[Funland] Bệnh bạch hầu có nguy hiểm?

hanasmile

Xe máy
Vừa thấy ca bệnh này không biết có dễ lây lan không cccm?
Sau khi tiếp xúc với ca bệnh tử vong, cô gái này đã dương tính với bạch hầu và được cách ly

hanasmile

Xe máy
Hai nữ sinh đang đi làm ở quán karaoke thì nghe tin bạn cùng phòng hôm trước tử vong do mắc bạch hầu phải điều trị, cách ly khẩn cấp.
Thông tin từ UBND huyện Hiệp Hòa, Bắc Giang cho biết Trung tâm Kiểm soát bệnh tật (CDC) Bắc Giang vừa nhận được thông tin từ CDC Nghệ An về trường hợp tử vong do bệnh bạch hầu tại huyện Kỳ Sơn (Nghệ An).
Qua truy vết, cơ quan chức năng Nghệ An xác định hai trường hợp tiếp xúc gần với ca bệnh trên đang tạm trú ở huyện Hiệp Hòa (Bắc Giang). Đó là M.T.B. và M.T.S., đều 18 tuổi.
Sau đó CDC Bắc Giang và Trung tâm Y tế Hiệp Hòa điều tra, phát hiện từ ngày 25 đến 28-6, hai nữ sinh B. và S. về quê thi tốt nghiệp THPT và ở cùng phòng với bệnh nhân mắc bạch hầu.
Đến ngày 1-7, cả hai bắt xe từ huyện Kỳ Sơn về huyện Hiệp Hòa và làm việc tại quán karaoke có tên Quán Lá.
Sang 5-7, khi biết bạn cùng phòng tử vong do mắc bạch hầu, lại có biểu hiện đau họng, hai cô gái này chủ động ra hiệu thuốc mua kháng sinh uống.
Qua xét nghiệm, chiều 7-7, cơ quan chức năng xác định B. dương tính với bệnh bạch hầu nên chuyển cô ra Bệnh viện Bệnh nhiệt đới trung ương (cơ sở 2) để điều trị. Còn M.T.S. được đưa vào khu vực cách ly.

nvh_hn

Xe container
1 người chết, 1 người bị thương thì biết.

alceste

Xe điện
Khối anh sống trong sợ hãi
Cụ có biết bạch hầu là bệnh gì không và nó lây qua đường nào không mà phát biểu ..u thế.

* Cụ Thớt: Bạch hầu nguy hiểm cụ ạ, ko phải tự nhiên mà là 1 trong 7 bệnh bắt buộc phải tiêm vacxin trong giai đoạn đầu đơi.

hanasmile

Xe máy
Bệnh này cách lây lan gần giống với covid 19 :(.
"Để phòng ngừa bệnh bạch hầu, người dân cần giữ vệ sinh cá nhân, rửa tay thường xuyên bằng xà phòng, che miệng khi hắt hơi hoặc ho, hạn chế tiếp xúc trực tiếp với người bệnh hoặc nghi ngờ nhiễm bệnh.
Không gian nhà ở, trường học, nơi công cộng cần được giữ gìn sạch sẽ, thông thoáng, đủ ánh sáng.
Người nghi mắc bệnh cần được đưa đến cơ sở y tế để thăm khám, chẩn đoán, điều trị hoặc cách ly khi cần thiết."

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vừa thấy ca bệnh này không biết có dễ lây lan không cccm?
Sau khi tiếp xúc với ca bệnh tử vong, cô gái này đã dương tính với bạch hầu và được cách ly
Google vẫn miễn phí:

dung_hb

Xe hơi
Hy vọng khoanh vùng được ổ dịch này. Các mũi vaccine này phải tiêm nhắc lại nên khoản này thành thiếu niên chủ quan ko tiêm là cũng gay đó

Sứa.

Xe điện
Giờ mà thấy ca cấp cứu cần hô hấp nhân tạo cũng rén phết cc nhỉ? :-s

polizia

Xe container
Nãy đang nằm, tự dưng ngan nhà em nhắn tin bảo cho cả nhà đi tiêm bạch hầu.
Em mới rep lại là vợ vừa đọc báo về mấy con cave tay vịn ở Bắc Giang về Nghệ An lây bạch hầu ah. Vợ e bảo không phải, bạn nó là giáo viên 1 trường điểm cấp 2 ở Hoàn Kiếm bảo đang có dịch.
Em thì bảo bệnh này cả nc thanh toán rồi, trẻ con ai đẻ ra cũng đc tiêm, 1 cộng đồng khoẻ ko thể có chuyện bệnh đó quay lại đc. Nếu có ai nhiễm chỉ là cá thể yếu, ko đủ mạnh để lan ra cộng đồng đc.
Nó lại chat vs bạn, lát sau rep lại em là con kia bảo là vaccine có tác dụng 10 năm thôi, ai tiêm rồi chỉ cần tiêm nhắc lại 1 mũi 795k.
Em mới bảo là bạch hầu là 1 trong các bệnh đc tiêm free từ bé.
Tự dưng giờ lòi ra 795/mũi đắt lòi tù và như vậy, có khi là bọn con buôn nó tung tin đồn để cả nc đổ xô đi tiêm dịch vụ chứ vaccine bạch hầu đ’ gì gần 800k.
Nhà 4 người tiêm là mất 3 củ 2.
Trên này nhiều cụ hoạt động nhiều ngành nghề khác nhau, có nghe ngóng hàng nước ở đâu về vụ bệnh bạch hầu đang có nguy cơ thành dịch ko chứ em hóng mạng mẽo suốt thấy mỗi vụ con cave bị, chứ chưa thấy thành phố hay quận khuyến cáo gì.

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Xe điện
em chấm hóng
có khi nào đội dịch vụ loan tin để kiếm ăn khum nhỉ?
800k 1 mũi nếu có 1trieu ng đi tiêm cũng kiếm bẫm á

polizia

Xe container
em chấm hóng
có khi nào đội dịch vụ loan tin để kiếm ăn khum nhỉ?
800k 1 mũi nếu có 1trieu ng đi tiêm cũng kiếm bẫm á
Em nghe cũng có mùi con buôn. Bệnh cũ rích xa lắc xa lơ đã tuyệt diệt, giờ tự dưng phao tin chào giá 8 loét/mũi :|

vanhai493

Xe điện

đúng là trong link này cũng có nói là có tác dụng trong 10 năm
vậy mỗi 10 năm khuyên nên đi tiêm
(bài viết từ thang10/2023 chứ k phải vừa mới đây)

Đối với người trưởng thành và người cao tuổi, nên tiêm 3 mũi vắc xin có chứa thành phần bạch hầu – ho gà – uốn ván nếu trước đó chưa tiêm chủng hoặc tiêm nhắc mỗi 10 năm.

haTranauto

Xe tăng
Đăng tràn các báo chính thống rồi

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo em tìm hiểu trên mạng thì bệnh này có thể chữa, gây tử vong lớn ở trẻ nhỏ. Nên người ta chỉ tiêm cho trẻ nhỏ và người ở vùng dịch.
Tiêm tràn lan vừa yếu người vừa không đủ vacxin cho trẻ con cần hơn, hóng các cụ chuyên ngành

NNS

Xe ngựa
chương trình tiêm chủng mở rộng thì em nhớ cả chục năm nay mấy mũi văc xin bạch hầu, ho gà, uốn ván, viêm gan B là trẻ em sinh ra là đc tiêm luôn, nên khả năng dịch quay trở lại là ko có đâu, đề phòng thôi

NNS

Xe ngựa
Nãy đang nằm, tự dưng ngan nhà em nhắn tin bảo cho cả nhà đi tiêm bạch hầu.
Em mới rep lại là vợ vừa đọc báo về mấy con cave tay vịn ở Bắc Giang về Nghệ An lây bạch hầu ah. Vợ e bảo không phải, bạn nó là giáo viên 1 trường điểm cấp 2 ở Hoàn Kiếm bảo đang có dịch.
Em thì bảo bệnh này cả nc thanh toán rồi, trẻ con ai đẻ ra cũng đc tiêm, 1 cộng đồng khoẻ ko thể có chuyện bệnh đó quay lại đc. Nếu có ai nhiễm chỉ là cá thể yếu, ko đủ mạnh để lan ra cộng đồng đc.
Nó lại chat vs bạn, lát sau rep lại em là con kia bảo là vaccine có tác dụng 10 năm thôi, ai tiêm rồi chỉ cần tiêm nhắc lại 1 mũi 795k.
Em mới bảo là bạch hầu là 1 trong các bệnh đc tiêm free từ bé.
Tự dưng giờ lòi ra 795/mũi đắt lòi tù và như vậy, có khi là bọn con buôn nó tung tin đồn để cả nc đổ xô đi tiêm dịch vụ chứ vaccine bạch hầu đ’ gì gần 800k.
Nhà 4 người tiêm là mất 3 củ 2.
Trên này nhiều cụ hoạt động nhiều ngành nghề khác nhau, có nghe ngóng hàng nước ở đâu về vụ bệnh bạch hầu đang có nguy cơ thành dịch ko chứ em hóng mạng mẽo suốt thấy mỗi vụ con cave bị, chứ chưa thấy thành phố hay quận khuyến cáo gì.
con ngan già nhà em vừa mới mang thằng trống choai F1 đi tiêm mũi phòng HPV gì giá 3 củ/mũi đây

polizia

Xe container
chương trình tiêm chủng mở rộng thì em nhớ cả chục năm nay mấy mũi văc xin bạch hầu, ho gà, uốn ván, viêm gan B là trẻ em sinh ra là đc tiêm luôn, nên khả năng dịch quay trở lại là ko có đâu, đề phòng thôi
Vâng, thì em mới nghĩ là trẻ con ai đẻ ra cũng tiêm. Chỉ có 1 số ít đứa anti vaccine là ko cho con tiêm.
Thế nên nói chung cộng đồng đa số đã tiêm thì đc coi là cộng đồng khoẻ, bệnh khó quay lại thành dịch đc. Nhưng giờ có vẻ đang có tin lan truyền rủ nhau đi tiêm.