[Funland] Bệnh Gout

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trung Dũng

Xe tải
Bệnh Gút thì có j đáng ngại đâu cụ, cụ nên khoa CXK BV Công để được tư vấn và điều trị ạ

Lara

Xe buýt
Bệnh Gút thì có j đáng ngại đâu cụ, cụ nên khoa CXK BV Công để được tư vấn và điều trị ạ
Cụ nhà em trước cũng đi khám ở viện E rồi , bác sỹ kê cho 1 số thuốc uống có đỡ đc 1 thời gian (thuốc colcicil và 1 số loại khác). Mỗi khi có triệu chứng đau thì uông maays viên nó sẽ hết. Có điều gần đây đau thường xuyên hơn, uống thuốc vào thì cũng chả đỡ đc tí nào cả. Đi viện E khám lại thì thấy vẫn kê đơn thuốc cũ :(

Trung Dũng

Xe tải
Cụ nhà em trước cũng đi khám ở viện E rồi , bác sỹ kê cho 1 số thuốc uống có đỡ đc 1 thời gian (thuốc colcicil và 1 số loại khác). Mỗi khi có triệu chứng đau thì uông maays viên nó sẽ hết. Có điều gần đây đau thường xuyên hơn, uống thuốc vào thì cũng chả đỡ đc tí nào cả. Đi viện E khám lại thì thấy vẫn kê đơn thuốc cũ :(
Vấn đề ở chỗ điều trị bệnh Gút phải kiểm soát được Acid Uric trong máu, với người chưa có hạt Tophi thì Acid Uric phải dưới 360 umol/l. Còn có hạt Tophi thì Acid Uric phải kiểm soát dưới 320 umol/l. Khi khớp hết sưng đau vẫn phải đi xét nghiệm Acid Uric máu để dùng thuốc thích hợp, không thể cứ đau là mua đơn cũ uống được. Em nghĩ ông cụ kiểm soát Acid Uric không tốt nên hay có cơn Gút cấp bị sưng đau các khớp nhiều lần. Còn Colchicin chỉ thuốc chống viêm, ko hạ được Acid Uric. Muốn hạ Acid Uric phải dùng Allopurinol, còn điều trị phải kiên trì cụ ạ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Trung Dũng

Xe tải

vuahe77

Xe điện
Em thấy trên đường Lạng Sơn sang Bắc Giang gần có 1 thầy lang chữa bệnh này rất mát tay.

cham_hoc

Xe tăng
Hoàng thống phong bước đầu dùng có hiệu quả nhưng dùng lâu không tốt.
Em đang dùng Guotebye, rất hiệu quả.
Vấn đề vẫn là chế độ ăn uống của các cụ
Hạn chế lạm dụng colchicin (độc bảng A đấy các cụ)

cham_hoc

Xe tăng
Các cụ có thể vào Viện YHCT Quân đội lấy thuốc Thống phong hoàn uống. nhưng thuốc này dùng chung cho đại đa số lam sàng về Goute nên hiệu quả cũng vừa phải.
Cẩn thận hơn thì các cụ bắt mạch cẩn thận lấy thuốc sắc để uống. Dùng khoảng 1 năm sẽ thấy hiệu quả (ông anh em đã và đang dùng và có hiệu quả cao).
Các cụ có thể tìm mua Goutebye dùng bổ sung theo hướng dẫn.
Colchicin, allopurinol...đều không nên lạm dụng sẽ ảnh hưởng đến sinh lý và tăng men gan.
Khi lên cơn guote cấp có thể dùng Mobic kháng viên (2v/ngày dùng 5 ngày) sau đó dung Zyloric 100mg 1v/ngày cho liều 10 ngày.
Cuối cùng vẫn là...chế độ ăn uống, tập luyện.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Không phải kụ ạ! chưa bao giờ người ta xếp colchicin vào nhóm thuốc độc cả.
Thuốc tây thì loại nào cũng có mặt lợi mặt hại, quan trọng là "sử dụng thuốc hợp lý, an toàn, hiệu quả" kụ nhé.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em thấy trên đường Lạng Sơn sang Bắc Giang gần có 1 thầy lang chữa bệnh này rất mát tay.

Hình như e có biết kụ này, vì có mười mấy bệnh nhân của kụ ý đến khoa e điều trị. Mang theo cả thuốc tán của kụ ấy nữa :D

Sonpaint

Xe tải
Cụ xeben chịu khó tìm hiểu về bệnh gout và đưa cụ đi khám. Cháu thấy có cái web này có rất nhiều thông tin về bệnh và các phương pháp phòng chống và chữa bệnh. Cụ tham khảo thêm. http://www.benhgout.net/
Chúc ông cụ nhà cụ mau khỏi.
nhà cháu bị gout chục năm nay rồi ạ
cái benhgout chấm net kia cháu và 1 số người quen đều chữa rồi ạ,tốn kém lắm mà kết quả zero ạ
cụ đừng theo vết xe đổ ạ
nhà cháu cũng dùng thử cái thuốc bột trắng như có bài viết đây, đang sưng đỏ mà hết đau ngay nên cũng chẳng dám dùng nữa
bố của anh bạn mua lọ thuốc ở 47 lãn ông về uống ,thấy nói uống xong thì ăn uống thoải mái mấy năm nay chưa tái phát,
nhà cháu cũng mua 1 lọ nhưng đang đợi khi nào đau mới uống ạ,giá 135K thôi,thuốc malaysia nhưng nhìn packing cũng nghi nghi lắm
cụ thử xem sao nhé

Chỉnh sửa cuối:

Lara

Xe buýt
Vấn đề ở chỗ điều trị bệnh Gút phải kiểm soát được Acid Uric trong máu, với người chưa có hạt Tophi thì Acid Uric phải dưới 360 umol/l. Còn có hạt Tophi thì Acid Uric phải kiểm soát dưới 320 umol/l. Khi khớp hết sưng đau vẫn phải đi xét nghiệm Acid Uric máu để dùng thuốc thích hợp, không thể cứ đau là mua đơn cũ uống được. Em nghĩ ông cụ kiểm soát Acid Uric không tốt nên hay có cơn Gút cấp bị sưng đau các khớp nhiều lần. Còn Colchicin chỉ thuốc chống viêm, ko hạ được Acid Uric. Muốn hạ Acid Uric phải dùng Allopurinol, còn điều trị phải kiên trì cụ ạ.
Vâng, chắc là vậy. Ông cụ em ở quê, cũng không có điều kiện đi xét nghiệm thường xuyên được, chỉ khoảng 1 năm 1 lần đi khám lại thôi. cụ đang uống song song colcicil và Allopurinol, trước thì có hiệu quả, nhưng gần đây thì có vẻ không có hiệu quả mấy nữa

Cụ nhà em cũng dùng Hoàng Thống Phong 1 thời gian, nhưng không thấy hiệu quả.
Không biết cụ dùng Goutebye đã lâu chưa ạ, hiệu quả thế nào ? Nó ngăn ngừa cơn đau từ xa hay là theo kiểu đau thì uống, cắt cơn ?

Các cụ có thể vào Viện YHCT Quân đội lấy thuốc Thống phong hoàn uống. nhưng thuốc này dùng chung cho đại đa số lam sàng về Goute nên hiệu quả cũng vừa phải.
Cẩn thận hơn thì các cụ bắt mạch cẩn thận lấy thuốc sắc để uống. Dùng khoảng 1 năm sẽ thấy hiệu quả (ông anh em đã và đang dùng và có hiệu quả cao).
Các cụ có thể tìm mua Goutebye dùng bổ sung theo hướng dẫn.
Colchicin, allopurinol...đều không nên lạm dụng sẽ ảnh hưởng đến sinh lý và tăng men gan.
Khi lên cơn guote cấp có thể dùng Mobic kháng viên (2v/ngày dùng 5 ngày) sau đó dung Zyloric 100mg 1v/ngày cho liều 10 ngày.
Cuối cùng vẫn là...chế độ ăn uống, tập luyện.
Vâng, chắc em thử đưa ông cụ vào viện YHCTQD xem sao

Chỉnh sửa cuối:

Lara

Xe buýt
nhà cháu bị gout chục năm nay rồi ạ
cái benhgout chấm net kia cháu và 1 số người quen đều chữa rồi ạ,tốn kém lắm mà kết quả zero ạ
cụ đừng theo vết xe đổ ạ
nhà cháu cũng dùng thử cái thuốc bột trắng như có bài viết đây, đang sưng đỏ mà hết đau ngay nên cũng chẳng dám dùng nữa
bố của anh bạn mua lọ thuốc ở 47 lãn ông về uống ,thấy nói uống xong thì ăn uống thoải mái mấy năm nay chưa tái phát,
nhà cháu cũng mua 1 lọ nhưng đang đợi khi nào đau mới uống ạ,giá 135K thôi,thuốc malaysia nhưng nhìn packing cũng nghi nghi lắm
cụ thử xem sao nhé
Em cũng có được nghe người quen giới thiệu về cái loại thuốc của Malai này mà chưa dám dùng

Hà Tít

Xe buýt
Em cũng có được nghe người quen giới thiệu về cái loại thuốc của Malai này mà chưa dám dùng
Thuốc này có phải là Tuyết Liên Hoa ko ạ? Nếu đúng thì thuốc này mấy liều đầu uống cắt cơn gút rất tốt, nhưng những lần đau sau em uống thấy ê ẩm toàn thân nên ko dám dùng nữa.

Đường mật

Xe buýt
Không biết cụ dùng Goutebye đã lâu chưa ạ, hiệu quả thế nào ? Nó ngăn ngừa cơn đau từ xa hay là theo kiểu đau thì uống, cắt cơn ?

Vâng, chắc em thử đưa ông cụ vào viện YHCTQD xem sao
Em dùng Goutbye được hơn 1 năm rồi.
Bình thường thì uống 1viên/ngày để duy trì. Khi đau sẽ uống 4v/ngày/2 lần
Trước khi nhậu dùng 2v..đảm bảo thải.
Hiệu quả tốt và cũng được một số bác lãnh đạo kiểm nghiệm và tin dùng (giá cả thì hơi mắc 600k/hộp - hiện nay đang hiếm hàng, cá nhân em cũng đặt mua mà chưa lấy thêm được. May mà đợt trước tích trợ được vài chục hộp :) )

Cụ có thể đưa ông cụ vào Viện YHCTQĐ gặp bác sỹ Phạm Xuân Phong khám các ngày thứ 3, 5 để bắt mạch và lấy thuốc sắc. Em theo ông này hơn 2 năm và đã thấy hiệu quả (chỉ số của em mỗi đợt đau đều cao kỷ lục...). Thuốc sắc nên uống thường xuyên 3 tháng/lần.

Allopurinol dùng lâu rất hại gan. Nên thay bằng Zyloric 100 mg với liều dùng 2v/ngày và ko nên dùng quá 30 ngày cần đi kiểm tra lại chỉ số.
Có thể dùng thêm Artotex (loại này hiệu quả nhưng gần đây ko thấy nhập về mấy). Thuốc này cụ có thể mua tại số 2 Tràng Thi - Nhà thuốc Nguyễn Luận

Uống thêm nước khoáng Vĩnh Hảo mặn hoặc các loại nước có tính kiềm để trung hòa axit (15 năm nay em chỉ uống Vĩnh Hảo)

Và quan trọng...chế độ ăn cần rất nghiêm ngặt

Hiện giờ e đã ăn được tất (trừ Mộc tồn - món này em cũng ko khoái), nhưng số lượng cũng cần ít hơn người bình thường. Tiến độ ăn nhậu cũng ko nên liên tục

Đường mật

Xe buýt
Thuốc này có phải là Tuyết Liên Hoa ko ạ? Nếu đúng thì thuốc này mấy liều đầu uống cắt cơn gút rất tốt, nhưng những lần đau sau em uống thấy ê ẩm toàn thân nên ko dám dùng nữa.
Cụ/Mợ Hà Tít trong Hội I30 mà không giao lưu cùng ace để được chia sẻ kinh nghiệm về Goute.
Giờ mới biết, cụ/mợ cũng là "Người tốt". Từ giờ chắc phải tăng cường giao lưu với ace nhà Ị rồi.
:)

hochoi189

Xe tải
Em hóng tin cụ lắm, bởi ông già nhà em cũng bị. Mỗi lần nó đau thấy ông già nhăn nhó mà tội quá. Thuốc men cũng nhiều nhưng ko tránh đc bia rượu nên thỉnh thoảng lại tái phát.

Đường mật

Xe buýt
Có một món nữa là... Rượu chuối hột cũng chữa được guote với liều lượng 1 chén/bữa (Ông Bác em dùng và đã giãn được các đợt đau)
Chuối hột thì mua trên Hòa Bình chuối rừng dân tộc
Rượu em lấy bên Bắc Ninh - Làng Vân (nấu = gạo nếp, men lá)
Ngâm và Hạ thổ 1 năm mới dùng.

Em đã ngâm 3 bình rượu được hơn 2 năm rồi nhưng cũng chưa dùng thử.
Các cụ mợ thở áp dụng xem sao? Nhớ là chỉ 1 chén/bữa

TÌNH HÌNH CÓ NÊN XIN MIN/MOD MỞ THÊM CHI HỘI "NGƯỜI TỐT - GOODERS" TRÊN OF không nhỉ? (em dự đoán lượng thành viên sẽ tăng mạnh)

baogiomuaduocxe

Xe điện
Em dùng Goutbye được hơn 1 năm rồi.
Bình thường thì uống 1viên/ngày để duy trì. Khi đau sẽ uống 4v/ngày/2 lần
Trước khi nhậu dùng 2v..đảm bảo thải.
Hiệu quả tốt và cũng được một số bác lãnh đạo kiểm nghiệm và tin dùng (giá cả thì hơi mắc 600k/hộp - hiện nay đang hiếm hàng, cá nhân em cũng đặt mua mà chưa lấy thêm được. May mà đợt trước tích trợ được vài chục hộp :) )

Cụ có thể đưa ông cụ vào Viện YHCTQĐ gặp bác sỹ Phạm Xuân Phong khám các ngày thứ 3, 5 để bắt mạch và lấy thuốc sắc. Em theo ông này hơn 2 năm và đã thấy hiệu quả (chỉ số của em mỗi đợt đau đều cao kỷ lục...). Thuốc sắc nên uống thường xuyên 3 tháng/lần.

Allopurinol dùng lâu rất hại gan. Nên thay bằng Zyloric 100 mg với liều dùng 2v/ngày và ko nên dùng quá 30 ngày cần đi kiểm tra lại chỉ số.
Có thể dùng thêm Artotex (loại này hiệu quả nhưng gần đây ko thấy nhập về mấy). Thuốc này cụ có thể mua tại số 2 Tràng Thi - Nhà thuốc Nguyễn Luận

Uống thêm nước khoáng Vĩnh Hảo mặn hoặc các loại nước có tính kiềm để trung hòa axit (15 năm nay em chỉ uống Vĩnh Hảo)

Và quan trọng...chế độ ăn cần rất nghiêm ngặt

Hiện giờ e đã ăn được tất (trừ Mộc tồn - món này em cũng ko khoái), nhưng số lượng cũng cần ít hơn người bình thường. Tiến độ ăn nhậu cũng ko nên liên tục
em vừa hỏi 1 ông chuyên bán gout bye thấy bảo dạo này hàng hiếm nhưng nếu cần thì mình vẫn có thể mua được, nhưng phải đặt tiền cho họ nhập về theo dạng xách tay cho mình, giá là 240 k/hộp , đặt trước 30%, đặt mua số lượng từ 20 hộp trở lên, nhà em thì chỉ muốn mua dùng thử nên em định hỏi các cụ xem cụ nào có nhu cầu mua thì cùng góp số lượng cho đủ. mà có phải hộp thuốc màu xanh xanh đúng ko bác?

Trung Dũng

Xe tải
Mấu chốt của vấn đề điều trị Bệnh Gút là phải kiểm soát được Acid Uric trong máu, đầu tiên là hạn chế đầu vào là chế độ ăn, sau đó là dùng thuốc. Khi bị cơn Gút cấp thì phải dùng thuốc chống viêm giảm đau, sau đó là thuốc giảm Acid Uric máu. Em thì điều trị bằng thuốc tây, tuy nhiên một số người dùng thuốc đông y cũng kiểm soát được bệnh gút. Dù điều trị bằng j thì cũng nên xét nghiệm Acid Uric thường xuyên để xem đã kiểm soát được bệnh chưa.
Hiện nay trên thị trường có nhiều loại TPCN quảng cáo rất hay cho người bị bệnh Gút, tuy nhiên theo cá nhân Em thì đây ko phải là thuốc điều trị mà chỉ là hỗ trợ thôi, trong khi giá thành thì rất cao nên các cụ nên can nhắc khi dùng loại này.
Còn viện Gút thì có cụ Sonpaint đã phản hồi ở trên rồi Em thì thấy đúng như vậy.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Trạng thái
Thớt đang đóng