[Funland] Bé chậm lớn, nhờ tư vấn

lta500

Xe buýt
Các cụ trên nói hết rồi ạ
Viện dinh dưỡng là chuẩn bài nhất
Viện dinh dưỡng họ khám cũng chỉ cho mình biết con thiếu chất gì, cần bổ sung chất gì. Còn việc bổ sung được hay không lại là câu chuyện hoàn toàn khác mợ ạ.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
cụ coi bé thíc ăn gì thì mua , chứ đừng thấy cháu ăn hoài 1 món mà ko cho
như cháu nhà tui nó chỉ thíc an thịt kho trứng rùi lấy trứng ăn
sợ bé ăn trứng nhìu ko tốt thử ko nấu 1 tuần y như gằng cả tuần bé ăn rất ít và ko tăng cân lun
đành phải làm thịt kho trứng lại cho bé ăn , rùi kèm thêm này kia ,
1 tuần ăn thịt kho trứng chắc 3 ngày , ngày tầm 3 trứng ,
h thì bé thíc ăn lung tung và phát triển rất tốt nữa
Trứng là loại thực phẩm ngon bổ rẻ. Trẻ ăn nhiều trứng da dẻ đẹp, phát triển chiều cao rất tốt.

Chào các cụ/mợ, thằng cu nhà e hơn 2 tuổi mà mới đc 10kg, 2 vc chăm đủ kiểu mà vẫn ko cải thiện được mấy. Các cụ/ mợ từng trải qua cho có phương pháp nào hay không cho e xin lời khuyên với nhé. cảm ơn các cụ, các mợ.
em bổ sung: bé cao dưới chuẩn 83cm < min 85cm, bé mới đi nhà trẻ nên hay ốm vặt, hồi bé sinh đúng đợt covid nên mẹ bị mất sữa, mà cũng ko chịu bú sữa ngoài mấy. Ngày 200ml sữa tươi, trái cây đa dạng. cơm thì bố mẹ cho ăn theo nhu cầu (cũng ko ép được, ép là ói)
cụ đưa cháu đi khám/tư vấn tại Viện dinh dường QG hoặc khoa tiêu hoá/BV Nhi

phamhungbs

Xe điện
Bé út nhà em cũng sinh cùng đợt Covid với cu con nhà cụ rồi. Em quan sát các nhóc con nhà em thì nhận thấy chỉ cần chăm cho con ăn đủ theo tìm hiểu của bố mẹ để cân bằng chất, giúp con phát triển hoàn thiện ngay từ nhỏ. Việc khám ở Viện dinh dưỡng cho bọn trẻ là điều rất cần thiết để biết điều chỉnh những dưỡng chất cho con.
Các loại siêu thực phẩm có thể bổ sung gần như đầy đủ các chất thiết yếu cho cơ thể như: Trứng, Sữa, Cam, Quả Bơ, Cá hồi, Rau bina...và có thể bổ sung các loại quan trọng là canxi, magie, kẽm cũng cực kỳ quan trọng.
Về sữa thì em nhận thấy nếu có điều kiện nên cho bọn trẻ con uống sữa tươi không đường từ sau 2 tuổi đến khi lớn vào đại học sẽ có hiệu quả thần kỳ luôn.

Diep1979

Xe container
Viện dinh dưỡng họ khám cũng chỉ cho mình biết con thiếu chất gì, cần bổ sung chất gì. Còn việc bổ sung được hay không lại là câu chuyện hoàn toàn khác mợ ạ.
Bác sỹ họ có chuyên môn
Còn cụ nói vậy thì gia đình cho cháu gươm thể thao nhiều, hạn chế đt, ngồi ở nhà.

Có hoạt động thể chất mới ăn uông tốt, cơ thể nhanh phát triển

zinhaicau

Xe điện
Trộm vía khỏe mạnh thông minh cụ ạ, có điều hơi nhỏ, chiều cao cũng dưới chuẩn, chăm chán 2vc nhìn nhau mà thấy buồn ghê gớm
Bố mẹ mà cao, cho cháu uống sữa đều đặn, nhanh nhẹn ít ốm thì e nghĩ ko lo đâu. Cu nhà em thì lại cao hơi nhanh. 8t cao 136cm, nặng có 28kg nhưng chạy nhảy, nghịch như quỷ. Thôi kệ nó, ko cần khám, còn với cháu nhà cụ thì để an tâm nên đi khám khoa dinh dưỡng viện Nhi xem sao cho an tâm.

Cún béo

Xe tải
Trộm vía khỏe mạnh thông minh cụ ạ, có điều hơi nhỏ, chiều cao cũng dưới chuẩn, chăm chán 2vc nhìn nhau mà thấy buồn ghê gớm
Chắc con đầu nên bố mẹ lo lắng quá. Cụ cho con đi khám dinh dưỡng cho an tâm nhưng em chứng kiến nhiều đứa trẻ lúc bé còi còi, đến tầm đi học hết ốm vặt chúng nó lớn như thổi. Đừng lo quá cụ ạ.

zinhaicau

Xe điện
vc cụ bế cháu qua viện dinh dưỡng, thử máu, khám dinh dưỡng rồi tiếp tục chăm nuôi. ko phải cứ ko lớn là thiếu canxi đâu..... xét nghiệm máu có khi nó thiếu kẽm cơ
tuy cân nặng ko phải là cái mốc quá phải soi, như cách mà dân mình hay chú ý nhất ở trẻ nhỏ, nhưng bé quá nó cũng yếu.
con nhà em xưa cũng còi, qua 4 tuổi nó nở ra nhanh lém
2 tuần trước, cu con nhà em cao so với tuổi ( 3 tuổi 136cm) cứ bị khó thở, co rút cơ, phải vội đưa đi viện, hóa ra bị hạ canxi máu cấp. Uống sữa và thể thao phơi nắng nhiều vẫn bị. Bs nói do lứa tuổi tiền dậy thì, uống bổ sung can xi là Ok.

UaMO

Xe đạp
Bé đầu nhà mình tầm 2-3 tuổi cũng lười ăn, cân nặng thấp hơn chuẩn, chiều cao thì đủ nên nhìn con cũng gầy. Giống mình hồi nhỏ mình cũng vậy ko kiểu phàm ăn. Ăn thịt chỉ ăn nạc ko ăn mỡ vì thấy ghê. Đến bữa cũng bị bắt ăn cả 2 bố con. Vừa ăn vừa chơi. Sau mẹ mua cho lọ B1 100v 1 lọ nhỏ tầm 2 ngón tay rưỡi vuông vuông thì tự giác ăn ko bị bắt ép nữa. Mình cũng mua cho con uống sau khi hết 1 hộp khoảng 5 hay 10k ấy con có cảm giác thèm ăn và tự giác ăn. Không cần bắt ép. Bạn thử dùng cách này xem.

niceshot

Xe container
Chào các cụ/mợ, thằng cu nhà e hơn 2 tuổi mà mới đc 10kg, 2 vc chăm đủ kiểu mà vẫn ko cải thiện được mấy. Các cụ/ mợ từng trải qua cho có phương pháp nào hay không cho e xin lời khuyên với nhé. cảm ơn các cụ, các mợ.
em bổ sung: bé cao dưới chuẩn 83cm < min 85cm, bé mới đi nhà trẻ nên hay ốm vặt, hồi bé sinh đúng đợt covid nên mẹ bị mất sữa, mà cũng ko chịu bú sữa ngoài mấy. Ngày 200ml sữa tươi, trái cây đa dạng. cơm thì bố mẹ cho ăn theo nhu cầu (cũng ko ép được, ép là ói)
Mang cháu đi bệnh viện để bác sĩ khám và cho thuốc hoặc chế dộ ăn, chứ sao lại lên hỏi tư vấn mạng như thế này, biết nghe ai, căn cứ vào đâu?

ah99x6

Xe điện
thế này có khi hay cụ nhể. bé biết nói là vào sòng dc luôn :D
Giờ thằng cu đấy nó lớn nó đi du học luôn rồi. Ngay ấy mẹ nó còn phải thuê cô giáo về dạy riêng để nói mà o đc. Bà lên đúng 2 tuần nói luôn :D

Gastby1983

Xe máy
Con bé nhà em 24 tháng nặng có 8.5kg, giờ mới có lớp 6 mà to cao gần bằng mẹ. Em cũng từng sốt ruột như cụ, nhưng qua 3 tuổi nó hết ốm vặt nó lơn nhanh ý mà. Miễn cụ cứ chăm đúng cách, đừng sốt ruột. Trước em cũng cho ra viện dinh dưỡng khám, bác sỹ cho một đống thuốc, báo hại con bé uống vào bị phá, nóng, dị ứng.

lta500

Xe buýt
Bác sỹ họ có chuyên môn
Còn cụ nói vậy thì gia đình cho cháu gươm thể thao nhiều, hạn chế đt, ngồi ở nhà.

Có hoạt động thể chất mới ăn uông tốt, cơ thể nhanh phát triển
Câu này mợ nói phải rồi. Nhưng mỗi cháu có 1 kiểu phát triển, không cháu nào giống cháu nào.
Có cháu ăn nhiều vẫn gầy, có cháu không ăn nhiều vẫn lớn.
Có cháu cả năm không ốm gì, có cháu lại hay ốm.
Nên việc đi khám dinh dưỡng cũng chỉ là 1 phần để mình kiểm tra xem con có thiếu chất hay không, chứ chưa chắc đã là bài chuẩn nhất để giúp con nhanh lớn đâu ạ.