[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái đoạn nhanh tay chèo..em xoắn mịa cả lưỡi.🤣
Nhưng phải nói những bài hát do các nhạc sỹ thời xưa sáng tác nghe thích cụ nhỉ, giai điệu và ca từ rất hay. Như bài Bác đang cùng chúng cháu hành quân giai điệu nó hào hùng, ca từ hay và mộc mạc. Như câu “hôm nay bác gọi cả non sông đáp lời”, nếu để nhạc sỹ trẻ thời nay khéo viết luôn là “hôm nay bác gọi toàn thể nhân dân đáp lời” cho đúng chủ trương, đường lối luôn ấy chớ :))

Rồi chia tay hoàng hôn của Thuận Yến ca từ cũng hay, tái hiện khung cảnh rất đời thường mộc mạc mà sâu nắng:
Anh phải về thôi xa em thôi
Hoàng hôn yên lặng cũng theo về
Giọt nắng cuối ngày rơi xuống tóc
Mà lời từ biệt chẳng lên môi
Xa hàng cây đêm hò hẹn ta ngồi
Hoa khế rụng tím ngăn lối nhỏ
Để mãi lòng ta xao xuyến bồi hồi
Chia tay em chia tay hoàng hôn
Anh mang theo về tình yêu và nỗi nhớ
Anh mang theo về con tim cô đơn
Chia tay em chia tay hàng cây
Gởi lại cho em trái tim thắp lửa
Gởi lại cho em một nửa vầng trăng!

Rồi rừng cây đời người thấm đậm ý nghĩa với ca từ mộc mạc~o)

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Cụ lập gđ cũng muộn thì phải. Căn cứ theo chi tiết học 12 năm 89 thì em dự cụ sn 1972. Con 13 là sn 2011. Vậy khả năng cụ lấy vợ khi 38.. 2910.
Dạ cụ chuẩn không cần chỉnh ạ. Em cưới vợ năm 2010,sinh cháu trai đầu 2011( cũng mê bóng đá như bố ) và sinh cháu gái út 2015 ạ.

vitomxau

Xe container
Tiếp các cụ nhé.
Năm mình học lớp 12 (1989) thì bà già chiều con mua 2 cây đàn organ cho mình và ông anh lớn hơn mình 2 tuồi ( lúc đó đang học Khoa Anh văn ĐHTH TPHCM ).Ông anh kéo luôn mình đi làm tối thứ bảy và Chủ nhật ở KS Victory Q3 rồi qua Công viên Lê Văn Tám. Lương 10.000/đêm. Vậy là mình bắt đầu vào nghề. Được cái 3 anh em nhà mình được ( hay bị ) bà già bắt học piano từ nhỏ nên mình vào nghề rất dễ dàng ( vì piano và organ giống nhau 80% ).Năm 1990 mình đỗ vào ĐHTH Khoa Kinh tế. Năm đầu học ở Cơ sở 3 Thủ Đức,những năm sau về Đinh Tiên Hoàng gần Đài Truyền Hình TPHCM.
Lúc này mình vào Ban nhạc của Trường ( ông anh làm Trưởng Ban. Cụ VVT lúc đó là Phó Bí Thư Đoàn Trường ).Mình chuyển qua đàn đám cưới ở Nhà hàng Kỳ Hoà Q.10 cho bầu Khánh Hùng Khánh Cường. Sau đó về Sân khấu 126 làm hàng đêm với anh Keyboard Chu Minh Ký. Nhờ đó tay nghề nâng lên rõ rệt. Đến khoảng tháng 8 năm 1992 bầu Phương Sóc kéo mình về Sân khấu Ca nhạc Quận 10 ( gần Hồ Kỳ Hoà. Nhạc sĩ Lê Quang là Trưởng Ban nhạc ).Mình nhớ rất rõ thời gian vì khi đó anh em nhạc công đang tập luyện chuẩn bị cho Chương trình 2/9. Bỗng một biến cố xảy đến đã kéo mình vào trong lòng của nhà hàng " gác tay "...
Cụ nói em mới biết bác Chu Minh Ký là keyboard, thời điểm hiện tại bác ấy hay đi hát hơn và vẫn rất cháy.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ nói em mới biết bác Chu Minh Ký là keyboard, thời điểm hiện tại bác ấy hay đi hát hơn và vẫn rất cháy.
Dạ anh Chu Minh Ký đàn keyboard tuyệt hay cụ ạ. Thời điểm đầu những năm 90 anh ở trong Khu Tập Thể Đoàn Bông Sen ở Q.1. Anh đi chiếc Honda Dame xanh,có xuống nhà em ở CMT8 vài lần để hướng dẫn em nhiều ngón đàn. Ví dụ :
- Cách dạo Piano đầu bài và hợp âm bài Loreen của Sandra ( cho ca sĩ Thanh Hương Sandra VN hát ).
- Cách rải tranh sáo bầu cho đoạn đầu ngâm thơ của anh Ngọc Sơn trong bài Lòng mẹ 2 ( Con di cách biệt phương trời...).

Xe nội lước

Xe container
Nhưng phải nói những bài hát do các nhạc sỹ thời xưa sáng tác nghe thích cụ nhỉ, giai điệu và ca từ rất hay. Như bài Bác đang cùng chúng cháu hành quân giai điệu nó hào hùng, ca từ hay và mộc mạc. Như câu “hôm nay bác gọi cả non sông đáp lời”, nếu để nhạc sỹ trẻ thời nay khéo viết luôn là “hôm nay bác gọi toàn thể nhân dân đáp lời” cho đúng chủ trương, đường lối luôn ấy chớ :))

Rồi chia tay hoàng hôn của Thuận Yến ca từ cũng hay, tái hiện khung cảnh rất đời thường mộc mạc mà sâu nắng:
Hoàng hôn yên lặng cũng theo về
Giọt nắng cuối ngày rơi xuống tóc
Mà lời từ biệt chẳng lên môi
Xa hàng cây đêm hò hẹn ta ngồi
Hoa khế rụng tím ngăn lối nhỏ
Để mãi lòng ta xao xuyến bồi hồi
Anh mang theo về tình yêu và nỗi nhớ
Anh mang theo về con tim cô đơn
Chia tay em chia tay hàng cây
Gởi lại cho em trái tim thắp lửa
Gởi lại cho em một nửa vầng trăng!

Rồi rừng cây đời người thấm đậm ý nghĩa với ca từ mộc mạc~o)
Em thì lõm bõm hát đc vài bài. Và hát cũng ko hay. Kiểu .
Trở về dòng sông tuổi thơ.
Ngày về.
Sa mạc ty.
Cỏ úa .
Ng em xóm đạo.
1 mai giã từ vk.
Làng nhàng thế.
Riêng bài HN những chiến công. Thì nhạc dạo là em bịt mũi : u...u....u đồng bào chú ý. Đồng bào chú ý . Máy bay địch đang cách tp 50km.. đề nghị đồng bào rúc hầm trú ẩn. Các lực lượng vt sẵn sàng đánh chén.. Ta đi trên đường hn rực rỡ chiến công..he he..

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Theo ý hiểu của em, chuyện bo riêng bo chung là thời điểm cụ chưa về PhiPhi, tầm 95 96. Lương cơ bản hồi ấy 120k. Trung bình lương công chức 400-500k. (Học bổng trường Sư phạm NN 27k/tháng)
Bo riêng 200k tức là nửa tháng lương, tương đương 3-4 triệu bây giờ. So với mức bo riêng hiện tại ở HN bây giờ vẫn là quá khủng
Daj em nhớ năm 1994 em làm ở Nhà hàng Nam Mỹ Q.PN. Em cặp với 1 em tên Khanh nickname là Khanh VB ( SN 75 ). Em này hát rất hay và đẹp nên có nhiều khách yêu cầu. Trong số đó có anh Sơn GĐ CTy In ( đã bị tử hình ).Một bữa kia a Sơn bo riêng cho K 400. Em ghen quá thoi cho em K 1 trận ngay tại nhà hàng. Đúng là thời trai trẻ trẩu tre cụ nhỉ hihi.

Vomoicuoi

Xe tăng
Nhà hàng Thượng Uyển nắm trên đường XVNT Q.1( bây giờ đổi là NTMK ). Đó là phần đất gần cổng sau Sở Thú cắt ra cho thuê. Em và anh Thanh được gọi vào trình diện anh Tường GĐ Nhà hàng ( gọi là anh nhưng anh Tường lúc đó khoảng 50 tuổi ).Nhờ có sự giới thiệu của chị Hoa nên sau vài câu hỏi, 2 anh em được nhận vào làm ngay chiều hôm ấy.
Lúc đó em liều mạng lên tiệm anh Dũng Orgqn ở Lê Lợi Q1 thuê 1 cái loa 2 tấc rưỡi ( bass 25 cm và trelbe ).Chả nhớ bằng cách nào em xoay sở được 1 cái ampli và 1 micro dây để khai trương luôn hôm ấy. Ban nhạc anh Vinh rất fairplay nhường cho ban nhạc mới vào bàn trước. Thời ấy trong nhà hàng Thượng Uyển tiền bo cho đào và ban nhạc tối thiểu là 50 ngàn trở lên. Nhiệm vụ anh Thanh là làm MC và hát vài bài,sau đó bỏ ra khỏi phòng lâu lâu xẹt vô lại. Em đàn thì ở suốt trong phòng. Tối hôm đó chạy được 2 bàn được 200 ngàn. Mỗi anh em chia nhau 100 ngàn. Quá shock !
100k thời điểm này to lắm. Cụ mà ốp tất vào vàng thì thời điểm này cứ ở nhà trông con vợ nó cũng éo dám khinh.

isc46x1

Xe tải
Tiếp các cụ nhé.
Năm mình học lớp 12 (1989) thì bà già chiều con mua 2 cây đàn organ cho mình và ông anh lớn hơn mình 2 tuồi ( lúc đó đang học Khoa Anh văn ĐHTH TPHCM ).Ông anh kéo luôn mình đi làm tối thứ bảy và Chủ nhật ở KS Victory Q3 rồi qua Công viên Lê Văn Tám. Lương 10.000/đêm. Vậy là mình bắt đầu vào nghề. Được cái 3 anh em nhà mình được ( hay bị ) bà già bắt học piano từ nhỏ nên mình vào nghề rất dễ dàng ( vì piano và organ giống nhau 80% ).Năm 1990 mình đỗ vào ĐHTH Khoa Kinh tế. Năm đầu học ở Cơ sở 3 Thủ Đức,những năm sau về Đinh Tiên Hoàng gần Đài Truyền Hình TPHCM.
Lúc này mình vào Ban nhạc của Trường ( ông anh làm Trưởng Ban. Cụ VVT lúc đó là Phó Bí Thư Đoàn Trường ).Mình chuyển qua đàn đám cưới ở Nhà hàng Kỳ Hoà Q.10 cho bầu Khánh Hùng Khánh Cường. Sau đó về Sân khấu 126 làm hàng đêm với anh Keyboard Chu Minh Ký. Nhờ đó tay nghề nâng lên rõ rệt. Đến khoảng tháng 8 năm 1992 bầu Phương Sóc kéo mình về Sân khấu Ca nhạc Quận 10 ( gần Hồ Kỳ Hoà. Nhạc sĩ Lê Quang là Trưởng Ban nhạc ).Mình nhớ rất rõ thời gian vì khi đó anh em nhạc công đang tập luyện chuẩn bị cho Chương trình 2/9. Bỗng một biến cố xảy đến đã kéo mình vào trong lòng của nhà hàng " gác tay "...
Cụ Chu Minh Ký mà cụ nhắc có phải là cụ Ký vẫn hát ở Acoustic Ngô Thời Nhiệm ko ạ?

DKeyboard

Xe buýt
Dạ cái loa loại này khá giống dàn âm thanh anh em nhạc công bia ôm thuở ấy. Chỉ khác chỗ ampli là có một hộc như hộc bàn có nắp đậy để nhét micro và mấy quyển nhạc vào. Có một chú ở Phan Xích Long Q.PN chuyên trị đóng loại loa-tủ này. Quyển nhạc thì sau này có dịch vụ in vi tính nên cũng đỡ khổ. Mình cứ thuê in bài nào phổ biến ( Chùa Hương, Lý qua cầu v.v...) hoặc photocopy của bạn,xong bọc mica từng trang rồi mới đóng lại thành từng quyển khổ A4 đem vào phòng cho khách. Thường thì 1 " ban nhạc " có 3,4 quyển nhạc như thế.
Nhạc công để đàn lên trên loa. Em ngồi ghế thấp nên tầm mắt khá giới hạn.

Ku Tre

Xe tải
Xin phép các cụ 1 tuần em đi làm khoảng 2,3 tối ( tuỳ công việc ). Tối nào không đi làm như tối nay em sẽ ráng thức khuya chia sẻ với các cụ. Tối nào em đi làm thì thường về nhà sau 23g,khá mệt và say không đủ sức gõ. Mong các cụ lượng thứ ạ.
Trên bàn phím điện thoại, ipad (hình chiếc micro) nó có chức năng dịch giọng nói thành văn bản. Cụ chủ dùng cái đó cho nhanh, đỡ phải gõ phím vất vả.

Phỗng new

Xe điện
Theo ý hiểu của em, chuyện bo riêng bo chung là thời điểm cụ chưa về PhiPhi, tầm 95 96. Lương cơ bản hồi ấy 120k. Trung bình lương công chức 400-500k. (Học bổng trường Sư phạm NN 27k/tháng)
Bo riêng 200k tức là nửa tháng lương, tương đương 3-4 triệu bây giờ. So với mức bo riêng hiện tại ở HN bây giờ vẫn là quá khủng
Năm 95, em có ông bạn VK Ba Lan về chơi. Tay này bố mẹ làm soái ở bển nên đạn nhiều lắm. Mạn Thanh Xuân hồi hổi có KOK VIP Viễn Đông, tay bạn tip cho mỗi cô tay vịn 1 tờ 100USD, gớm các cô ôm nhau nhảy cẫng lên :))
Hồi đó cứ mong ông bạn này về nước chơi hơn mong mẹ đi chợ. Bẵng đi một thời gian mất liên lạc đến giờ, ko hiểu tình hình sống chết thế nào :(

--Lamborghini--

Xe cút kít
Kinh, có tí mồi chả có âm thanh hình ảnh gì mà có tới 72 cụ hóng hớt hê hê. Chứng tỏ nhiều cụ mơ ước trở thành ca sĩ thế cơ chứ.
Không phải ước mơ.
Một người cùng thời thì tưởng nhớ về một thời kỷ niệm.
Người trẻ không cùng thời thì tò mò thời đó nó ra răng.
Chỉ vậy thôi.

cuhaifus

Xe container
Lúc mình vào làm nhà hàng có khoảng 50 tiếp viên từ 18 đến 30 tuổi. Nói chung đều đẹp.từ 7 điểm trở lên. Các cô chia làm 3 tổ do chị Thu,chị Hồng,chị Tâm làm tổ trưởng. Mỗi tổ trực 1 ngày. Tổ nào trực thì phải vào từ trưa để sửa soạn trang điểm. Có những chị có nhiều khách quen như chị Phụng. Chị hát rất hay. Bài tủ là Em đi Chùa Hương và " Nhậu thì nhậu mà say đừng say "( chế lời bài Giận mà thương ).Chị rất thương mình. Chị nói mình giống y như anh Tuấn bồ chị. Tối tối làm xong chị hay nhờ mình chở đi vòng vòng choi ( lúc đó mình đi con Astrea phuộc nhún giò gà dáng tựa như Dream cao- bây giờ đã tuyệt chủng ).Lúc đó còn khờ quá nên chỉ vậy thôi ...
Chị có nhiều khách quen sộp như anh Ba Khuya đã kể. Trên nguyên tắc khi khách đã yên vị,quản lý ( ở TƯ gọi là tổ trưởng ) sẽ vào hỏi khách có yêu cầu tiếp viên nào ngồi không. Sau khi khách yêu cầu cô ABCD nào đó.quản lý sẽ xuống phòng đào ( ở TƯ gọi là phòng nữ ) gọi cô đó lên. Nếu khách không yêu cầu.quản lý sẽ " trông mặt mà bắt hình dong "chọn một số cô lên ngồi mỗi cô 1 khách. Việc chọn lựa này hoàn toàn theo cảm tính nên việc " đi đêm "," chạy khách chạy bàn "( giống như chạy chức chạy quyền bây giờ ) giữa đào và quản lý đương nhiên phải có. Biết điều với quản lý thì được đưa vào những bàn khách bo sộp.khách " hiền ".ít " quậy "( quậy có nghĩa là sờ mó.bốc hốt ,,).không " ngồi dai "v.v...Một số cô lên chào phòng.khách không vừa ý ( hoặc không cho khách quậy ) sẽ bị khách kêu " đổi đào ",hay còn gọi là " dội bàn",,,
Chị Phụng hay vào bàn tỉ tê với khách,em có thằng em trai đàn hay lắm ,anh kêu vô đàn em hát nhe. Thế là cũng ý ới gọi quản lý " Chị ơi khách yêu cầu ban nhạc thằng D ...'. Thế nên khi phát triển tới 5 ban nhạc ( mình,anh Vinh và anh Cường.a Dũng đàn Bass QK7 chuyển qua organ.anh Tiến " mù ".anh Linh " điếm"( vì hay dành bàn ) thì quan hệ thân thiết giữa nhạc công và đào trở nên khá cấp bách. Lúc đó ban nhạc sắp theo tua,mỗi người trực 1 ngày đi sớm,còn lại sắp thứ tự. Ấy vậy mà có khi 4 ban nhạc kia còn chưa làm được bàn nào,thì anh Linh " điếm " đã chạy được 3 bàn rồi,mặc dù anh đàn dở nhất ( vì anh được các chị yêu cầu " lụi " do anh hứa chia phần trăm tiền bo cho các chị ),,,
Đã bắt đầu có góc khuất, Cụ đều tay nha

onano69

Xe container
Năm 95, em có ông bạn VK Ba Lan về chơi. Tay này bố mẹ làm soái ở bển nên đạn nhiều lắm. Mạn Thanh Xuân hồi hổi có KOK VIP Viễn Đông, tay bạn tip cho mỗi cô tay vịn 1 tờ 100USD, gớm các cô ôm nhau nhảy cẫng lên :))
Hồi đó cứ mong ông bạn này về nước chơi hơn mong mẹ đi chợ. Bẵng đi một thời gian mất liên lạc đến giờ, ko hiểu tình hình sống chết thế nào :(
Hồi đấy Nguyễn Trãi và Thái Hà có mấy điểm hát cũng nổi ;))

onano69

Xe container
Nguyễn Trãi là VIP Viễn Đông đấy cụ.
Sau thời đấy phát triển sang mạn NVC Gia Lâm ;)) một thời gian sau thì NVC cũng nhạt nhòa, một số quán hát chuyển sang cho thuê làm Salon oto. Năm 2002 anh bạn sửa nhà trước là quán Karaoke làm Gara oto đào bể phốt chở 3 xe bsc :))

z300

Xe điện
Bác chủ thớt có phải giờ mem của HOG Sài gòn không đấy?

Binh Nguyen

Xe buýt
Hồi đấy Nguyễn Trãi và Thái Hà có mấy điểm hát cũng nổi ;))
Thời những năm cuối 90 đầu 2000 thì có thêm khu Vọng nữa cụ ạ, khá nhiều quán nhưng em ấn tượng KROK tên Thái Trinh.
Sau thời đấy phát triển sang mạn NVC Gia Lâm ;)) một thời gian sau thì NVC cũng nhạt nhòa, một số quán hát chuyển sang cho thuê làm Salon oto. Năm 2002 anh bạn sửa nhà trước là quán Karaoke làm Gara oto đào bể phốt chở 3 xe bsc :))
Hi, bọn em ở Đống Đa cũng hay trêu, mỗi khi trời mưa khu phố Vọng ngập nước vì tắc BSC.