[Funland] Bể cá chung cư - nhờ các bác tư vấn

longphúc

Xe tăng
Ở chung cư mà cụ vẫn còn mang văn hoá nhà đất theo nữa thì khổ nhà dưới và xung quanh

Chỉnh sửa cuối:

appleno1

Xe hơi
Website
appleno1.vn

longphúc

Xe tăng
sao mà khổ vậy cụ? em hiểu biết hạn hẹp mong cụ chia sẻ nhẹ nhàng ạ :D
Cụ xuống hỏi ban quản lý nhà xem họ có cho xây không thì biết,trước em cũng phải rời bỏ căn tập thể đẹp nhất HN gắn liền tuổi thơ của em cũng chỉ vì ở dưới và xung quanh thi nhau chặt tường thông phòng trổ cửa ra vào,sau tham khảo chung cư thì thấy nhiều nhà trồng cây,quây kính....ở bancone em khiếp vì sợ có ngày vỡ đầu,chưa kể 1 số khu còn làm chuồng cọp như tập thể xưa.Còn làm như cụ thì cụ cứ tưởng tượng ai cũng làm vậy thì nguy hiểm ntn chưa kể kỹ thuật chống thấm phải tốt kg sẽ khổ nhà ở dưới và bên cạnh,ý em nói "văn hoá" kg có gì nặng nề chỉ là mang văn hoá nhà đất lên cc thì không an toàn chút nào

appleno1

Xe hơi
Website
appleno1.vn
Cụ xuống hỏi ban quản lý nhà xem họ có cho xây không thì biết,trước em cũng phải rời bỏ căn tập thể đẹp nhất HN gắn liền tuổi thơ của em cũng chỉ vì ở dưới và xung quanh thi nhau chặt tường thông phòng trổ cửa ra vào,sau tham khảo chung cư thì thấy nhiều nhà trồng cây,quây kính....ở bancone em khiếp vì sợ có ngày vỡ đầu,chưa kể 1 số khu còn làm chuồng cọp như tập thể xưa.Còn làm như cụ thì cụ cứ tưởng tượng ai cũng làm vậy thì nguy hiểm ntn chưa kể kỹ thuật chống thấm phải tốt kg sẽ khổ nhà ở dưới và bên cạnh,ý em nói "văn hoá" kg có gì nặng nề chỉ là mang văn hoá nhà đất lên cc thì không an toàn chút nào
Em tưởng là cụ thread chỉ làm cái bể cá ngoài ban công nhỉ cũng giống như cái bể cá chứ không thay đổi kết cấu căn hộ

longphúc

Xe tăng
Em tưởng là cụ thread chỉ làm cái bể cá ngoài ban công nhỉ cũng giống như cái bể cá chứ không thay đổi kết cấu căn hộ
Thì cũng như trồng vài chậu cây có ảnh hưởng gì đâu nhưng sao ban quản lý họ cấm,theo em đã lên cc ở thì nên tuyệt đối tuân theo quy định của ban quản lý chứ kg thể tự do như nhà đất được,nhà nào cũng làm như cụ thì theo cụ có nguy hiểm không,mà theo em ban quản lý chắc chắn không cho làm vậy trừ mấy khu giãn dân

vietnguyenx3

Xe hơi
Được cụ ạ, không vấn đề gì đâu. Còn để vững tinh thần thì đây cụ nhé, tính toán như cái bể của cụ trong tiêu chuẩn tải trọng tác động trong thiết kế họ cho phép để 400kg(daN)/m2, còn thực tế sẽ hơn, nên cứ ăn no ngủ kỹ cụ nhé.

Sonduong.BMV

Xe container
Cụ cứ suy ra từ mấy cái bồn nước 500 - 1000 lit là biết nó có an toàn hay không.
Cái bồn nước thường phải kê lên dầm chứ không ai đặt trực tiếp xuống sàn mái. Đặt trực tiếp mà nó tiếp xúc điểm gẫy mái ngay.

đen_đá

Xe buýt
Em vào ngắm bể của các cụ, ban công nhà em hướng tây, chả chơi đc mùa hè

Sonduong.BMV

Xe container
Buồn chân tay e vừa mới đổ cái bể xi măng ở ban công cc. Kích thước 90x55x40cm.
Xin hỏi các cụ, nếu đổ đầy nước thì liệu có ảnh hưởng gì đến sàn cc ko nhỉ. E ước tính tổng trọng lượng cả nước trong bể thì tầm 300kg.
Cảm ơn các bác.
Sao cụ không chơi bán cạn, 1 mặt là kính cho nó nhẹ nhàng và tao nhã hơn?

appleno1

Xe hơi
Website
appleno1.vn
Thì cũng như trồng vài chậu cây có ảnh hưởng gì đâu nhưng sao ban quản lý họ cấm,theo em đã lên cc ở thì nên tuyệt đối tuân theo quy định của ban quản lý chứ kg thể tự do như nhà đất được,nhà nào cũng làm như cụ thì theo cụ có nguy hiểm không,mà theo em ban quản lý chắc chắn không cho làm vậy trừ mấy khu giãn dân
Dạ tks cụ đã thông não ạ <3

Tuancap

Xe buýt
Thích chơi bể cá , làm 1 cái bể kính trong nhà . Có phải cả nhà dc ngắm không . Chứ làm bể xi măng ngoài ban công . Có khi cả ngày chả ai ra xem . Mỗi khi ngắm toét mắt . Mất công quá .

KU PE

Xe hơi
chắc cụ định chơi kiên cố, ngại mỗi khoản sau này chán thì bỏ đi mới mất công thôi, chứ trọng lượng bể này thì thoải mái luôn cụ. Hóng xem công trình hoàn thiện của cụ ra sao

KU PE

Xe hơi
Thích chơi bể cá , làm 1 cái bể kính trong nhà . Có phải cả nhà dc ngắm không . Chứ làm bể xi măng ngoài ban công . Có khi cả ngày chả ai ra xem . Mỗi khi ngắm toét mắt . Mất công quá .
bể ngoài ban công chắc chơi được mấy loại cá 7 màu và loại vừa thôi cụ, chứ mấy dòng để đánh đèn như bể kính thì nó lại k nuôi được

demen2003

Xe tăng
Cụ nhầm bây giờ nguyên vật liệu sịn đét, thợ chuyên nghiệp, tôi ở CC Vin đây mà làm có ai cấm đâu?

Trà Lý

Xe tăng
Bể kính mà chơi cụ, 1 lọc thùng, 1 lọc váng, cốt nền, phân nền, lũa ống, ráy Việt, đèn WRGB thì em thề cụ chỉ thích ra ban công.
Để ngoài ban công lắm rêu tảo xanh lè

3077

Xe container
CC nào cấm trồng cây ngoài ban công thế cụ?

longphúc

Xe tăng
CC nào cấm trồng cây ngoài ban công thế cụ?
Về luật thì không đc trồng cây cao quá lan can và nhỏ hơn thanh nan lan can nhưng em thấy nhiều nhà vẫn trồng cao hơn lan can nhiều và ở tầng rất cao,cụ cần hiểu 1 cành cây cỡ ngón chân mà rơi từ tầng 20 va vào mặt thì chả khác gì ăn cái xà beng vào mặt

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Về luật thì không đc trồng cây cao quá lan can và nhỏ hơn thanh nan lan can nhưng em thấy nhiều nhà vẫn trồng cao hơn lan can nhiều và ở tầng rất cao,cụ cần hiểu 1 cành cây cỡ ngón chân mà rơi từ tầng 20 va vào mặt thì chả khác gì ăn cái xà beng vào mặt
Cụ thể là điều luật qui định ở đâu nhỉ cụ? Lần đầu tiên em nghe thấy qui định chi tiết vậy, e chỉ search ra cấm để trên lan can hoặc phần không gian từ lan can trở lên (tức là không treo vắt vẻo ra bên ngoài thôi)

bo kent

Xe tăng
Theo em nên mài cạnh và biến thành bồn tắm sẽ phù hợp hơn. Tắm bồn ở ban công và có mấy chai bia trên bàn thì tuyệt vời :D