[Funland] Bể cá của F1

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Chắc vợ mang ra rán giòn chứ chết sao được..... :))
chắc bác có kinh nghiệm chơi nên bác nghĩ nó đơn giản thôi, chứ em thấy bác chủ nhà em vật vã lắm, mà nuôi khéo lắm nhé, lúc mua về chỉ bằng cái ngón tay thôi, sau đó lớn nó dài phải tới 50cm ấy, mà vẫn ngửa bụng bình thường =)))

cmyk77

Xe điện
chắc bác có kinh nghiệm chơi nên bác nghĩ nó đơn giản thôi, chứ em thấy bác chủ nhà em vật vã lắm, mà nuôi khéo lắm nhé, lúc mua về chỉ bằng cái ngón tay thôi, sau đó lớn nó dài phải tới 50cm ấy, mà vẫn ngửa bụng bình thường =)))
Em fun thôi chứ chơi cái gì cũng phải công phu, chứ lớ ngớ là cho vào nồi.

Ni No Kuni 2

Xe điện
ông đấy ko bán, chứ nuôi to thế bán đc. Còn nuôi đc từ lúc bé tí lên đến lớn là cũng phải biết chơi rồi.
Có cái cá rồng to thì nuôi đc hay ko ngoài trình độ nó còn ở điều kiện thiết bị nữa.
Bác chủ nhà cụ thế là cũng biết nuôi rồi đấy, lần sau bao bác nuôi to rồi bán đi lại nuôi lại con nhỏ :D

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
ông đấy ko bán, chứ nuôi to thế bán đc. Còn nuôi đc từ lúc bé tí lên đến lớn là cũng phải biết chơi rồi.
Có cái cá rồng to thì nuôi đc hay ko ngoài trình độ nó còn ở điều kiện thiết bị nữa.
Bác chủ nhà cụ thế là cũng biết nuôi rồi đấy, lần sau bao bác nuôi to rồi bán đi lại nuôi lại con nhỏ :D
ui nhà bác ấy có điều kiện mà,nuôi để chơi chứ không xác định bán làm gi cả. Còn đầu tư thì bác nói đúng đấy, nguyên cái bể to đùng chỉ có mỗi con cá rồng thôi, đầu tư hẳn điều hoà nhiệt độ để mùa động cho nó ấm ước thì đủ hiểu độ đầu tư như thế nào rồi đấy =)), tôm với cá mại cứ bơi hàng đàn trong tủ để cho nó ăn. Nhà bác ấy ở Tây Tựu-Bắc Từ Liêm. chỗ bưởi diễn ấy =))

muoibaconcho

Xe điện
Bể ko lọc của cụ kéo cái đèn lên cao rồi cắm cho em 2 củ khoai lang vào. Đảm bảo nước sẽ trong hơn nữa và đặc biệt là khoai ra lá rất đẹp.
Cụ chăm đc cái đĩa thì làm mấy bể này đơn giản.
Có chuột vào thì nó thích củ khoai lắm ợ nên em ko bỏ khoai trên đấy đâu.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Bể cụ thớt đẹp đấy, nhung tốn công lắm.
Em định thanh lý cái này.

Bể dày dặn, kình dày 12mm, kích thước phù hợp phong thủy: 100cm*60cm*31cm.

Cụ nào cần mua về chơi ới em thanh lý nhé. Gồm cả bộ bể, cá, lọc, đ2nf, non bộ...
Bể cụ nhiều cây vậy mà sao mấy con cá vàng không phá nhỉ?

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Món này chơi thì hay, mỗi tội dc một thời gian rong rêu bám vào kính nhìn gớm kinh. Ko có thời gian thay nước thường xuyên là vứt đi luôn.
Cho em xin knghiem giảm ố màu do rêu với. Em có thả chuột cafe vs ốc, chai xịt trong bể nhưng tầm 1 tuần thay nc 1 lần. Nhọc phết. Lọc thác chạy ngày đêm mà ko đỡ.
Các cụ thả vài con lau kính thì bể lúc nào cũng như mới.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Dịch bệnh tràn lan, XH đầy chuyện phức tạp..... Mới các cụ vào xem bể cá của F1 nhà em để thư dãn. Hồi đầu HN phong tỏa, nhà em hai F1 học hành cấm cung ở nhà suốt nên em mua một cái bể cá nhỏ chó các cháu chăm. Lúc đầu đơn giản chỉ thả vài con cá thôi sau Cu lớn thích mê, nó tự nghiên cứ setup dần lên cũng chả cần gì nhiều, cũng không làm phân nền chỉ dải ít sỏi thôi. Mấy hôm nay thấy cu cậu làm đẹp phết. Em xin up it hình ảnh từ lúc bắt đầu đến bây giờ.

Hoàn thiện, CCCM đeo tai nghe xem chill phết.
Có được thành quả như vậy chắc cũng phải trải qua dăm lần "lên bờ xuống ruộng" rồi cụ nhỉ :)

cmyk77

Xe điện
Có được thành quả như vậy chắc cũng phải trải qua dăm lần "lên bờ xuống ruộng" rồi cụ nhỉ :)
CŨng không lên bờ xuống ruộng nhiều đâu cụ, chết ít cá nên cháu cũng chịu khó nghiên cứu xử lý. 1 cách để học tập.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đợt dịch ở nhà, dỗi quá em cũng tìm hiểu và thử thách bản thân mình từ set một bể cá thủy sinh một cách hạt rẻ nhất (Tận dụng những thứ có sẵn nhất có thể).
Còn nếu phi tiền ra thì e nghĩ đơn giản vì ra shop họ set từ A -> Z cho mình luôn.
Đầu tiên làm bể e cũng mày mò xem tự ghép bể như nào thấy cũng đơn giản (Ghép bể siêu trong dùng keo silicon dán mép).
Cũng làm theo mua băng dính về dán mép để nao khô lột keo thừa, nhưng do chưa có kinh nghiệm với không có đồ gá nên cuối cùng bể của em bị rò => Phải lột ra làm sạch keo dán lại hoặc chét keo lại mép kính.
Em ngại nên quyết định chét keo vào mép kính sau đó test bể ok, nhưng do chét keo mép rồi nên góc bể nó xấu quá => Mua thanh V về cắt để ốp vào cạnh góc => Kết quả không đến nỗi tệ.
Tiếp theo đến phần set bối cảnh cho bể, e có tham khảo thì quyết định set bối cảnh hẻm núi và dòng sông cát ở giữa => Vách đá em ghép từ đá vụn Tiger cho hạt rẻ và mình có thể tự do sáng tạo theo trí tưởng tượng của mình.
Cây cối thì sử dụng rêu minifish và nini taiwant vì hai loại này không cần CO2.
Phần tiểu cảnh cây thì em nhanh trí thấy cái gốc đào vứt ở góc vườn ngắm nghía cắt tận dụng cũng ra cái thế cây => Sử dụng luôn (Có đun qua nước sôi để xử lý).
Phân nền em sử dụng loại SMEKONG => Rẻ vì bể của em không đòi hỏi nhiều.
Thành quả của em sau một tháng.
Lúc mới set xong sau hai hôm thì nước cơ bản đã trong, em máu quá thả đàn neon nhưng chết sạch, rút kinh nghiệm e thả bẩy mầu vài con tép, mấy con chuột và con ốc táo vàng để vs bể.

muoibaconcho

Xe điện
How to diệt rêu?
- Không để tồn dư cành, lá cây gãy, cần vớt ra ngay hoặc chỉ trồng những loại ko rụng lá.
- Sử dụng một số loại cây có rễ trên bề mặt nước như bèo, rong, khoai lang (để trên bể cho rễ mọc xuống), vạn niên thanh...
- Sử dụng đèn UV 3h-6h mỗi ngày gắn vào đầu Out của bộ lọc nếu bể bị mặt trời chiếu vào.
- Dùng cá bút chì hoặc mua ít tép mồi (5k-10k). Cá nhân em thấy tép diệt rêu rất hiệu quả.
- Sử dụng thuốc, hoá chất.

cmyk77

Xe điện
Đợt dịch ở nhà, dỗi quá em cũng tìm hiểu và thử thách bản thân mình từ set một bể cá thủy sinh một cách hạt rẻ nhất (Tận dụng những thứ có sẵn nhất có thể).
Còn nếu phi tiền ra thì e nghĩ đơn giản vì ra shop họ set từ A -> Z cho mình luôn.
Đầu tiên làm bể e cũng mày mò xem tự ghép bể như nào thấy cũng đơn giản (Ghép bể siêu trong dùng keo silicon dán mép).
Cũng làm theo mua băng dính về dán mép để nao khô lột keo thừa, nhưng do chưa có kinh nghiệm với không có đồ gá nên cuối cùng bể của em bị rò => Phải lột ra làm sạch keo dán lại hoặc chét keo lại mép kính.
Em ngại nên quyết định chét keo vào mép kính sau đó test bể ok, nhưng do chét keo mép rồi nên góc bể nó xấu quá => Mua thanh V về cắt để ốp vào cạnh góc => Kết quả không đến nỗi tệ.
Tiếp theo đến phần set bối cảnh cho bể, e có tham khảo thì quyết định set bối cảnh hẻm núi và dòng sông cát ở giữa => Vách đá em ghép từ đá vụn Tiger cho hạt rẻ và mình có thể tự do sáng tạo theo trí tưởng tượng của mình.
Phần tiểu cảnh cây thì em nhanh trí thấy cái gốc đào vứt ở góc vườn ngắm nghía cắt tận dụng cũng ra cái thế cây => Sử dụng luôn (Có đun qua nước sôi để xử lý).
Lúc mới set xong sau hai hôm thì nước cơ bản đã trong, em máu quá thả đàn neon nhưng chết sạch, rút kinh nghiệm e thả bẩy mầu vài con tép, mấy con chuột và con ốc táo vàng để vs bể.
Cụ cũng kỳ công phết nhỉ? Chơi tự setup cũng vui, ngắm thành quả cũng ra gì đấy.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ khéo tay phết nhỉ! Trông cũng pro đấy :)

Tự tay mình setup nó mới phê và có động lực chỉnh sửa làm đẹp sau này. Ngắm bể relax một phần do cây/cá nhưng relax chủ yếu là do... tự sướng :))

Những khi căng thẳng stress mà ngồi "chánh niệm" bên bể cá thì mọi ưu phiền tan biến hết ;))

enter0280

Xe tăng
Môn này lỡ bập vào rồi nghiện lắm ah. Giờ e đang nuôi longfin đẻ, Cụ nào có nhu cầu thì pm, size 5-6 nhé.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ khéo tay phết nhỉ! Trông cũng pro đấy :)

Tự tay mình setup nó mới phê và có động lực chỉnh sửa làm đẹp sau này. Ngắm bể relax một phần do cây/cá nhưng relax chủ yếu là do... tự sướng :))

Những khi căng thẳng stress mà ngồi "chánh niệm" bên bể cá thì mọi ưu phiền tan biến hết ;))
Tính em hay mày mò và muốn thử thách bản thân ở một số công việc nhất định.
Bể em không có CO2 nên cây nó không xanh lắm và cũng nhiều rêu.
Em cũng đầu tư thêm cái ổ cắm thông minh để nó bật đèn theo lịch trình trong ngày.
Còn tự sướng thì không hẳn cụ ạ, ngắm bể cá giải stress là thật.
Vì dạo mới làm xong vợ em cũng cứ ngồi không ngắm mãi chả chán :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ cũng kỳ công phết nhỉ? Chơi tự setup cũng vui, ngắm thành quả cũng ra gì đấy.
Vâng cụ, vì tự tay làm từ A-> Z nên cũng mất thời gian nhiều phết.
Còn đẹp thì cũng tương đối thôi cụ, shop họ có cả kho vật tư nên việc set bể nó cũng thoải mái hơn việc mình set ở nhà lại mang tính tận dụng những thứ sẵn có :)
Như cái tiểu cảnh đá, em mua đá vụn về ghép nên cũng phải đặt nên đặt xuống nhiều lần mới ghép được chông nó tàm tạm như thế.
Em thì tranh thủ buổi tối với cuối tuần làm, chứ cũng không làm một nèo xong được.
Vì đồ nghề mình không có đủ nên thiếu lại chạy đi mua.
Với cả mình cũng không nhiều thời gian chăm bẵm nên bập sâu vào sợ phí công lắm.
Cái thú chơi này dễ nghiện lắm ạ, nhất là hay lang thang ra shop mua đồ vì bể họ đẹp thật :))

cmyk77

Xe điện
Vâng cụ, vì tự tay làm từ A-> Z nên cũng mất thời gian nhiều phết.
Còn đẹp thì cũng tương đối thôi cụ, shop họ có cả kho vật tư nên việc set bể nó cũng thoải mái hơn việc mình set ở nhà lại mang tính tận dụng những thứ sẵn có :)
Như cái tiểu cảnh đá, em mua đá vụn về ghép nên cũng phải đặt nên đặt xuống nhiều lần mới ghép được chông nó tàm tạm như thế.
Em thì tranh thủ buổi tối với cuối tuần làm, chứ cũng không làm một nèo xong được.
Vì đồ nghề mình không có đủ nên thiếu lại chạy đi mua.
Với cả mình cũng không nhiều thời gian chăm bẵm nên bập sâu vào sợ phí công lắm.
Cái thú chơi này dễ nghiện lắm ạ, nhất là hay lang thang ra shop mua đồ vì bể họ đẹp thật :))
Đúng đáy cụ, F1 nhà em thì thoảng cứ xin đi shop, Thích nó lại mua. Em đang can dừng lại không nhiều cá quá là nó chết hết