[Funland] Bệnh bạch hầu có nguy hiểm?

phuongmit

Xe cút kít
Chắc là đi hát 2 mic nên mới bị lây rồi 8-}

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nãy đang nằm, tự dưng ngan nhà em nhắn tin bảo cho cả nhà đi tiêm bạch hầu.
Em mới rep lại là vợ vừa đọc báo về mấy con cave tay vịn ở Bắc Giang về Nghệ An lây bạch hầu ah. Vợ e bảo không phải, bạn nó là giáo viên 1 trường điểm cấp 2 ở Hoàn Kiếm bảo đang có dịch.
Em thì bảo bệnh này cả nc thanh toán rồi, trẻ con ai đẻ ra cũng đc tiêm, 1 cộng đồng khoẻ ko thể có chuyện bệnh đó quay lại đc. Nếu có ai nhiễm chỉ là cá thể yếu, ko đủ mạnh để lan ra cộng đồng đc.
Nó lại chat vs bạn, lát sau rep lại em là con kia bảo là vaccine có tác dụng 10 năm thôi, ai tiêm rồi chỉ cần tiêm nhắc lại 1 mũi 795k.
Em mới bảo là bạch hầu là 1 trong các bệnh đc tiêm free từ bé.
Tự dưng giờ lòi ra 795/mũi đắt lòi tù và như vậy, có khi là bọn con buôn nó tung tin đồn để cả nc đổ xô đi tiêm dịch vụ chứ vaccine bạch hầu đ’ gì gần 800k.
Nhà 4 người tiêm là mất 3 củ 2.
Trên này nhiều cụ hoạt động nhiều ngành nghề khác nhau, có nghe ngóng hàng nước ở đâu về vụ bệnh bạch hầu đang có nguy cơ thành dịch ko chứ em hóng mạng mẽo suốt thấy mỗi vụ con cave bị, chứ chưa thấy thành phố hay quận khuyến cáo gì.
Chả nghe cái mẹ gì cả. Như bác là đúng đắn rồi.
Ngan đã già và láo om cmn sấu nấu giả cầy đi. Bạn ngan mà ngon thì thịt nó luôn. Tóm lại chả hiểu cái an ni ma...làm đc trò trống gì nữa. Còn cái bọn mà cứ suốt ngày mờ xờ hờ,não bằng hạt nho,*** bằng hòn bi...thì kệ cụ chúng nó đi.

DurexSSL

Xe buýt
Em mới rep lại là vợ vừa đọc báo về mấy con cave tay vịn ở Bắc Giang về Nghệ An lây bạch hầu ah. Vợ e bảo không phải, bạn nó là giáo viên 1 trường điểm cấp 2 ở Hoàn Kiếm bảo đang có dịch.
Em thì bảo bệnh này cả nc thanh toán rồi, trẻ con ai đẻ ra cũng đc tiêm, 1 cộng đồng khoẻ ko thể có chuyện bệnh đó quay lại đc. Nếu có ai nhiễm chỉ là cá thể yếu, ko đủ mạnh để lan ra cộng đồng đc.
Nó lại chat vs bạn, lát sau rep lại em là con kia bảo là vaccine có tác dụng 10 năm thôi, ai tiêm rồi chỉ cần tiêm nhắc lại 1 mũi 795k.
Tự dưng giờ lòi ra 795/mũi đắt lòi tù và như vậy, có khi là bọn con buôn nó tung tin đồn để cả nc đổ xô đi tiêm dịch vụ chứ vaccine bạch hầu đ’ gì gần 800k.
Trên này nhiều cụ hoạt động nhiều ngành nghề khác nhau, có nghe ngóng hàng nước ở đâu về vụ bệnh bạch hầu đang có nguy cơ thành dịch ko chứ em hóng mạng mẽo suốt thấy mỗi vụ con cave bị, chứ chưa thấy thành phố hay quận khuyến cáo gì.
Cô giáo cấp II đưa thông tin về dịch bệnh thì độ khả tín cũng rất cao, tương đương luật sư tranh tụng đi tư vấn sinh con bằng ống nghiệm

Em thật

tieunhupha

Xe điện
Uầy. Tình hình này thì mấy vụ tổng kết Eu, Copa lại phải xem xét lại thời điểm rồi. ;))

Chucvan

Xe hơi
bạch hầu, uốn ván, ho gà,... mình nhớ là hồi nhỏ có nghe loa phát thanh thôn ra rả đi tiêm chủng r, mà k rõ bao lâu tiêm nhắc lại. Nó k phải bệnh mới

SCANIA 660S

Xe máy
Bên Hà Tĩnh đang có 1 ca nghi ngờ...

Theo hồ sơ bệnh án, ông P.H.D. (56 tuổi, ngụ tại xã Hà Linh, huyện Hương Khê, Hà Tĩnh) đi từ Đắk Lắk về cách đây 5 ngày, sau đó 4 ngày nay xuất hiện đau rát họng, đau cổ, ngứa niêm mạc mắt, không sốt, không nôn, đại tiểu tiện bình thường.
Bệnh nhân sau đó được chuyển vào bệnh viện tuyến dưới điều trị, bệnh cải thiện ít, còn đau họng nhiều nên được chuyển đến Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh khám và điều trị.
Tại đây, bệnh nhân được nội soi tai mũi họng có giả mạc màu nâu, bám dính, dễ chảy máu, không gây chèn đường thở. Các sĩ tại bệnh viện chẩn đoán theo dõi bạch hầu.

Gooner_88

Xe tải
Theo em tìm hiểu trên mạng thì bệnh này có thể chữa, gây tử vong lớn ở trẻ nhỏ. Nên người ta chỉ tiêm cho trẻ nhỏ và người ở vùng dịch.
Tiêm tràn lan vừa yếu người vừa không đủ vacxin cho trẻ con cần hơn, hóng các cụ chuyên ngành
nếu có thể chữa khi phát hiện thì thôi ko cần tiêm nữa. chứ lâu lâu lại có 1 bệnh rồi rủ nhiêu đi tiêm thì hỏng.

Ngày nào phát hiện có ca Khỉ Trắng là lại sốt sình sịch lên truy tìm rồi truy vết 8-x

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
[/QU
nhóm lợi ích nhỏ lợi dụng để kiếm tiền đấy cụ ạ. Lúc mới covid chưa có vacxin tiêm đại trà, nhà em cũng mất 2.5tr/mũi tiêm Modena cho các cụ đấy ạ.

DungPhuong0712

Xe tăng
Nay thấy báo chí nói có trường hợp nghi BH ở Hà Tĩnh rồi

SCANIA 660S

Xe máy
Nay thấy báo chí nói có trường hợp nghi BH ở Hà Tĩnh rồi
Tầm tối qua e xem báo, thêm 01 ng ở Bắc Giang hiện là F1. F1 này trước đó tiếp xúc với F0 là nữ nhân viên quán karaoke đã nhiễm vài ngày trước.

Mr.Chem

Xe điện
Bạch hầu đa số ai cũng tiêm lúc bé, đẻ ra là tiêm. Xưa e nhớ 3 trong 1, đến đời con em nó lên 5 hay 6 trong 1.
Nhưng tiêm rồi vẫn cần mũi nhắc lại, mà thường thì đa số bỏ qua, căn bản là khi lớn đề kháng tốt hơn để kháng bệnh.
con ngan già nhà em vừa mới mang thằng trống choai F1 đi tiêm mũi phòng HPV gì giá 3 củ/mũi đây
Em tưởng HPV ưu tiên tiêm cho nữ giới vì liên quan đến ung thư cổ tử cung và các bệnh ở đường tiết niệu. Giờ em mới nghe nói có tiêm cho nam.

helios

Xe tải
Từ sau vụ đợt dịch trước, em ít tin vào đám con buôn này