[Funland] Bệnh nhân buồn nôn sau giai đoạn đầu truyền hóa chất

_MQ_

Xe tăng
Chào các cụ! Chả là mẹ em bị ung thư vú đã phẫu thuật cắt bỏ 1 bên. Hôm nọ là hôm truyền hóa chất đầu tiên. Từ hôm nọ đến nay bà luôn kêu đau đầu, chóng mặt, buồn nôn nên ko ăn uống đc gì :( Ăn đc vài thìa cháo loãng thôi còn lại là bị nôn. Các bác sĩ trong này có cách nào giúp mẹ em không ah :(

phuongarch

Xe đạp
Cái này là tác dụng phụ của truyền hóa chất, có 1 chị chia sẻ là thử uống nước cháo loãng trong mấy hôm đầu cũng đỡ

bimbimzinzin

Xe tăng
Chào các cụ! Chả là mẹ em bị ung thư vú đã phẫu thuật cắt bỏ 1 bên. Hôm nọ là hôm truyền hóa chất đầu tiên. Từ hôm nọ đến nay bà luôn kêu đau đầu, chóng mặt, buồn nôn nên ko ăn uống đc gì :( Ăn đc vài thìa cháo loãng thôi còn lại là bị nôn. Các bác sĩ trong này có cách nào giúp mẹ em không ah :(
Cụ lưu ý là có hai lý do chính nhé, 1) là do tác dụng phụ của hóa chất cụ ạ, nếu có điều kiện thì cụ mua Yến nấu cho mẹ cụ ăn, và 2) là do tâm lý đấy, ngay cả người khỏe mạnh có chuyện buồn là ko ăn được gì rồi, vấn đề là cụ làm cho mẹ vui lên, tinh thần vui lên thì sẽ ăn được ngủ được cụ ạ.

_MQ_

Xe tăng
Hôm nay bà uống đc 3 thìa nước cháo loãng mà toàn nôn khan. Ko bị đi ngoài, ko ho, ko sốt, vẫn bị chóng mặt.
Cụ lưu ý là có hai lý do chính nhé, 1) là do tác dụng phụ của hóa chất cụ ạ, nếu có điều kiện thì cụ mua Yến nấu cho mẹ cụ ăn, và 2) là do tâm lý đấy, ngay cả người khỏe mạnh có chuyện buồn là ko ăn được gì rồi, vấn đề là cụ làm cho mẹ vui lên, tinh thần vui lên thì sẽ ăn được ngủ được cụ ạ.

phuongarch

Xe đạp
Mẹ m phải 3 hôm sau mới đỡ sợ mùi và buồn nôn. Cho bà ăn các đồ đã để nguội, rau củ luộc, mỗi lần ăn 1 chút, ăn rả rích cả ngày

_MQ_

Xe tăng
Mẹ em đã qua đợt truyền hóa chất thứ 2. Tóc bà đã rụng hết, sụt mất 8 kg. Đợt này thấy bà bảo h hay bị run người và chóng mặt, buồn nôn

Dr.vanchi

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng truyền hoá chất mệt mỏi lắm cụ đó là tác dụng phụ hay gặp của hoá chất thôi
Tế bào ung thư cũng là của cơ thể mình mà ra, giờ tiêu diệt nó thì cũng gây ảnh hưởng nhiều tới cơ thể ạ

_MQ_

Xe tăng
Vâng truyền hoá chất mệt mỏi lắm cụ đó là tác dụng phụ hay gặp của hoá chất thôi
Tế bào ung thư cũng là của cơ thể mình mà ra, giờ tiêu diệt nó thì cũng gây ảnh hưởng nhiều tới cơ thể ạ
Hiện tóc mẹ e bắt đầu mọc 1 chút rồi.
Sau 1 tuần xét nghiệm, bác sĩ bảo mẹ e ở giai đoạn 3. Giai đoạn này có nguy hiểm ko cụ ?

_MQ_

Xe tăng
Cụ drchinh cho em hỏi chút, hôm qua em lên thăm mẹ em, thấy phần gốc móng tay của bà bị thâm nhẹ. Cụ cho em hỏi dấu hiệu thế là gì thế ạ. Hôm qua là đợt truyền hóa chất thứ ba.

_MQ_

Xe tăng
em chào các cụ :D Hôm nay em có dịp được xem mấy tài liệu này của mẹ em nên đăng lên đây hỏi ý kiến các cụ với ạ :D

Hiện tại mẹ em đã tăng lên 3kg (43 - 46kg), hôm vừa rồi đi khám thì bác sĩ điều trị có nói là nghi ngờ vùng bụng + cổ có vấn đề và hẹn mùng 6 Tết đi chụp CT lại.

Các cụ "cao niên" trong ngành Y học cho em hỏi là phần Kết quả lâm sàng này là xét nghiệm trước khi mổ ạ ? Tình trạng bệnh của mẹ em như này là nặng hay nhẹ ạ ? Hướng điều trị thông thường là gì ? Có cần kiêng khem gì trong thực đơn ăn uống không ạ ?

Dương Đình Chiểu

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.thicongnhadep24h.com
Nhà e cũng có mẹ bị K, hóa chất và xạ trị thì bn rất mệt mỏi, khó ăn, nên cụ tìm những đồ ăn gì dễ nuốt, ít tanh, ít mùi, dễ tiêu nhé, quan trọng tinh thần và cố gắng ăn thì mới đủ sk để theo điều trị đc

_MQ_

Xe tăng
Nhà e cũng có mẹ bị K, hóa chất và xạ trị thì bn rất mệt mỏi, khó ăn, nên cụ tìm những đồ ăn gì dễ nuốt, ít tanh, ít mùi, dễ tiêu nhé, quan trọng tinh thần và cố gắng ăn thì mới đủ sk để theo điều trị đc
Mẹ em giờ khỏe hơn rồi. Hiện tại đang xạ trị = cách tiêm, sau đợt tiêm này sẽ mổ 2 chỗ nữa để lấy 2 khối U nữa.

Hoài Lâm 45

Đi bộ
Hóa chất truyền vào rất gây hại cho cơ thể cho nên các triệu chứng đó là hiển hiên. Tùy vào điều kiện kinh tế gia đình nhưng bạn nên cho cụ nhà dùng thêm yến (khoảng 3tr/1 lạng / ăn dc hơn 1 tháng), đông trùng hạ thảo, sâm, thực phẩm chức năng...giúp tăng cường sức khỏe, sức đề kháng, tái tạo hồng cầu bạch cầu để lấy sức cho lần truyền hóa chất tiếp theo. Nếu để sức khỏe suy sụp thì bác sĩ sẽ ko truyền dc hóa chất nữa,