Bđs và câu chuyện tích lũy giá trị của thời gian, còn đúng?

nathanz

Xe tải
Quy luật giá trị của thời gian tích lũy vào bđs liệu còn đúng không các cụ?

Câu chuyện về bà bác em vốn làm nông ở 1 xã nhỏ ở Gia Lâm. Những năm 2000 bà liên tục mua đất tổng cộng gần 1.000m2 giá trung bình loang quanh 300,000vnd/1m2. Mục đích mua hồi đó chỉ để có đất trồng rau.
Giờ sau 20 năm giá đất nó là 20tr/m2 và rơi vào khoảng 20tỷ cho chỗ đất hồi xưa. Như vậy là sau 20 năm tiền lãi nó đội lên cỡ 70 lần giá tiền vốn ban đầu là 300 triệu.
Vấn đề đáng nói là giá đất nó lên theo yếu tố đô thị hóa chung chứ không phải là nhờ đột biến kiểu bỗng nhiên ra mặt đường.

Theo các cụ là giờ câu chuyện thần kỳ này liệu có thể lặp lại, sau 20 năm nữa?? Và điều kiện gì để nó thành hiện thực?

anhtuan85

Xe buýt
Trả lời đc câu hỏi này là quá khó.
Thứ nhất là hên xui, thứ 2 là tầm nhìn dài hạn. Thứ 3 là phải có đủ vốn. Ví dụ có 2 tỉ, thì trích ra bao nhiêu để mua đất để lâu dài, chứ đổ hết vào đó thì ko ổn. Có 10 tỉ trong tay thì lúc đó câu chuyện lại khác.

bo kent

Xe tăng
Tăng trưởng thần kì trên do 3 yếu tố: Đúng người, đúng địa điểm và thời điểm. Cụ thể:
- Đúng người: Là người tỉnh táo, ko nợ nần, ko bệnh tật. Vì khi mua 300k nó lên 1tr, túng quá = bán. Vì vậy để cầm cự 20 năm không bị cám dỗ bởi lợi nhuận trước mắt = đòi hỏi phải có tư duy khá ổn.
- Đúng địa điểm: 2 ông mua 1000m2 như nhau, cũng đất hoang, nông nghiệp. 1 ông thì có cái dự án to đùng bên cạnh nó nhảy vào, 1 ông thì xung quanh vẫn thế = là khác nhau cả trời vực rồi.
- Đúng thời điểm: Thời điểm đây chủ yếu là lúc mua được giá hời. 20 năm tiêp theo không có biến động về tài chính gia đình. Nếu còn tiền ăn tiền để, cũng ko có nhu cầu mua xe cộ, nhà cửa, con cái ko cần tiền ... nên cứ để đất đấy.
20 năm tới vẫn có khả năng nếu:
- Dân số vẫn tiếp tục đà tăng trưởng như hiện tại
- Quy hoạch vẫn bị xáo trộn như cũ
- Tốc độ đo thị hóa tăng cao hơn.
Em mới tập chém, các cụ nhẹ tay ạ.

Phiêu Du 89

Xe đạp
Quy luật giá trị của thời gian tích lũy vào bđs liệu còn đúng không các cụ?

Câu chuyện về bà bác em vốn làm nông ở 1 xã nhỏ ở Gia Lâm. Những năm 2000 bà liên tục mua đất tổng cộng gần 1.000m2 giá trung bình loang quanh 300,000vnd/1m2. Mục đích mua hồi đó chỉ để có đất trồng rau.
Giờ sau 20 năm giá đất nó là 20tr/m2 và rơi vào khoảng 20tỷ cho chỗ đất hồi xưa. Như vậy là sau 20 năm tiền lãi nó đội lên cỡ 70 lần giá tiền vốn ban đầu là 300 triệu.
Vấn đề đáng nói là giá đất nó lên theo yếu tố đô thị hóa chung chứ không phải là nhờ đột biến kiểu bỗng nhiên ra mặt đường.

Theo các cụ là giờ câu chuyện thần kỳ này liệu có thể lặp lại, sau 20 năm nữa?? Và điều kiện gì để nó thành hiện thực?
điều kiện đầu tiên là cụ phải đầu tư đất đã thì mới mong có 20 năm sau đc ạ :)

whitewood

Xe buýt
Cứ chỗ nào giá còn rẻ mà có tiền dư dả cứ hốt cho em (tất nhiên là giấy tờ đầy đủ). Vài năm nữa sẽ thấy hiệu quả như thế nào. Sư phụ em người Hàn Quốc 50 xuân xanh trong 1 lần đi nhậu quăng cho em bí kiếp: "có tiền dư mày cứ mua land".

zonda_f

Xe đạp
Website
m.facebook.com
Cứ chỗ nào giá còn rẻ mà có tiền dư dả cứ hốt cho em (tất nhiên là giấy tờ đầy đủ). Vài năm nữa sẽ thấy hiệu quả như thế nào. Sư phụ em người Hàn Quốc 50 xuân xanh trong 1 lần đi nhậu quăng cho em bí kiếp: "có tiền dư mày cứ mua land".
Để tăng tỷ lệ tăng giá thì e nghĩ giấy tờ đầy đủ mới là điều kiện cần. Điều kiện đủ còn phải xem quy họach thế nào nữa

Airbus A350

Xe điện
Đất thành phố mà các cụ có tiền dư thì cứ ôm thôi, kiểu gì nó cũng lại đẻ ra tiền.;))

nathanz

Xe tải
Bố em năm 2000 đi hàn về mua miếng đất ở thành phố bắc ninh giá 95 tr. Giờ thì nó lên 10,5 tỷ rồi cụ. Vì miếng đó là mặt đường trục chính của thành phố. Nhưng vẫn chưa bằng việc cách đây 3 năm. E có bảo bố em mua đất sau nhà giá 500 tr 1 lô thì bố em không nghe cứ giữ tiền. Đến bây giờ mấy lô đó giá toàn 1.7-2 tỷ sau tin bắc ninh lên thành phố. Thật ra nếu đầu tư bác giữ đất từ 3-4 năm thôi k nên giữ quá lâu
Không tính yếu tố ra mặt đường của miếng đầu, thì điểm chung của 2 miếng cụ nói là mua vào khi giá rẻ :D

nathanz

Xe tải
Trả lời đc câu hỏi này là quá khó.
Thứ nhất là hên xui, thứ 2 là tầm nhìn dài hạn. Thứ 3 là phải có đủ vốn. Ví dụ có 2 tỉ, thì trích ra bao nhiêu để mua đất để lâu dài, chứ đổ hết vào đó thì ko ổn. Có 10 tỉ trong tay thì lúc đó câu chuyện lại khác.
Đúng là câu chuyện ở bài viết của e nó khá phổ biến giai đoạn trước và giờ thì phải tính toán kỹ, cộng may mắn mới có lãi kha khá được.
Nhưng quan điểm tiền nhiều cỡ 10 tỷ thì e chưa hiểu sao khoản đầu tư 10 tỷ lại có hiệu quả hơn?

nathanz

Xe tải
Tăng trưởng thần kì trên do 3 yếu tố: Đúng người, đúng địa điểm và thời điểm. Cụ thể:
- Đúng người: Là người tỉnh táo, ko nợ nần, ko bệnh tật. Vì khi mua 300k nó lên 1tr, túng quá = bán. Vì vậy để cầm cự 20 năm không bị cám dỗ bởi lợi nhuận trước mắt = đòi hỏi phải có tư duy khá ổn.
- Đúng địa điểm: 2 ông mua 1000m2 như nhau, cũng đất hoang, nông nghiệp. 1 ông thì có cái dự án to đùng bên cạnh nó nhảy vào, 1 ông thì xung quanh vẫn thế = là khác nhau cả trời vực rồi.
- Đúng thời điểm: Thời điểm đây chủ yếu là lúc mua được giá hời. 20 năm tiêp theo không có biến động về tài chính gia đình. Nếu còn tiền ăn tiền để, cũng ko có nhu cầu mua xe cộ, nhà cửa, con cái ko cần tiền ... nên cứ để đất đấy.
20 năm tới vẫn có khả năng nếu:
- Dân số vẫn tiếp tục đà tăng trưởng như hiện tại
- Quy hoạch vẫn bị xáo trộn như cũ
- Tốc độ đo thị hóa tăng cao hơn.
Em mới tập chém, các cụ nhẹ tay ạ.
Cụ phán chuẩn từng chữ ạ :D
Đúng là thời buổi này k dễ ăn, phải tính toán khâ kỹ ngoài ra cộng may mắn. Chứ câu chuyện trong bài viết là khá phổ biến ở giai đoạn trước.

nathanz

Xe tải
câu chuyện không còn nữa trong kttt

trước năm 90 và sau 90 thì còn dc
Nhất trí cao với cụ.
E còn khuyên bà bác bán đi, vì bác ý còn kỳ vọng lên cao nữa.
Nhưng cũng có thể bác đó sợ tự nhiên có cục tiền mặt to, con cháu xâu xé cũng là mối họa.

nathanz

Xe tải
Sư phụ Hàn của bác khác tụi Hàn e đang làm việc cùng, ở xứ nó thì chuộng chung cư hơn land ạ.

maidung882005

Xe buýt
Đúng là câu chuyện ở bài viết của e nó khá phổ biến giai đoạn trước và giờ thì phải tính toán kỹ, cộng may mắn mới có lãi kha khá được.
Nhưng quan điểm tiền nhiều cỡ 10 tỷ thì e chưa hiểu sao khoản đầu tư 10 tỷ lại có hiệu quả hơn?
Cụ có khoản 10 tỷ cụ tự kiếm ra thì cái tầm nhìn của cụ cũng khác người có 1 tỉ rồi

Phiêu Du 89

Xe đạp
E vẫn có 1 sự lăn tăn không nhỏ là đầu tư vào đất TP hay đất vùng ven TP có hiệu quả hơn?
Nếu đầu tư đất TP thì giá cao hơn lãi ít hơn nhưng khả năng giữ giá an toàn hơn, còn đầu tư đất ngoài TP thì giá mềm hơn có cơ hội ăn cao hơn nhưng cụ phải nắm được thông tin tốt và phải có tầm nhìn nữa thì mới thắng lợi được

Phiêu Du 89

Xe đạp
có 10 tỷ thì đầu tư nhiều chỗ sẽ an toàn hơn còn bác đầu tư 1 tỷ đc 1 chỗ thì hên xui chứ sao :D

mrkiemtien

Xe buýt
quảng ninh 1 năm đón 5 triệu khách quốc tế, chả đâu các cụ mua mảnh 4-5 trăm triệu 10 năm sau nhìn lại thì lại đc mấy chục cây vàng tiền lãi