[Funland] Bé 4 tuổi viêm phổi, ngủ đêm được 1 tiếng, hạ nhiệt, toát mồ hôi và khóc. Tại sao?

adng

Xe điện
Bé nhà em sinh năm 2009, nói chung là yếu. Rất hay bị ốm.
Từ đầu mùa đông đến giờ ốm liên miên. Đi bác sỹ liên tục (hàng tuần).
Đến nỗi giờ em thuộc bệnh luôn.
Cứ lạnh --> viêm họng; xong mà khỏi thì ok còn không thì lại chạy vào viêm phổi.
Trường hợp đi khám mà bác sỹ chỉ cho thuốc viêm họng thôi, mà tối về khi ngủ được 1 tiếng đồng hồ rồi thì cơ thể hạ nhiệt, mồ hôi trên đầu và người túa ra như tắm; sau đó bật dậy nhảy tưng tưng và khóc là biết ngay bị viêm phổi mà bác sỹ không khám ra. Hôm sau đi khám lại thì y rằng viêm phổi.
Em muốn hiểu cái cơ chế tại sao khi viêm phổi lại bị hạ nhiệt cơ thể sau khi ngủ, sau đó lại toát mồ hôi nữa. Để cho bé ngủ ngon thì làm sao? Lần nào cũng bị thế thương con quá.

dongcasper_2

Xe tăng
thương bé quá, cụ đưa bé khám ở những viện nào rồi

Hai Trinh

Xe đạp
Theo em nguyên nhân là do Sức đề kháng của cháu kém quá và thiếu chất nữa đó bác. Bác cứ bổ sung cho cháu canxi, megie, dầu cá
Hoặc bác cho cháu ăn thức ăn giầu các chất này như: Bơ, sửa, fomai, đậu nành, đậu phụ, ngũ cốc, hạt dẻ, Kiwi. Magie có trong các loại rau có mầu xanh đậm (Rau cải, rau ngót, rau khoai lang, ...) Ăn nhiều hoa quả để tăng cường sức đề kháng.

Bác cũng nên cho cháu ra ngoài chơi tiếp xúc với ánh nắng buổi sáng để tổng hợp Vitamin D giúp cho việc hấp thụ Canxi tốt hơn, cho cháu tập thể dục
Đừng thấy cháu ốm yếu mà suốt ngày giữ cháu trong nhà Bác nhé.

adng

Xe điện
Em hay khám phòng khám tư gần nhà chuyên dành cho trẻ em.
Bé nhà em dính cái "bệnh" không thích ăn, không tài nào cho ăn được ít hoa quả nào. Hàng ngày chỉ có sữa, cơm, cháo, kẹo. Không ai có thể dọa hay làm sao cho ăn hoa quả được.

Hai Trinh

Xe đạp
Bé chỉ ăn sữa, cơm, cháo, kẹo thôi thì Bé thiếu chất dinh dưỡng rồi Bác ạ

Muốn cho Bé ăn thì đừng dọa Bé Bác à.
Đừng cho Bé ăn kẹo nữa hoặc nói với Bé, nếu Bé muốn ăn 1 cái kẹo thì cần phải ăn 1 trái cam, 1 chái kiwi chẳng hạn. Kế này bác dùng thử xem.
Hoặc có thể say sinh tố cho Bé uống, ... Bác thử nghiên cứu xem sở thích của Bé là gì nhé để em Ủ mưu giúp Bác.

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Cứ lạnh --> viêm họng; xong mà khỏi thì ok còn không thì lại chạy vào viêm phổi.
Trường hợp đi khám mà bác sỹ chỉ cho thuốc viêm họng thôi, mà tối về khi ngủ được 1 tiếng đồng hồ rồi thì cơ thể hạ nhiệt, mồ hôi trên đầu và người túa ra như tắm; sau đó bật dậy nhảy tưng tưng và khóc là biết ngay bị viêm phổi mà bác sỹ không khám ra. Hôm sau đi khám lại thì y rằng viêm phổi.
Em muốn hiểu cái cơ chế tại sao khi viêm phổi lại bị hạ nhiệt cơ thể sau khi ngủ, sau đó lại toát mồ hôi nữa. Để cho bé ngủ ngon thì làm sao? Lần nào cũng bị thế thương con quá.
cứ lạnh mà viêm họng thì bác giữ ấm lòng bàn chân và cổ cho bé nhé .nếu lòng bàn chân lạnh thì còn dễ bị viêm amidan nữa cơ

adng

Xe điện
Bé chỉ ăn sữa, cơm, cháo, kẹo thôi thì Bé thiếu chất dinh dưỡng rồi Bác ạ

Muốn cho Bé ăn thì đừng dọa Bé Bác à.
Đừng cho Bé ăn kẹo nữa hoặc nói với Bé, nếu Bé muốn ăn 1 cái kẹo thì cần phải ăn 1 trái cam, 1 chái kiwi chẳng hạn. Kế này bác dùng thử xem.
Hoặc có thể say sinh tố cho Bé uống, ... Bác thử nghiên cứu xem sở thích của Bé là gì nhé để em Ủ mưu giúp Bác.
Cám ơn bác nhưng bé nhà em chắc bụt chùa nhà không thiêng, không cần ăn luôn. Được đúng một hôm bị không cho ăn thì khóc đòi ăn và chỉ được có vài thìa. Nhiều lúc bực lắm chả làm gì được.
Bác sỹ khám nhiều lần thì có nói hệ tiêu hóa của bé kém. Gian nan thật; giờ ông bà hai bên cứ giục có bé nữa đi nhưng em chưa dám.

cứ lạnh mà viêm họng thì bác giữ ấm lòng bàn chân và cổ cho bé nhé .nếu lòng bàn chân lạnh thì còn dễ bị viêm amidan nữa cơ
Dạ vâng, chỗ nhà em mùa đông thì ở trong nhà suốt, và có sưởi sàn nữa. Bé chỉ ra ngoài tí tẹo thôi là dính liền, chắc hệ hô hấp không sưởi ấm kịp dòng không khí lạnh trước khi qua họng, phổi.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Kụ xem lại xem.
có lẽ trình tự xuất hiện k phải là: Hạ thân nhiệt -> vã mồ hôi -> ...
mà là: Ra mồ hôi trôm -> đạp chăn -> hạ thân nhiệt ->
nhiều khi ta không để ý, trẻ hay tung chăn ra, dù trời rất lạnh. Do cháu đổ mồ hôi trộm nên khó chịu mà làm vậy, đến khi nhiễm lạnh, buốt, khó chịu mới vùng dậy. Nhiều cháu bị viêm phổi nặng.
Vậy ngoài việc điều trị, kụ cần tạo vùng khí hậu trong phòng tốt (điều hòa có chiều nóng, máy sưởi...)
Sau khi điều trị hết đợt viêm cần lưu ý điều trị chứng ra mồ hôi trộm cho cháu. Mồ hôi trộm nhiều khi là 1 triệu chứng phản ánh chứng còi xương, nếu f1 nhà kụ còi xương thì lời khuyên của kụ Hai Trinh là rất hợp lý, nên lưu ý.

homhem

Xe hơi
Thông thường sau khi hạ sốt sẽ vã mồ hôi ( tín hiệu mừng) do không bị sốt nữa. Cái này phải chú ý lău khô, thay đồ cho bé tránh bị nhiễm lạnh nhất là lưng và ngực.
Nếu bé lười ăn quá không bổ sung đuọc bạn có thể cho uống vitamin giò có Pediakid hàng của pháp rất tốt được chiết xuất hoàn toàn từ cây tự nhiên, thấy có 3 loại ăn ngon, tăng cường kháng thể và 22 vitamin

adng

Xe điện
Kụ xem lại xem.
có lẽ trình tự xuất hiện k phải là: Hạ thân nhiệt -> vã mồ hôi -> ...
mà là: Ra mồ hôi trôm -> đạp chăn -> hạ thân nhiệt ->
nhiều khi ta không để ý, trẻ hay tung chăn ra, dù trời rất lạnh. Do cháu đổ mồ hôi trộm nên khó chịu mà làm vậy, đến khi nhiễm lạnh, buốt, khó chịu mới vùng dậy. Nhiều cháu bị viêm phổi nặng.
Vậy ngoài việc điều trị, kụ cần tạo vùng khí hậu trong phòng tốt (điều hòa có chiều nóng, máy sưởi...)
Sau khi điều trị hết đợt viêm cần lưu ý điều trị chứng ra mồ hôi trộm cho cháu. Mồ hôi trộm nhiều khi là 1 triệu chứng phản ánh chứng còi xương, nếu f1 nhà kụ còi xương thì lời khuyên của kụ Hai Trinh là rất hợp lý, nên lưu ý.
Em thấy hiện tượng hạ thân nhiệt và ướt đầm đìa người nó đi cùng nhau. Và lúc hạ thân nhiệt là chăn vẫn được đắp trên người chưa bị đạp.
Vì biết thế nên em hay theo dõi, khi đi ngủ em không ngủ ngay mà nằm trông con. Cứ được lúc lại sờ trán, sờ người. Thấy hạ nhiệt độ dần dần và mồ hôi cứ ướt dần dần là em biết thể nào cũng sẽ khóc. Em thực sự đang muốn tìm hiểu cái cơ chế tại sao hạ thân nhiệt lại ra mồ hôi túa ra cùng nhau.

Khi hạ thân nhiệt sẽ kèm theo đau bụng, đó là lý do tại sao bé nhà em nó nhảy tưng tưng vì thế. Khi em ôm con và lấy bàn tay ấm của mình ép vào bụng con rồi đấm lưng thì được lúc con sẽ im dần, và kết hợp với xoa dầu cơ thể sẽ ấm dần lên và ngủ một mạch đến sáng.

Đêm qua cũng vậy. Chả biết làm thế nào để cho mau khỏi.

adng

Xe điện
Thông thường sau khi hạ sốt sẽ vã mồ hôi ( tín hiệu mừng) do không bị sốt nữa. Cái này phải chú ý lău khô, thay đồ cho bé tránh bị nhiễm lạnh nhất là lưng và ngực.
Nếu bé lười ăn quá không bổ sung đuọc bạn có thể cho uống vitamin giò có Pediakid hàng của pháp rất tốt được chiết xuất hoàn toàn từ cây tự nhiên, thấy có 3 loại ăn ngon, tăng cường kháng thể và 22 vitamin
Cám ơn cụ; em luôn thủ sẵn cái khăn đầu giường để lau; và thỉnh thoảng bổ sung vitamin.

nghienOTO

Xe tăng
vài kinh nghiệm hy vọng giúp đc các kụ/mợ :
- dứt sốt trẻ em hay người lơn đều toát mồ hôi cả nên cái này là binh thường nhưng nó chính là nguyên nhân gây lạnh chạy sang phổi
- dùng khăn vải xô quàng cổ cho trẻ vừa đủ lỏng để an toàn và ko gây khó chịu, khăn sẽ hút hết mồ hôi ở cổ, còn 1 chỗ quan trọng hơn đó là lưng nhất là mùa đông, thường xuyên dùng 1 lớp vải xô đủ dày ở lưng trẻ để hút mồ hôi và thay ngay khi bị ẩm.

chịu khó làm như vậy trẻ sẽ ko bị nặng thêm và chóng khỏi bệnh hơn đấy

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
vài kinh nghiệm hy vọng giúp đc các kụ/mợ :
- dứt sốt trẻ em hay người lơn đều toát mồ hôi cả nên cái này là binh thường nhưng nó chính là nguyên nhân gây lạnh chạy sang phổi
- dùng khăn vải xô quàng cổ cho trẻ vừa đủ lỏng để an toàn và ko gây khó chịu, khăn sẽ hút hết mồ hôi ở cổ, còn 1 chỗ quan trọng hơn đó là lưng nhất là mùa đông, thường xuyên dùng 1 lớp vải xô đủ dày ở lưng trẻ để hút mồ hôi và thay ngay khi bị ẩm.

chịu khó làm như vậy trẻ sẽ ko bị nặng thêm và chóng khỏi bệnh hơn đấy

vấn đề là f1 kụ chủ thớt k có sốt các kụ ạ
.

nghienOTO

Xe tăng
sốt hay ko sốt mà mồ hôi ra thì cũng vẫn làm tương tự, cả khi trẻ đang khỏe thì mùa đông mình vẫn dùng vậy để phòng ngừa, nhất là khi nó nô đùa, đỡ phải thay áo phía trong nhiều và an toàn , rất hiệu quả kụ Saken à ... :)

adng

Xe điện
Vâng bé nhà em không sốt, cứ lạnh lạnh dần xong là khóc.
Duy có hôm qua chắc bị vào phổi nặng nên đi khám về xong là bị sốt trên 38 độ nhưng vẫn mải chơi. Sau cho uống thuốc hạ sốt thì chỉ bớt; và đi ngủ thì lặp lại hiện tượng đó.

Em rất muốn biết cơ chế của sự hạ nhiệt độ - toát mồ hôi; để từ đó có thể tìm ra cách chăm sóc con tốt hơn.

adng

Xe điện
Đêm qua bé nhà em vẫn sốt. Lần này em liên tục sờ trán, lưng, ngực, đùi; mồ hôi toát ra nhưng cơ thể lại không hạ nhiệt. Vì đang sốt nên em cởi bỏ bớt áo rét bên ngoài và liên tục lau mồ hôi. Sau khi khô hết rồi thì em thay quần áo khác vào và cho bé ngủ trong chăn ấm. Từ đó đến sáng thì không thấy toát mồ hôi nữa.

Có bác sỹ nào chuyên môn biết mấy cái này chỉ giùm em nguyên nhân tại sao với.

nghienOTO

Xe tăng
sốt là do viêm nhiễm nên cơ thể chống lại gây phản ứng sốt, cái này kụ phải theo dõi và trao đổi kụ thể với bác sĩ đang điều trị nhe, còn cơ chế ra mồ hôi thì là vật lý thông thường khi 1 trong 2 môi trường ( có hơi ẩm) có sự thay đổi nhiệt độ nhanh đều gây ra mồ hôi ví dụ : đang sốt rồi hạ sốt, hoặc khi mùa hè kụ ngồi trong xe điều hòa ra trời nóng cũng thấy mồ hôi nó tỏa ra rất nhanh, mục đích là để điều hòa thân nhiệt cơ thể thôi. Con kụ sốt mà vẫn ra mồ hôi là do kụ giữ ấm quá dễ làm cháu tăng thêm sốt, khi sốt không cần ấm đủ như người ko ốm và thường xuyên theo dõi nhiệt độ baby tìm cách hạ bớt nhiệt như dán tấm hạ nhiệt trên trán, nếu quá 38 độ thì hạ sốt bằng viên đạn hoặc uống thuốc hạ sốt theo chỉ định của bác sĩ. Như mình nói ở trên kụ nên lót lớp xô dày 1 chút dưới lưng cháu cho nó tự hút mồ hôi mà ko bị lạnh, ko nên mở quần áo của cháu ra lau mồ hôi liên tục đâu nhé vì gây lạnh và không tốt.

Đây là vài kinh nghiệm khi nuôi con nhỏ, kụ tham khảo thôi còn làm gì cũng nên hỏi bác sĩ trước cho chuẩn nhá .

Chỉnh sửa cuối:

adng

Xe điện
sốt là do viêm nhiễm nên cơ thể chống lại gây phản ứng sốt, cái này kụ phải theo dõi và trao đổi kụ thể với bác sĩ đang điều trị nhe, còn cơ chế ra mồ hôi thì là vật lý thông thường khi 1 trong 2 môi trường ( có hơi ẩm) có sự thay đổi nhiệt độ nhanh đều gây ra mồ hôi ví dụ : đang sốt rồi hạ sốt, hoặc khi mùa hè kụ ngồi trong xe điều hòa ra trời nóng cũng thấy mồ hôi nó tỏa ra rất nhanh, mục đích là để điều hòa thân nhiệt cơ thể thôi. Con kụ sốt mà vẫn ra mồ hôi là do kụ giữ ấm quá dễ làm cháu tăng thêm sốt, khi sốt không cần ấm đủ như người ko ốm và thường xuyên theo dõi nhiệt độ baby tìm cách hạ bớt nhiệt như dán tấm hạ nhiệt trên trán, nếu quá 38 độ thì hạ sốt bằng viên đạn hoặc uống thuốc hạ sốt theo chỉ định của bác sĩ. Như mình nói ở trên kụ nên lót lớp xô dày 1 chút dưới lưng cháu cho nó tự hút mồ hôi mà ko bị lạnh, ko nên mở quần áo của cháu ra lau mồ hôi liên tục đâu nhé vì gây lạnh và không tốt.

Đây là vài kinh nghiệm khi nuôi con nhỏ, kụ tham khảo thôi còn làm gì cũng nên hỏi bác sĩ trước cho chuẩn nhá .
Cám ơn cụ đã chỉ bảo. Chỗ nhà em ở bị bất đồng ngôn ngữ với bác sỹ nên không trao đổi gì nhiều được; bác sỹ bảo ở nhà phải bật máy phun ẩm nhưng em không bật vì bật nhiều chỉ tạo điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn sống. Muốn hỏi bác sỹ sao phải bật nhưng chẳng biết hỏi thế nào. Em thì thấy khi nào độ ẩm xuống dưới 40% gây rát da hoặc chảy máu mũi thì mới bật.
Thế cụ có biết tại sao không sốt mà lại bị hạ nhiệt độ + ra mồ hôi không?

nghienOTO

Xe tăng
theo mình bít thì do bị hạ huyết áp nhanh do bị choáng, hoảng hốt, sợ đột ngột , say chè, quá đói, hay tim mạch có vấn đề gì đó gây huyết áp tụt thì ko sốt cũng gây hạ nhiệt độ toát mồ hôi phản ứng bình thường thôi kụ, cái này giống như khi kụ đang lái xe bon bon mà bất ngờ suýt bị dính pha gay cần nào trên đường ấy thì bít liền hihi có khi ra cả bỉm luôn ấy chứ ......

Chỉnh sửa cuối:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
sốt hay ko sốt mà mồ hôi ra thì cũng vẫn làm tương tự, cả khi trẻ đang khỏe thì mùa đông mình vẫn dùng vậy để phòng ngừa, nhất là khi nó nô đùa, đỡ phải thay áo phía trong nhiều và an toàn , rất hiệu quả kụ Saken à ... :)
Ý em là đang cần tìm nguyên nhân của việc hạ thân nhiệt. Còn cách chăm sóc của kụ thì chuẩn rồi.