[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

Accent3590

Xe tải
Ông không thích tự nhục thì tôi tự sướng vậy. 2030 VN trở thành nước công nghiệp phát triển, dân Hàn, Đài, Mã chen chúc nhau sang VN làm cu li, làm osin. Người già VN, người tàn tật sang Hàn, Đài tuyển gái trẻ làm vợ, dân Thái chui container sang VN làm việc chết như cá hộp. Thế nhỉ
Nói cái chuyện chưa hề có thực, nhưng với tâm thế hằn học. VN nghèo hơn thì đúng rồi, nhưng có ai như kiểu ô chưa? Nghèo thì phấn đấu mà lên, chứ ngồi như c cắn ma thế giúp ích gì

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Lý thuyết nó như này:
- Giá đền bù nhà cửa kiến trúc: khá sát thực tế, nên ít có kiện cáo.
- Giá đền bù đất: quá thấp, nhưng nếu tái định cư bằng đất thì giá cũng thấp tương ứng nên huề, dân cũng ko kiện cáo.
Nhưng phổ biến là:
- Không tái định cư bằng đất, chỉ trả tiền theo giá qui định. Rất khốn nạn!
- Tái định cư bằng đất nhưng không có hạ tầng hoặc vị trí quá hẻo lánh. Khốn nạn không kém!
Cơ bản là địa phương quy hoạch cụ ạ, khi lập quy hoạch chung ko tính đủ quỹ tđc cho phát triển hoặc nhồi nhét tđc vào vùng đất xấu. Năng lực và cái tâm quy hoạch của lđ địa phương rất quan trọng. Bây giờ lãnh đạo xáo lung tung, e là "lãnh đạo ngụ cư" ko có tâm với địa phương chỉ lo "bề nổi" cho xong nk thôi. Qh ảnh hưởng 10-20 năm hoặc lâu hơn, ko chỉ 1 nk.

KhuatNguyên

Xe tải
Thì sẽ đi theo hướng Phi. Không có định hướng chung của nhà nước, không nước nào khá được đâu cụ ạ.
Nếu cụ làm trong các cơ quan nhà nước những năm qua đặc biệt từ 2006-2016 mới thấy, còn bây giờ thì em và các cụ phải công nhận là chúng ta đang tốt dần lên, đúng hướng và có hy vọng

hacvuphong

Xe tăng
Ông không thích tự nhục thì tôi tự sướng vậy. 2030 VN trở thành nước công nghiệp phát triển, dân Hàn, Đài, Mã chen chúc nhau sang VN làm cu li, làm osin. Người già VN, người tàn tật sang Hàn, Đài tuyển gái trẻ làm vợ, dân Thái chui container sang VN làm việc chết như cá hộp. Thế nhỉ
Đm. K đề ra tôn chỉ, mục đích thực hiện; làm sao có kế hoạch thực hiện và đến mốc tg đó có thực hiện đc mục tiêu đề ra k, nếu k vì sao. Cụ éo góp đc gì đừng tỉa đểu.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bỏ khung giá đất để không có cơ sở là "theo giá quy định" như vậy sẽ hết kiện cáo là cao hay thấp. Có giống như bỏ cả POB để không có cơ sở phân biệt vùng miền ?

Lý thuyết nó như này:
- Giá đền bù nhà cửa kiến trúc: khá sát thực tế, nên ít có kiện cáo.
- Giá đền bù đất: quá thấp, nhưng nếu tái định cư bằng đất thì giá cũng thấp tương ứng nên huề, dân cũng ko kiện cáo.
Nhưng phổ biến là:
- Không tái định cư bằng đất, chỉ trả tiền theo giá qui định. Rất khốn nạn!
- Tái định cư bằng đất nhưng không có hạ tầng hoặc vị trí quá hẻo lánh. Khốn nạn không kém!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Khách quan mà nhìn nhận, với năng lực (cả về tiền bạc lẫn trang thiết bị, con người...) thì cũng với hơn 20 năm thôi, khối lượng công việc xây dựng cơ sở hạ tầng đạt được cũng không phải là ít. Càng về sau này việc tình trạng chậm tiến độ, thời gian xây dựng bị kéo dài... cũng được cải thiện rồi

Nếu cụ làm trong các cơ quan nhà nước những năm qua đặc biệt từ 2006-2016 mới thấy, còn bây giờ thì em và các cụ phải công nhận là chúng ta đang tốt dần lên, đúng hướng và có hy vọng

Phaodung

Xe tăng
Bỏ khung giá đất để không có cơ sở là "theo giá quy định" như vậy sẽ hết kiện cáo là cao hay thấp. Có giống như bỏ cả POB để không có cơ sở phân biệt vùng miền ?
Nếu vẫn tâm lý ăn cướp thế thì quay lại tình trạng hiện nay.
Lần này sửa là vì mót quá rồi, dự án nào cũng chậm tiến độ ko giải ngân được.
Dự thảo luật Đất đai sửa đổi vẫn trao quyền định giá đất cho quan, nhưng kèm theo tái định cư bằng đất.
Giá đất đền bù thì chắc là sẽ lên nhưng ko bằng thị trường được, nhưng chính tái định cư bằng đất sẽ là đột phá cho gpmb để còn giải ngân hái hoa hồng chứ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Troll hay thật đấy? Không nổ mìn lấy đá vôi thì nặn đâu ra taical mà bán:-o :-o ?
Em còn trẻ gì đâu mà đùa việc nghiêm túc này. Trong lúc em và cụ đang comment thì các dự án nhà máy mới ở miền Bắc miền Nam đang xây liên tục ở các khu công nghiệp rồi.

A98

Xe container
Em phản bác luận điểm "nhà nước đừng làm gì thì tốt hơn" thôi cụ. Đó là tuyên truyền của giới chủ, họ thích nhất là những chỗ nhà nước không có quyền gì.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Tuyệt vời, chỉ còn 8 năm nữa là ngon rồi.

Visser III

Xe tăng
Muốn giải pháp thì trước hết hiểu hiện trạng, đơn giản nhất là tự hỏi tại sao vành đai 1 Hà Nội Cát Linh Hà Đông bao nhiêu năm ko làm được, công nghệ cao Hòa Lạc lắm phân bò, Bến Thành Suối Tiên, Bến Lức Long Thành tắc tị, sân bay Long Thành rất chậm dù chính phủ hò như hò đò? Rõ ràng là có lực cản vô hình nào đó.

Tại sao Nhơn Trạch đầu tư hạ tầng nội khu bài bản, mà chỉ lấp đầy các khu CN cũ ko phát triển thêm được trong 10 năm. Tại sao Toyota bỏ đi và Samsung mãi mãi người Việt vẫn chỉ culi gia công. Tại sao Viện tên lửa của Viettel bị dân Đồng Tâm phá ko lấy được đất ko trấn áp được. Tại sao các đặc khu ko hình thành được để bây giờ giá đất tăng quá, chia sẻ manh mún. Tại sao đốt lò nhiều thế vẫn lòi ra Việt Á và nhiều cụ trong đống rơm.

Tất nhiên chém gió diễn đàn ko ai nói hết đâu, và cũng ko thêm đượt bát cơm nào :D nhưng em nghĩ căn bản là giải phóng động lực cho dân làm thì tự giàu thôi, nhà nước tinh giản để bớt rào cản, chỉ nắm những cái trụ cột, tập trung đầu tư hạ tầng (kỹ thuật, xã hội). Em gặp 1 số đại gia tự thân họ xây dựng giàu có từ sản xuất và từ số không, đến nay được một số vốn kha khá thì mất động lực vì đụng đâu cũng khó nếu ko làm liều, ko chìu lụy. Một số bán cho Thái Lan, Nhật rồi mua mấy miếng đất giữ tài sản, nghỉ hưu. Quan trọng nhất là niềm tin và động lực.
Rõ ràng chúng ta có những công trình chậm,nhưng bên cạnh đó rất nhiều công trình khác đã hoàn thành,rõ ràng bộ mặt nước ta khác hoàn toàn những năm 2010 phải không cụ.
Một số tập đoàn rời chúng ta nhưng bên cạnh đó rất nhiều tập đoàn mới đầu tư cả tỉ đô vào.em thấy đó là điều đáng mừng.
Còn chuyện mấy đại gia như cụ nói thì em chịu,chả có ý kiến gì.giờ cũng rất nhiều đại gia sản xuất vẫn đang tiếp tục kinh doanh,mở rộng.đâu phải ai cũng bán cty,về hưu,chôn tiền vào đất đâu cụ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em phản bác luận điểm "nhà nước đừng làm gì thì tốt hơn" thôi cụ. Đó là tuyên truyền của giới chủ, họ thích nhất là những chỗ nhà nước không có quyền gì.
Sai à? Giới chủ nào vậy cụ?
Bao nhiêu quả đấm thép vả vỡ mồm vẫn chưa sợ? Tỷ lệ thành công bao nhiêu %? :)
Từ lúc tư nhân hoá, cổ phần hoá thấy đi lên hẳn chưa? :)

Visser III

Xe tăng
Những vấn đề nan giải nhiều khi lại có câu trả lời rất đơn giản. Nhưng để tìm ra câu trả lời đơn giản phải là những người xuất chúng, phải là Gia Cát Khổng Minh mới có thể dùng 1 chiếc quạt để đẩy lui vạn quân Tư Mã Ý. Yếu tố quan trọng nhất để các nước Nhật, Hàn, Đài phát triển chính là con người, tất cả đều có phẩm chất chung là kỷ luật và tự trọng và đó chính là sự khác biệt. Vậy nên tôi khẳng định VN muôn đời sẽ không bao giờ vươn tới đẳng cấp các nước này, chẳng cần nhìn đâu xa, trong một phạm vi hẹp như cơ quan công sở sẽ thấy rặt một bọn ăn hại mà nếu có đuổi việc 50% thì cũng chẳng hề ảnh hưởng, nói chung là cũng giống như Venezuela ngồi trên mỏ vàng rồi cũng đi bán muối thôi.
Lời cuối: Tự nhục cũng là một phẩm chất, nếu không biết nhục vì mình phải làm culi thì cả đời sẽ phải làm culi
Ơ thế vòng vo cuối cùng là không trả lời đc à.tưởng cụ dư lào.

A98

Xe container
Sai à? Giới chủ nào vậy cụ?
Bao nhiêu quả đấm thép vả vỡ mồm vẫn chưa sợ? Tỷ lệ thành công bao nhiêu %? :)
Từ lúc tư nhân hoá, cổ phần hoá thấy đi lên hẳn chưa? :)
Với người như cụ em có giải thích cũng không để làm gì. Cụ cứ coi như em sai đi.
Để chấm dứt, em tặng cụ một câu: correlation is not causation.

Gianthuong123

Xe tải
Với người như cụ em có giải thích cũng không để làm gì. Cụ cứ coi như em sai đi.
Những quả đấm thép đầu tư sai chả ai phủ nhận cả nhưng các cụ ấy Ko biết công ty nhà nước bao nhiêu .
Chắc xem báo đài nó cứ nhắc đến những vụ lỗ nhiều quá nhưng ko nhắc đến những công ty lời nên cụ ấy nghĩ công ty nhà nước đều lỗ .
Em nhớ công ty nhà nước khoảng 700 công ty thì phải khoảng 70 công ty lỗ .
Tư nhân cái nào tư nhân chứ điện , nước , y tế công em Ko muốn tư nhân chút nào.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thái nhiều tỉ phú usd nên gdp đầu người cao thì chênh lệch chắc cũng lớn xa VN.
Việc các tỉ phú Thái ôm tiền mua dn Việt chỉ chứng tỏ tt VN hấp dẫn hơn TL.
Hạ tầng TL mà ko vượt xa VN là kém vì mới thoát chiến tranh vài chục năm...8 năm nữa hạ tầng VN sẽ pt rất mạnh do qui mô đầu tư ngày 1 lớn.

namphong12

Xe lăn
Hắn người nước ngoài nói tiếng Việt. Bên thớt bên kia hắn nói Hoàng Sa, Trường Sa không phải của Việt Nam kìa.

huyhung123

Xe điện
Nhiều việc lắm, bận lắm, hơi đâu mà lo, đang bận bán đất Tân Cảng Ba Son buôn lậu dầu etc :D em trêu thôi, thực chất hàng ngày hàng giờ vẫn bảo vệ biển, và nếu xảy ra chiến tranh cục bộ trên biển mình cũng ko phải dạng vừa đâu lúc đó sẽ thấy được sức mạnh của tinh thần vệ quốc. Ko ai muốn chiến tranh cả, nhưng khi (nếu) xảy ra rồi thì sẽ đánh thắng.
Lịch sử VN đa số là khởi nghĩa chứ k phải kháng chiến chứ cụ? Dân ta thì phải thật khổ mới đoàn kết máu chiến!