[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

tungLam.nwl

Xe tăng
Dzuiii lắm. E từ quê miền Trung vô SG sau khi tốt nghiệp đại học nên e hồn nhiên như cô tiên. E đi làm lúc đầu chưa có đt di động, vì chỗ e ngồi làm có cái ĐT bàn to chần dần đó. Sau đó 1 e nhân viên mát xa mới bán rẻ cho e cái ĐT 8250 Nokia, e mua xài còn nó đổi ĐT hoài luôn sau e mới biết nó được khách tặng ĐT, cứ 1 tháng là nó kể nó bị giựt ĐT trên đường đi làm về mấy a nghe nói vậy tội nghiệp mua tặng ĐT khác hihi. Cái vụ mất xe mất ĐT mẹ bịnh con đau...mấy e diễn hoài luôn và ok luôn á. E rất công nhận đàn ông thoáng tính í, đi ra ngoài tiền cứu giúp chị e phụ nữ rất nhiều hihi. E bản thân chỉ Chào hỏi khách và tính tiền có khi mời li nước trà ngay chỗ bàn ngồi trước quầy lễ tân mà khi tính tiền còn được tip được po nữa mà, ăn chơi là thế. Có những vị khách khi tới là từ bảo vệ giữ xe ...đến e đều được tip còn các cô mát xa được tiền po là hiển nhiên rồi.
Trước đây thời thanh niên chưa lập gia đình, em đại diện công ty đi tiếp khách suốt (bản chất là tàn cuộc thì mình trả tiền rồi về thanh toán với công ty) nên suốt ngày đi nhậu, cafe ôm xong Mát xa, Karaoke, vũ trường.. đến nỗi cái mùi son phấn của các em gái hành nghề ngửi phát là nhận ra. Không nghe cave kể chuyện là đúng vì hầu hết các em nó làm là vì có thu nhập tốt hơn việc lao động bên ngoài chứ hoàn cảnh nếu có cũng chỉ là cớ để vin vào. Hồi mới đầu thấy mấy em xinh xắn hiền dịu kể lể nọ kia tuy em không dại khờ nhưng cũng có phần tin, đến sau mấy năm quay lại gọi đi chơi, có em còn ra cả HN, thì vẫn thấy đang tiếp tục hành nghề mặc dù trước kia sống chết kêu làm hết năm có tí vốn rồi hoàn lương về quê lấy chồng.

7vienngocrong

Xe tăng
Trước đây thời thanh niên chưa lập gia đình, em đại diện công ty đi tiếp khách suốt (bản chất là tàn cuộc thì mình trả tiền rồi về thanh toán với công ty) nên suốt ngày đi nhậu, cafe ôm xong Mát xa, Karaoke, vũ trường.. đến nỗi cái mùi son phấn của các em gái hành nghề ngửi phát là nhận ra. Không nghe cave kể chuyện là đúng vì hầu hết các em nó làm là vì có thu nhập tốt hơn việc lao động bên ngoài chứ hoàn cảnh nếu có cũng chỉ là cớ để vin vào. Hồi mới đầu thấy mấy em xinh xắn hiền dịu kể lể nọ kia tuy em không dại khờ nhưng cũng có phần tin, đến sau mấy năm quay lại gọi đi chơi, có em còn ra cả HN, thì vẫn thấy đang tiếp tục hành nghề mặc dù trước kia sống chết kêu làm hết năm có tí vốn rồi hoàn lương về quê lấy chồng.
Năm 2002 cụ đi làm chưa và lương bao nhiêu, riêng chỗ e nhé có cô thu nhập tháng 24tr nhé, 20tr 1 tháng là bình thường còn mà khách po tiền trực tiếp cho mấy cổ là e k quản được. Vàng năm đó 8tr 1 lượng và đô là 1.625k nhé. E đổi đô cho khách 1tr6 e được 25k lời.

TRANGDC

Xe tăng
Năm 2002 cụ đi làm chưa và lương bao nhiêu, riêng chỗ e nhé có cô thu nhập tháng 24tr nhé, 20tr 1 tháng là bình thường còn mà khách po tiền trực tiếp cho mấy cổ là e k quản được. Vàng năm đó 8tr 1 lượng và đô là 1.625k nhé. E đổi đô cho khách 1tr6 e được 25k lời.
Em cũng đi làm năm 2002, lương của các cô này gấp 30 lần lương cử nhân mới ra trường như em, khiếp thật ^:)^

omerta77

Xe điện
Thế phải e e cũng làm :)) Lúc đấy lương e có 500k

longphamhoai

Xe tăng
Đúng các cô sống được nhờ dân chơi có tiền, hào phóng, lương em nhớ tháng 9/1998 em đi làm nhận lương 250k thử việc, ước ao bao giờ lương mình được 500k.

7vienngocrong

Xe tăng
Em cũng đi làm năm 2002, lương của các cô này gấp 30 lần lương cử nhân mới ra trường như em, khiếp thật ^:)^
Thế phải e e cũng làm :)) Lúc đấy lương e có 500k
Đúng các cô sống được nhờ dân chơi có tiền, hào phóng, lương em nhớ tháng 9/1998 em đi làm nhận lương 250k thử việc, ước ao bao giờ lương mình được 500k.
Không phải lương mà là thu nhập. Mấy cô làm nhân viên mát xa Không có lương mà ăn tiền bo thôi. Vé mát xa 80k 1h thì mức bo ít nhất mà khách bo là 50k còn đa phần 100k khách sộp thì trên 100k trở lên vô chừng. Càng đông khách các cổ càng có tiền. Chỗ e làm hồi đó giới đại gia vào nhiều cả người Việt lẫn người nước ngoài. Ví dụ 1 khách bo 100k và vé 80k khi tính tiền họ bo luôn 20k cho người tính tiền luôn.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Cách đây hơn 3 năm, lúc vừa hết dịch Covid, em được em A Tuân " Bá Đạo " gọi nhờ kiếm một ban nhạc 3 tay : trống,guitar, organ để làm show tối hôm đó ở KS Equatorial Q.5. Đó lần đầu tiên em gặp anh Đỗ Anh Dũng.
KS Equatorial thì em đã làm rất nhiều show ở đây, từ hội nghị event tới tiệc cưới, sinh nhật, toàn bộ là trên sảnh lớn lầu 2. Còn lần này, tiệc của anh D làm dưới Bar Lounge ở tầng hầm KS ( anh luôn luôn bao trọn nguyên Bar và cả các phòng Karaoke chung quanh, để không người lạ nào có thể vào khu tiệc của anh ).Tối đó ban nhạc được dặn có mặt lúc 21 giờ. Bước vào trong Bar, em rất ấn tượng trước dàn âm thanh ánh sáng cực kỳ hiện đại trị giá hàng tỷ đồng, cùng màn hình Led khổng lồ trên sân khấu. Cắm đàn xong, ban nhạc được mời vào phòng Karaoke nghỉ ngơi cùng với một số em ca sĩ trong thời gian chờ Boss tới.

Trong ảnh là em với anh Tân Guitar và các ca sĩ đang ngồi trong phòng Karaoke chờ Boss tới.

Chỉnh sửa cuối:

haivina

Xe điện
e loanh quanh lũy tre làng nên
mong 1 lần ra cho biết thổ đu rồi về nổ với mấy tay hàng xóm
Xin hỏi bác ở đâu ạ? Dân ở HN chủ yếu là tứ xứ nên hổ lốn lắm bác. Bác đừng nghĩ là ghê gớm mà lại thất vọng, có khi không được như luỹ tre làng bác đâu.

haivina

Xe điện
Tầm 2002 là nhiều ngành nghề kinh tế phát triển tốt rồi nên các ae tư nhân, nhà nước liên quan lĩnh vực đó kiếm khá, krok, matxa cũng bắt đầu hót nên kiếm tiền ngon là đúng thôi. Trong khi mấy ae ăn lương khởi điểm vẫn xơi bánh mì là chính. :))

DKeyboard

Xe buýt
Trong thời gian chờ đợi, nhân viên của Bar đưa thực đơn cho mọi người chọn , ai muốn gọi gì thì gọi, Boss sẽ thanh toán hết. Ba anh em ban nhạc gọi 3 ly Cocktail B52 và mì xào hải sản. Ăn xuống xong, chờ đến 22g30 Boss mới tới. Cùng đi với anh D có khoảng chục khách mời, nhân viên của anh và khoảng 5,7 cô Hoa hậu, người mẫu các kiểu. Lúc này, mở màn chương trình ca nhạc là cô ca sĩ La La Trần ( anh D rất thích cô này ) với bài hát mà Boss thích nhất là Tuyệt Tình Ca. Bài hát nói về tâm sự của người nằm trong trại giam nhớ thương người ở ngoài. Chả biết có mê tín hay không, chứ bài hát anh D thích nhất sau này lại vận đúng vào cuộc đời anh. Trong lúc ca sĩ hát, thỉnh thoảng cô thư ký của anh D và các khách mời đối tác của anh lại lên sân khấu tặng bông cho ca sĩ và ban nhạc, cây bông ít nhất cũng kẹp 2 tờ 500, còn không thì tờ 100 USD. Có khoảng 6,7 cô ca sĩ thay phiên trình diễn. Đêm hôm ấy em trở về nhà lúc 3 giờ sáng, nhưng không hề thấy mệt mỏi, vì ngoài khoản lương cứng 1,5 triệu/ người, anh em ban nhạc mỗi người có thêm gần 10 triệu tiền bo. Nhưng không thấm tháp gì với các em ca sỹ. Vài hôm sau, anh D lại vào SG. Ban nhạc đến hẹn lại lên. Trong lúc ngồi chờ Boss tới trong phòng Karaoke, em Ngân ca sĩ tiết lộ cho biết, hôm nọ em được gần 6000 USD tiền bo. Người va chạm nhiều khách sộp như em, mà nghe cũng phải giật mình. Choáng luôn ...

Trong ảnh là ca sĩ La La Trần đang hát trong tiệc của anh Dũng. Ảnh dưới là ca sĩ khác ( áo xanh ). Nếu zoom lớn ảnh có thể thấy anh DAD giữa khuôn hình.

Còn đây là anh em ban nhạc đang uống cocktail thư giãn.

Chỉnh sửa cuối:

Aocom

Xe buýt
Em kể lại . Có 1 trường hợp em biết chỉ thích đi đến z luôn dù khi đó anh đã 37 và 1 vợ 2 con . Anh ý là cựu đồng nghiệp với em . E biết anh chẳng thích hát hò gì mà chỉ loanh quanh tìm z luôn.anh ấy phong độ rộng tính và chơi có gu dù cũng không có đk vào các nơi ăn chơi như cụ chủ. Đứa hợp tính anh nhất là em nên có rủ nhưng tính em nhát xít. Cứ nhin mấy cái tuyên truyền SiDa và bệnh xh trên TV là em sợ tụt ngay. Rồi anh ấy khoe là khách quen 2 3 quán krok, massage phố núi . Thời đó các quán đó nơi có công trường thì hát là cớ mà thực chất là Z thôi . Ông anh xởi lởi nên ko mấy thành luôn bạn mấy chủ quán . Trong các nhân viên em biết anh ấy chỉ thích z 1 2 cô và các cô này đc chủ cho phép đi chơi búa xua với ông anh. 1 hôm ông đi chơi , ae bọn em gàn vì là mùng 1 mà mùng 3 bọn em có việc mới phải làm. Ông ấy nói :
Tao phải đi "chén" tí , con M nó nt gọi 😆. Mấy hôm nữa nó phải về quê thu đoàn phí và tổng kết công tác đoàn 1 tuần mới ra ..
Bọn em kệ ông anh. Đêm đó đương nhiên ông không về . Trưa hôm sau bọn em đi ăn thịt chóa thì gặp ông với 1 cô mà ông giới thiệu là M kia cũng đang ở quán ( M chắc là Nghệ danh 😆 ) . Em nhìn thì công nhận cô M này khá bắt mắt, tướng cũng lắm xôi nhiều thịt 🤣. Cô ta uống rượu quá tốt .
Bọn em đến sau nhưng vẫn về trước. Đêm ông anh mò về lán em mới hỏi :
Anh ơi . Sao cave lại đi thu đoàn phí ..
À. Nó nói nó phụ trách công tác đoàn thôn. Nó nói dối đi học nghề may rồi đi làm ở đây.
Sau mấy năm ông anh kia nói cô M đang đi học đhtc và làm tới phó bi thơ xã đoàn quê cô.
Hôm qua em đã kể câu chuyện này xong giật mình sợ nhỡ lộ ng ta nên xóa. Nhớ ra là chính em cũng ko biết tên thật cô ấy và quê hương cô ấy ở vùng nào thì lo gì.
Gần 20 năm nay em cũng không nhớ , ko tò mò hỏi xem sự nghiệp của cô đi tới đâu nữa .
Cụ luộc ốc lấy nước hả

Hoàng tử đỏ

Xe container
Năm 99 e đi làm, lương có số mà 825k, may mà e chả phải tiêu đến lương bao giờ. So sánh thì lương công nhân ngoài Bắc lúc đó 400-500k.
Năm 2002, e nhớ k nhầm thì tỷ giá đô la cỡ 1 USD hơn 13k thì phải, chưa đến 16k đâu Mợ.

DKeyboard

Xe buýt
Mấy ngày nay cong việc căng thẳng quá các cụ. Hôm qua em đi set up âm thanh ánh sáng ở Siêu thị Aeon Mall Bình Tân ( cách nhà 16 km ),4 giờ sáng mới về tới nhà. Sáng nay 6 giờ phải dậy lên đó sớm, giờ mới về tới nhà. Chiều nay Sinh nhật con gái Gia Vy lên 9 tuổi, Tư lệnh ra huấn thị phải tổ chức ở Biên hoà quê vợ. Thế là chiều nay 4 giờ lại phải kéo bầu đoàn thê tử về ĐN. Xin hẹn các cụ tối nay ta bàn tiếp về nhà hàng Lộc Thọ nhé.