[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

MyMac

Xe điện
Không phải ước mơ.
Một người cùng thời thì tưởng nhớ về một thời kỷ niệm.
Người trẻ không cùng thời thì tò mò thời đó nó ra răng.
Chỉ vậy thôi.

Ôi em fun tí thui mừ cụ. Nghiêm trọng hoá vấn đề làm gì cụ ơi hihi.

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ dùng cái tai nghe bt thì đỡ phải ghé đt vào miệng.
Kiểu kể chuyện 1 mình bên ly cà phê.
Cái đó em thử rồi. 9h - 10h tối mới mở điện thoại ra lò mò, ngồi lẩm bẩm một mình, gấu trên nhà đi xuống nhìn cứ tưởng bị làm sao định gọi 115 🤣🤣🤣

Sứa.

Xe điện

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Em nhớ ko nhầm thì năm 98 lúc đó đang học 11,bỏ học đi hát đâu đó tầm 3k/h.lúc đó hay hát mấy bài của đan trường với phương thanh
Năm 94 mình hay nhẩy hào từ E98 qua Z05 hát karaoke nhà Thức Oanh, nhà có 2 cô con gái Vân Anh, Kiều Anh. Hồi đó hát băng video, hát hết lại lấy cái tay quay nhựa, quay ngược lại.
Đêm về đi men men bờ ruộng toàn bị vệ binh rình bắt.

Sứa.

Xe điện
Cái đó em thử rồi. 9h - 10h tối mới mở điện thoại ra lò mò, ngồi lẩm bẩm một mình, gấu trên nhà đi xuống nhìn cứ tưởng bị làm sao định gọi 115 🤣🤣🤣
:)) hồi đt mới có tai nghe, thi thoảng dân tình lại giật mình vì có ông đi xe máy cứ nói chuyện, cãi nhau 1m mà do đeo tai nghe nên nói càng to ...tưởng tâm thần thật bác ạ =))

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
90 vào Tổng hợp là giỏi rồi.
ps: anh đi "đàn ca hát xướng" suốt thì thời gian đâu mà học hành?
Dạ học hành gì nổi cụ ơi. Rượu + Gái ...Sáng không dậy nổi. Bởi thế nên cố gắng đeo bám mãi cuối cùng em cũng đứt gánh giữa đường năm thứ tư ĐH.
Nói qua về chuyện thi cử. Kỳ thi ĐH 1990 của em đúng tuyệt đối với câu " Học tài thi phận ", " Hay không bằng hên ". Từ cấp 3 em đã khá kém về Toán Lý Hoá,chỉ khá về Văn Sử ( năm lớp 5 em được giải Nhất HS Giỏi Văn Q.3,nhờ vậy cuối năm ẵm luôn Giải HS XS Nhất Trường NVH ). Sau khi trầy trật tốt nghiệp Cấp 3,em nộp đơn thi khối C vào 4 trường :
- Khoa Kinh tế Chính trị ĐHTH TPHCM.
- Phân hiệu ĐH Pháp Lý ở Bình Triệu ( sau đổi là ĐH Luật ).
- ĐH Sư Phạm TPHCM.
- Trung Học VHNT TPHCM ( Khoa Organ - Thầy Hoàng Mãnh ).
Em cũng ôn bài khá lơ mơ. Chả hiểu Ông Bà độ cách nào mà trúng cả 4 trường,mà tất cả đều có học bổng mới oanh liệt ! Sau khi chở bà già lên xem " bảng vàng " ở sân Trường ĐHTH 227 Ng Văn Cừ Q.1, bà quá xúc động thưởng nóng 1 con DĐ đỏ ngay và luôn !( hàng second-hand thôi ạ ) giá 26 chỉ vàng 9 tuổi rưỡi.
Lan man qua chuyện xe cộ chút. Sáng hôm sau 2 mẹ con đến xem xe ở 1 nhà thuộc Khu Bàn Cờ Q.3. Sau khi xem xe ( biết gì mà xem.. ),2 mẹ con hẹn sáng hôm sau mang vàng đến lấy xe. Vì quá nôn nóng ( các cụ hiểu cho ) nên ngay tối hôm đó 2 mẹ con đến luôn. Thì ôi thôi gì thế kia ? 3,4 anh đang tháo bung máy xe rọi đèn vào rất khẩn trương hý hoáy tháo lắp gì đó. Anh chủ xe vội bla bla giải thích nọ kia...Hai mẹ con gà mờ cũng chả biết gì chờ đến tối khuya mới cùng nhau leo lên con xe chiến thắng phi về nhà. Mãi 2 năm sau khi bán xe ( lỗ đúng 2 chỉ ),em mới biết anh chủ xe thật thà kia đã thay bộ đầu nòng lô vào ( ấy là anh cò mua xe em giải thích như vậy ).
Chiếc DD70 này đã gắn bó với em trong suốt 2 năm với nhiều kỷ niệm,nhất là với người yêu đầu đời bao lần cùng đưa nhau về Đồng Tháp theo Gánh hát Loto của gia đình nàng. Lúc chưa đi làm bia ôm,túng quá theo gợi ý của anh Lâm " ghiền " sửa xe Honda đầu hẻm 280 CMT8, em còn tháo phăng cặp đèn xi nhan sau lấy tiền xài. Sau đó mua 2 miếng decal vuông màu đỏ dán vào nhìn dáng xe càng đẹp...
Em còn nhớ mãi biển số con D D này sau khi sang qua tên em là 50B - 0156.

Chỉnh sửa cuối:

anhson

Xe tải
Dạ đúng rồi cụ ơi. Nhạc sĩ Chu Minh Ký còn là tác giả bài hát " Này em ơi hãy hát,hát đi em bài ca mùa Thu ..." và đặt lời Việt cho một số bài hát nhạc Hoa nữa ạ.
Cụ này chuyển lời việt Wonderful tonight.. E rất mê. Cảm ơn cụ

zinhaicau

Xe điện
Năm 94 mình hay nhẩy hào từ E98 qua Z05 hát karaoke nhà Thức Oanh, nhà có 2 cô con gái Vân Anh, Kiều Anh. Hồi đó hát băng video, hát hết lại lấy cái tay quay nhựa, quay ngược lại.
Đêm về đi men men bờ ruộng toàn bị vệ binh rình bắt.
Vệ binh sư 316 với 98 lúc ấy cũng khét lẹt rồi. Quân D trưởng tên Tráng nữa thì thôi.

minhmo

Xe cút kít

thằng nhà quê

Xe điện
Dạ học hành gì nổi cụ ơi. Rượu + Gái ...Sáng không dậy nổi. Bởi thế nên cố gắng đeo bám mãi cuối cùng em cũng đứt gánh giữa đường năm thứ tư ĐH.
Nói qua về chuyện thi cử. Kỳ thi ĐH 1990 của em đúng tuyệt đối với câu " Học tài thi phận ", " Hay không bằng hên ". Từ cấp 3 em đã khá kém về Toán Lý Hoá,chỉ khá về Văn Sử ( năm lớp 5 em được giải Nhất HS Giỏi Văn Q.3,nhờ vậy cuối năm ẵm luôn Giải HS XS Nhất Trường NVH ). Sau khi trầy trật tốt nghiệp Cấp 3,em nộp đơn thi khối C vào 4 trường :
- Khoa Kinh tế Chính trị ĐHTH TPHCM.
- Phân hiệu ĐH Pháp Lý ở Bình Triệu ( sau đổi là ĐH Luật ).
- ĐH Sư Phạm TPHCM.
- Trung Học VHNT TPHCM ( Khoa Organ - Thầy Hoàng Mãnh ).
Em cũng ôn bài khá lơ mơ. Chả hiểu Ông Bà độ cách nào mà trúng cả 4 trường,mà tất cả đều có học bổng mới oanh liệt ! Sau khi chở bà già lên xem " bảng vàng " ở sân Trường ĐHTH 227 Ng Văn Cừ Q.1, bà quá xúc động thưởng nóng 1 con Đ đỏ ngay và luôn !( hàng second-hand thôi ạ ) giá 26 chỉ vàng 9 tuổi rưỡi.
Lan man qua chuyện xe cộ chút. Sáng hôm sau 2 mẹ con đến xem xe ở 1 nhà thuộc Khu Bàn Cờ Q.3. Sau khi xem xe ( biết gì mà xem.. ),2 mẹ con hẹn sáng hôm sau mang vàng đến lấy xe. Vì quá nôn nóng ( các cụ hiểu cho ) nên ngay tối hôm đó 2 mẹ con đến luôn. Thì ôi thôi gì thế kia ? 3,4 anh đang tháo bung máy xe rọi đèn vào rất khẩn trương hý hoáy tháo lắp gì đó. Anh chủ xe vội bla bla giải thích nọ kia...Hai mẹ con gà mờ cũng chả biết gì chờ đến tối khuya mới cùng nhau leo lên con xe chiến thắng phi về nhà. Mãi 2 năm sau khi bán xe ( lỗ đúng 2 chỉ ),em mới biết anh chủ xe thật thà kia đã thay bộ đầu nòng lô vào ( ấy là anh cò mua xe em giải thích như vậy ).
Chiếc DD70 này đã gắn bó với em trong suốt 2 năm với nhiều kỷ niệm,nhất là với người yêu đầu đời bao lần cùng đưa nhau về Đồng Tháp theo Gánh hát Loto của gia đình nàng. Lúc chưa đi làm bia ôm,túng quá theo gợi ý của anh Lâm " ghiền " sửa xe Honda đầu hẻm 280 CMT8, em còn tháo phăng cặp đèn xi nhan sau lấy tiền xài. Sau đó mua 2 miến decal vuông màu đỏ dán vào nhìn dáng xe càng đẹp...
há há - quá dzữ

DKeyboard

Xe buýt
Mạn phép hỏi cụ: thời đấy cụ có chơi cái keyboard mà nó cải tiến để đeo như đàn guitar không ah (như cái board anh gì của Modertalking và chị Sandra chơi ấy).
Thêm nữa, thời em học đại học ở SG chung lớp em có 1 anh (lớn hơn em 1-2 tuổi nhưng học chung lớp) anh ấy tên Tuyên, sv nhưng tối có đi hát ở tụ điểm.
.
kỷ niệm: thời bọn em học đh, trường ở Thủ đức nhưng có phân viện trên SG, các bạn nữ ở Sg sành điệu nên các chương trình ca nhạc cấp trường các bạn ấy xuống TĐ hát thì không cần ghép nhạc với ban nhạc (cũng sv thôi) nhưng hát cũng khá ăn ý, đoạn cuối để chấm dứt là các bạn ấy vừa hát vừa ra động tác "chỉ huy nhạc" để kết luôn. Thời đấy ban nhạc trường: guitar điện, guitar bass, trống và đương nhiên là 1 keyboard.
Dạ bẩm cụ năm 1989 mẹ em liều lĩnh xuất vàng Kim Thành ra mua cho chúng em 2 cây đàn. Chính là cây PSS 270 bé tý teo và cây organ có cần đeo màu đỏ SHS 10 đấy ạ. Cây đàn đeo này anh Chu Minh Ký thích đeo ở Sân khấu 126 ( vì anh còn phải hát bè cho ca sĩ ),còn bắt em ra đàn cây Technics bằng sắt.
Nói tới đây rưng rưng nhớ Mẹ già đã ra người thiên cổ. Cô gái Hà nội gốc,nguyên phát thanh viên Đài Tiếng Nói Việt Nam theo chồng về Nam ( bố em nguyên là BS riêng của Ông Cốp số 1 VN,sau 75 vào Nam phụ trách Cục BVSK TW đóng ở T78 ).Năm 1978 mẹ mua 2 cây đàn Piano để trong nhà và mời GV về dạy cho 3 thằng con dại. Sau này đi làm có tiền em cũng trả nghĩa cho Mẹ được phần nào ...

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Dạ bẩm cụ năm 1989 mẹ em liều lĩnh xuất vàng Kim Thành ra mua cho chúng em 2 cây đàn. Chính là cây PSS 270 bé tý teo và cây organ có cần đeo màu đỏ SHS 10 đấy ạ. Cây đàn đeo này anh Chu Minh Ký thích đeo ở Sân khấu 126 ( vì anh còn phải hát bè cho ca sĩ ),còn bắt em ra đàn cây Technics bằng sắt.
Nói tới đây rưng rưng nhớ Mẹ già đã ra người thiên cổ. Cô gái Hà nội gốc,nguyên phát thanh viên Đài Tiếng Nói Việt Nam theo chồng về Nam ( bố em nguyên là BS riêng của Ông Cốp số 1 VN,sau 75 vào Nam phụ trách Cục BVSK TW đóng ở T78 ).Năm 1978 mẹ mua 2 cây đàn Piano để trong nhà và mời GV về dạy cho 3 thằng con dại. Sau này đi làm có tiền em cũng trả nghĩ cho Mẹ được phần nào ...
Gđ cụ cơ bản thế mà ông già ko hướng theo con đường nhà nước nhỉ?

DKeyboard

Xe buýt
Gđ cụ cơ bản thế mà ông già ko hướng theo con đường nhà nước nhỉ?
Dạ không cụ ạ. Vì trách nhiệm khá nặng nên Ông già phải trực suốt trong T78. Em có theo vào trong đó chơi hoài. Ổng có 1 Vila riêng,máy lạnh 24/24 ( thời đó là siêu khủng ).Dưới trệt là phòng khám bệnh,trên lầu Ba em ở. Một ngày chỉ về thăm nhà 30 phút buổi chiều thôi ạ.

dongnat123

Xe container
Em vãi linh hồn giai đoạn này. Hàng xóm khoảng 4 gia đình sống trong một nhà, dân lao động tự do (bán bánh bèo, đạp xích lô, ba gác) thời gian rảnh gối đầu nên luân phiên hát nhạc vàng từ 8h sáng đến 10h đêm

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Dạ không cụ ạ. Vì trách nhiệm khá nặng nên Ông già phải trực suốt trong T78. Em có theo vào trong đó chơi hoài. Ổng có 1 Vila riêng,máy lạnh 24/24 ( thời đó là siêu khủng ).Dưới trệt là phòng khám bệnh,trên lầu Ba em ở. Một ngày chỉ về thăm nhà 30 phút buổi chiều thôi ạ.
Ông cụ là 1 trong những BS của cụ Ba khi xưa nhỉ?