nói e giảm - gần như ngưng thuốc, 1-2 tuần sau nó cứ lâm râm, cũng lo nhưng kiên quyết theo BS.
Nhưng sau đó khỏi hẳn.
Nó vi diệu lắm :D
Thuốc 1 năm ngưng là bị lại.
Nhưng ngưng 2 tuần tự nó hết.
chữa khỏi được à cụ :(

hacker68

Xe tải
gặp bác sĩ thì nói bệnh của anh tôi ko chữa được
Mổ thì được chứ sao không nhỉ cụ?

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Cụ thử uống Bình Vị nam của bệnh viện 354 xem có ổn ko?
Công nhận, em uống BVN này đùng 1 gói mà cảm giác đỡ triệu chứng của trài ngược như: Tiết nước bọt, đờm vướng...
Tiếc là ngại đi xếp hàng mua quá, mà mua ở hiệu thuốc thì sợ ko phải hàng xịn.

hacker68

Xe tải
Công nhận, em uống BVN này đùng 1 gói mà cảm giác đỡ triệu chứng của trài ngược như: Tiết nước bọt, đờm vướng...
Tiếc là ngại đi xếp hàng mua quá, mà mua ở hiệu thuốc thì sợ ko phải hàng xịn.
Cách đây 5 năm em bị đau dạ dày, uống 2 gói bivina ấy là khỏi hẳn đến giờ. Nhưng tầm mấy tháng nay em lại bị ợ hơi trào ngược, uống Bình vị nam này thì lại không khỏi nữa nên phải tìm thuốc tây :( Em đi khám ở bạch mai bsi kê Hadugast thuốc nam + Emanera giảm acid. Uống 1 tháng thì đỡ nhẹ, không bị tê cánh tay nữa. Em đang uống tiếp nửa tháng nữa rồi tái khám bạch mai xem thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

hacker68

Xe tải
Mình cũng bị ho khan do trào ngược 2năm liền mặc dù đã uống các loại thuốc tây y về trào ngược như kháng sinh,omeprazon,cetamidin,nexium... mà vẫn ko hết ho. Tình cờ qua mạng internet mình dc biết nước lá vối đỡ cho bệnh trào ngược dd. Mình đã dùng thử và đến giờ ko còn ho nữa. Mình còn nhớ giờ mình uống nc lá vối mà hết ho luôn và sau đó ko còn ho dù chỉ một tiếng ho. Có lẽ do cơ địa mình hợp nc lá vối, các bạn cứ thử xem nhé.
Cụ uống vối tươi hay vối khô thế cụ?
Với ở Hà Nội chỗ nào tìm mua lá vối sạch sẽ ko sợ tẩm thuốc cụ nhỉ?

hacker68

Xe tải
Tự trồng vài cây vào trong chậu lấy lá uống dần.
thanks cụ. em vừa google thì siêu thị BRG của madam Nga có bán lá vối tươi đây rồi. Nhà em chung cư trồng chắc chả được bao nhiêu

hacker68

Xe tải
Lọ mọ 2 ngày em đọc hết từng bình luận của các bác, đặc biệt là bác ntphuong0411
Em đi nội soi ở BV ĐH Y bác cho em hỏi của em bị mức độ mấy ạ.
Bác sĩ ở bạch mai không nói em bị mức mấy.
Nhờ cụ bớt thời gian tư vấn giúp em ạ.
Em cũng ko nhớ rõ bị ơ hơi từ khi nào, chắc 1.5 năm trước. Ợ như kiểu vừa uống bia xong, không cay không nóng. 2 tháng gần đây thì như đầy ở cổ ấy. ngủ không sao nhưng ban ngày hay tức ở cổ ạ. cụ xem ảnh giúp em nhé ạ.

Chỉnh sửa cuối:

pokemon06

Xe tăng
Em cũng bị, đang uống Bình Vị Nam xem thế nào. Em hóng các cụ có giải pháp gì nữa không.

ntphuong0411

Xe buýt
Lọ mọ 2 ngày em đọc hết từng bình luận của các bác, đặc biệt là bác ntphuong0411
Em đi nội soi ở BV ĐH Y bác cho em hỏi của em bị mức độ mấy ạ.
Bác sĩ ở bạch mai không nói em bị mức mấy.
Nhờ cụ bớt thời gian tư vấn giúp em ạ.
Em cũng ko nhớ rõ bị ơ hơi từ khi nào, chắc 1.5 năm trước. Ợ như kiểu vừa uống bia xong, không cay không nóng. 2 tháng gần đây thì như đầy ở cổ ấy. ngủ không sao nhưng ban ngày hay tức ở cổ ạ. cụ xem ảnh giúp em nhé ạ.
Ảnh nội soi chỉ ra rằng cụ không có tổn thương thực quản do trào ngược, khoảng 70% trường hợp có triệu chứng trào ngược dạ dày thực quản nhưng không có tổn thương thực quản, được xếp vào nhóm trào ngược DD-TQ không viêm trợt (non-erosive esophagus reflux disease - NERD).
Trong nhóm này, triệu chứng lâm sàng có thể bị chồng lấn với các rối loạn vậnđộngđường tiêu hóa khác như chứng khó tiêu chức năng, trong trường hợp này, nếu kết quả nội soi có test H.pylori (+), cụ có thể cân nhắc điều trị diệt H.pylori xem có đỡ hơn không.

Sonduong.BMV

Xe container
Ảnh nội soi chỉ ra rằng cụ không có tổn thương thực quản do trào ngược, khoảng 70% trường hợp có triệu chứng trào ngược dạ dày thực quản nhưng không có tổn thương thực quản, được xếp vào nhóm trào ngược DD-TQ không viêm trợt (non-erosive esophagus reflux disease - NERD).
Trong nhóm này, triệu chứng lâm sàng có thể bị chồng lấn với các rối loạn vậnđộngđường tiêu hóa khác như chứng khó tiêu chức năng, trong trường hợp này, nếu kết quả nội soi có test H.pylori (+), cụ có thể cân nhắc điều trị diệt H.pylori xem có đỡ hơn không.
Cụ cho hỏi: trào ngược DD TQ có gây rát lưỡi, đắng miệng không?

hacker68

Xe tải
Dạ cảm ơn cụ. Em gửi thêm ảnh kết quả của em như này ạ. Sau đó bsi đại học y kê đơn diệt HP cho em. Em uống 5 ngày thì e đưa mẹ em đi khám ở bạch mai, tiện em khám tiếp ở đó thì bsi bmai bảo là "nguyên tắc diệt HP ngay cũ rồi, cậu cứ trị Triệu chứng trước Hp sau". Vì em có cả rối loạn nhịp nên bsi bạch mai bảo đỡ trào ngược có khi rối loạn nhịp cũng khỏi/ đỡ nhiều.
thế là em chuyển sang uống đơn bmai đến nay được 1.5 tháng và cũng có đỡ trào ngược + rối loạn nhịp.

ntphuong0411

Xe buýt
Dạ cảm ơn cụ. Em gửi thêm ảnh kết quả của em như này ạ. Sau đó bsi đại học y kê đơn diệt HP cho em. Em uống 5 ngày thì e đưa mẹ em đi khám ở bạch mai, tiện em khám tiếp ở đó thì bsi bmai bảo là "nguyên tắc diệt HP ngay cũ rồi, cậu cứ trị Triệu chứng trước Hp sau". Vì em có cả rối loạn nhịp nên bsi bạch mai bảo đỡ trào ngược có khi rối loạn nhịp cũng khỏi/ đỡ nhiều.
thế là em chuyển sang uống đơn bmai đến nay được 1.5 tháng và cũng có đỡ trào ngược + rối loạn nhịp.
Đúng rồi cụ ạ, tùy triệu chứng nổi trội, tùy bệnh nhân thôi cụ ạ, gọi là cá thể hóa điều trị... với cả... tùy bs nữa ạ, he he.

ntphuong0411

Xe buýt
Cụ cho hỏi: trào ngược DD TQ có gây rát lưỡi, đắng miệng không?
Có chứ cụ, nó thuộc nhóm bệnh lý thứ 2 gây ra bởi trào ngược DD-TQ, nhóm tổn thương ngoài thực quản (extra-esophageus reflux diseases - ex-GERD). Đại diện thường gặp của nhóm này là viêm họng mạn tính, viêm thanh quản mạn tính, mòn men răng. Khoảng 66,7% số ca viêm họng mạn tính là do GERD, nên BS TMH cũng thường xuyên kê đơn thuốc trào ngược DD-TQ là vì thế. Nhóm bệnh lý này thường đòi hỏi thời gian điều trị thuốc ức chế tiết acid, cũng như thời gian thay đổi lối sống dài hơn mới có thể có đáp ứng điều trị

hacker68

Xe tải
Đúng rồi cụ ạ, tùy triệu chứng nổi trội, tùy bệnh nhân thôi cụ ạ, gọi là cá thể hóa điều trị... với cả... tùy bs nữa ạ, he he.
Vâng. Với em đọc hết cả 39 pages thì có 1 số tpcn mà các cụ nhắc đến:
1. Gastimum HP plus. Khá đắt. 450 hộp. Cái này giúp điều trị hp
2 Tumeric Curcumin nghệ nhập mỹ trị trào ngược
3. Gaviscon
4. Chè dây
5. Lá vối tươi
6. Tinh dầu bạc hà Úc Breath pearls.

theo cụ em nên bổ sung thêm gì ạ?