Bệnh lạ của Vịt, nhờ các bác trong Vit club chỉ giáo

hiephcdc

Đi bộ
Chào các bác trong VITCLUB. Em cũng là người yêu Vịt, thấy hội Vit của các bác sinh hoạt hay quá, nhưng không ở Hà Nội nên không tham gia được. Thấy các bác hiểu biết rất nhiều về Vịt, nên em cũng muốn nhờ các bác xem hộ xem Vịt của em bị bệnh gì?
Em đi làm việc về (khoảng 20km) thì thấy có mùi xăng bốc lên. Mở nắp ca bô tìm, thì thấy có xăng chảy ra ở đáy (có một ống thoát ở đáy) cái bình tròn. Xem trong sơ đồ của VITARA thì đó là cái bình than củi (em tạm dịch từ tiếng Anh), có một đầu nối với khoang sau bướm ga, đầu kia (bằng cao su) nối với đường ống đồng về bình xăng, cũng có lần em đi về quê (khoảng hơn 100km) thì thấy xăng chảy gỉ ra ở chỗ nối giữa ống cao su và ống đồng về bình xăng. Em có ảnh và sơ đồ máy kèm theo:
http://img825.imageshack.us/img825/3507/sodomyvitara.jpg[/IMG][/URL]
http://img856.imageshack.us/img856/3291/dsc0344ai.jpg[/IMG][/URL]
Kính nhờ các bác xem xét và chỉ cho em biết đó là bệnh gì?
Cám ơn các bác nhiều.

Hai Nguyen

Xe điện
Nhìn ảnh thứ 2 thấy quen quen, hóa ra lấy luôn xe em làm ví dụ, hic

E up hình lên cho bác nhé

Chỉnh sửa cuối:

hiephcdc

Đi bộ
Nhìn ảnh thứ 2 thấy quen quen, hóa ra lấy luôn xe em làm ví dụ, hic
Đúng đấy bác Hai Nguyen ạ. Em vẫn hay vào forum của hội VIT để học hỏi các bác. Khi xe em bị bệnh chợt nhớ là đã xem bộ ảnh bác chụp khoang máy của xe, nên vào copy về. Xin lỗi bác là đã sử dụng tư liệu của đồng nghiệp mà chưa xin phép (vì ảnh bác chụp rõ và đúng chỗ em cần nói).

viper2007

Xe điện
em chưa hiểu chính xác về cái hộp than này nên ko phát ngôn, nó có một đường ống thông hơi với bình xăng và ở giữa có van 2 chiều. Có 1 van điều khiển bởi ECU cho phép nạp thêm hơi xăng từ buồng than vào buồng đốt. Có khả năng hộp than của bác nó cần phải thay thế. Xe bác tình trạng mới cũ thế nào, là chủ từ mới hay mua lại.
Xe bác đăng ký từ năm 2008 mà mới chạy có 3km, tài thật

hiephcdc

Đi bộ
Em dự là có một cái ống nào đó ở khu vực đáy bình than củi bị tụt ra bác ạ, bác thử tự kiểm tra xem nếu đúng như vậy thì cứ cắm đại nó vào chắc là ok. Nên chú ý mấy cái quai nhê cho nó chặt để khỏi tụt ra lần nữa, theo ý kiến em thì không cần thay bình than đâu ạ vì em cũng chưa thấy ai thay nó cả, cùng lắm là thay mấy cái tuy ô nếu quá cũ và kém chất lượng.
Lúc đầu em cũng nghĩ như bác, nhưng xem một xe VITARA khác thì thấy cũng như xe em: không có cái ống nào cắm vào đó cả.

hiephcdc

Đi bộ
em chưa hiểu chính xác về cái hộp than này nên ko phát ngôn, nó có một đường ống thông hơi với bình xăng và ở giữa có van 2 chiều. Có 1 van điều khiển bởi ECU cho phép nạp thêm hơi xăng từ buồng than vào buồng đốt. Có khả năng hộp than của bác nó cần phải thay thế. Xe bác tình trạng mới cũ thế nào, là chủ từ mới hay mua lại.
Xe bác đăng ký từ năm 2008 mà mới chạy có 3km, tài thật
Xe em là xe mua lại. Chủ cũ đăng ký lần đầu năm 2004, hiện nay đã chạy được hơn 100.000 km. Xe chạy vẫn rất tốt, máy khỏe; nhưng thời gian gần đây mới xuất hiện bệnh này và hình như hơi tốn xăng hơn.
Có lần em thử chạy khoảng 10km, dừng lại mở nắp ca pô rồi rút ống cao su ra khỏi bình than (cái ống to nối với ống đồng về bình xăng), thì thấy từ đầu ống cao su này chảy ra một lượng xăng nhỏ rồi hết. Do vậy em đang băn khoăn là khi chạy có một lượng xăng từ bình xăng ngược lên bình than để cấp thêm cho buồng đốt hay là ngược lại là đường xăng thừa chảy về bình xăng?
Còn cái ống ở dưới bình than thì để làm gì? Nếu để thải xăng thừa thì nguy hiểm quá vì rất dễ bị cháy.
Mong các bác cùng tìm hiểu, nghiên cứu để cùng hiểu rõ về nội tạng của Vịt hơn.

Hai Nguyen

Xe điện
Tình trạng này rất lạ, chưa thấy ai report cả

Mà xăng chảy trong buồng máy thì cực kỳ nguy hiểm, bác nên mang vào gara càng sớm càng tốt (hãng là tốt nhât), họ hiểu và có sơ đồ sửa chữa. Nhanh chóng khắc phục tình trạng này.

Sau đó thì bác vui lòng report lên đây để chia sẻ

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
"Bình than củi" này nguyên bản tiếng Tây nó là cái gì ạ? Lần đầu tiên em mới dc nghe từ này.

Viking

Xe điện
"Bình than củi" này nguyên bản tiếng Tây nó là cái gì ạ? Lần đầu tiên em mới dc nghe từ này.
Charcoal Canister
Bình này là bình hấp thụ hơi xăng, xăng trong bình tùy theo thời tiết, chạy xóc lắc sẽ có 1 lượng hóa hơi nhất định, bình này nó chứa than hoạt tính có tác dụng hấp thụ hơi xăng để xăng trở lại thành dạng lỏng và chảy về bình xăng, bình này thường có đường ống thông với cổ hút (Intake Manifold) để đưa hơi xăng vào lại buồng đốt.

Con này của bác bị thế này thì hơi lạ, em dự là van 2 chiều trên đường ống xăng quay về bình xăng bị tắc rồi.

Về căn bản, hệ thống này mang tính chống ô nhiễm môi trường ( ngăn hơi xăng bay ra ngoài không khí) hơn là mang tính tiết kiệm nhiên liệu hóa hơi, tuy nhiên, hỏng thì phải sửa bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Xe điện
"Chiên da" có mặt rồi, "NÍ NUẬN" nghe lọt tai quá, hihi, tks bác Cướp biển nhé

viper2007

Xe điện
Charcoal Canister
Bình này là bình hấp thụ hơi xăng, xăng trong bình tùy theo thời tiết, chạy xóc lắc sẽ có 1 lượng hóa hơi nhất định, bình này nó chứa than hoạt tính có tác dụng hấp thụ hơi xăng để xăng trở lại thành dạng lỏng và chảy về bình xăng, bình này thường có đường ống thông với cổ hút (Intake Manifold) để đưa hơi xăng vào lại buồng đốt.

Con này của bác bị thế này thì hơi lạ, em dự là van 2 chiều trên đường ống xăng quay về bình xăng bị tắc rồi.

Về căn bản, hệ thống này mang tính chống ô nhiễm môi trường ( ngăn hơi xăng bay ra ngoài không khí) hơn là mang tính tiết kiệm nhiên liệu hóa hơi, tuy nhiên, hỏng thì phải sửa bác ạ.
nghe khá logic

tungmom

Đi bộ
Tình trạng này rất lạ, chưa thấy ai report cả

Mà xăng chảy trong buồng máy thì cực kỳ nguy hiểm, bác nên mang vào gara càng sớm càng tốt (hãng là tốt nhât), họ hiểu và có sơ đồ sửa chữa. Nhanh chóng khắc phục tình trạng này.

Sau đó thì bác vui lòng report lên đây để chia sẻ
Đúng đấy Cụ ạ ko nhanh thi nguy!!! Đến BMW 7.... còn mỗi sắt xi ở Lạc Long Quân đấy

babatoi268

Xe tải
CHào các bác em mới có vịt em xin mượn topic này của cụ chủ luôn a ,em không biết nhiều lắm vịt em bị 2 bệnh mong các bác trong hội vịt bốc thuốc em với
1/ cửa sau của việt nhà em tự nhiên lại không mở ra được à ( dù em đã mở khoá rồi ạ )
2/ 2 cửa sau của vịt bị chủ trước đi ra gara khóa không cho đi xuống nữa ,em muốn hỏi của sau thì họ có thể khóa ở chỗ nào được à ( nếu em cho xuống thì em thấy đèn trần có tối đi 1 tý chứng tỏ vẫn có dòng điện nhưng không thấy kính sau xuống )
Xin cảm ơn các cụ

Viking

Xe điện
CHào các bác em mới có vịt em xin mượn topic này của cụ chủ luôn a ,em không biết nhiều lắm vịt em bị 2 bệnh mong các bác trong hội vịt bốc thuốc em với
1/ cửa sau của việt nhà em tự nhiên lại không mở ra được à ( dù em đã mở khoá rồi ạ )
2/ 2 cửa sau của vịt bị chủ trước đi ra gara khóa không cho đi xuống nữa ,em muốn hỏi của sau thì họ có thể khóa ở chỗ nào được à ( nếu em cho xuống thì em thấy đèn trần có tối đi 1 tý chứng tỏ vẫn có dòng điện nhưng không thấy kính sau xuống )
Xin cảm ơn các cụ
Em dự tí bác nhé:
1. Cái đó chắc trượt lẫy khóa cửa sau, bác tháo ra tự xử hoặc mang ra gara
2. 95% không phải do chủ trước khóa mà là do kính bị kẹt ạ, bác thử bằng cách bấm nút hạ kính rồi lấy tay vít kính xuống, kính mà trựot xuống là chuổn. cụ đem bảo dưỡng hệ thống lên kính và xịt hóa chất vào các khe cao su, cái này trên box mình nói mấy lần rồi ạ.

babatoi268

Xe tải
Em dự tí bác nhé:
2. 95% không phải do chủ trước khóa mà là do kính bị kẹt ạ, bác thử bằng cách bấm nút hạ kính rồi lấy tay vít kính xuống, kính mà trựot xuống là chuổn. cụ đem bảo dưỡng hệ thống lên kính và xịt hóa chất vào các khe cao su, cái này trên box mình nói mấy lần rồi ạ.
vâng cảm ơn bác để chiều nay em thử luôn ạ

babatoi268

Xe tải
Em dự tí bác nhé:
bệnh số 1 em tháo ra sử lý được rồi ạ nhưng bệnh số 2 em làm như bác bảo nhưng kính sau vẫn không hạ xuống em không biết nó bị sao nữa các cụ cho em xin đơn thuốc ạ :bz

Viking

Xe điện
Thế thì cũng phải tháo ra, xem tình hình mà xử tiếp thôi.
Bác bấm nút hạ kính mà đèn tối đi một tí tức là điện vào motor rồi, kính không xuống thì khả năng kẹt cơ là cao ạ. Nói chung cứ phải tháo ra mới nõi chuyện được bác ạ.

Bác tháo ra, lấy điện ắc quy gí vào motor xem quay ko, nếu ko quay thì thay motor là OK, còn motor quay thì chắc chắn là kẹt kính, bảo dưỡng lại bộ gọng là OK. Ngày xưa em sửa lên kính matiz của em theo cách đó.

babatoi268

Xe tải
Dạ vâng cảm ơn các bác để chiều mai rỗi em tháo 2 của ra xem thế nào rồi em nhờ các bác tiếp a

babatoi268

Xe tải
Báo cáo các bác em loay hoay mãi nhưng không thể nào tháo được cái miếng nhựa ốp cửa ra được ạ ,em đã tháo 2 con vít ra rôi nhưng cạy không thấy ra .Các bác chỉ em cánh tháo với