[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

.Bo My

Xe container
Không phải khuyên mà ép, cả LX và TQ ép. Chu Ân Lai nói là sông Bến Hải trong khi ông Đồng còn không biết sông Bến Hải ở đâu.
Pháp với Mỹ đòi vĩ tuyến 18 lận. TQ trả giá xuống 17, xuống nữa thì không được vì Mỹ muốn có đường 9 Nam Lào để tiếp viện cho ngụy Lào nếu không thì nó tèo. Chia ở đâu cũng không phải lâu dài vì sau 2 năm không thống nhất thì VN có quyền đánh tiếp. Chỉ có điều là Khu 5 giải phóng nằm phía Nam phải bỏ toàn bộ, đáng lẽ kỳ kèo được phần này.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Thái chạy từ TQ sang và chiếm đc mảnh đất to để lập quốc là cũng giỏi rồi. Riêng món này thì hơn đứt anh Do Thái mà nhiều cụ thần tượng
Em thần tượngquê em. Tách được ra khỏi thằng Tàu, lập quốc, cạp được mảnh đất to + biển đẹp.

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Hì hì, nhiều cụ chưa biết dân Thái là dân từ đất Tàu dạt về, cùng gốc với dân Thái mình, bây giờ tiếng nói vẫn nhiều giống nhau, tây gọi là "Tai-Kadai". Nhưng đạo và văn hóa thì theo Ấn (đạo Phật tiểu thừa).
Đất Tàu ngày xưa có phải của người Tàu (Hán tộc) hết đâu cụ. Xem lại lịch sử thì người Thái cổ lại chính là dân tộc anh em với người Việt ta đấy.

Nằm ở các tỉnh Quảng Đông và Quảng Tây , Tây Âu là vương quốc của người Tày và người Thái cổ (Tổ tiên của người Thái ngày nay). Chính ở nơi này, Thục Phán đã liên minh các bộ lạc lại trước khi thôn tính nước Văn Lang. Thục Phán sau này lên ngôi vua ở Cổ Loa, Đông Anh, lấy hiệu là An Dương Vương.
Khi Tây Âu và Âu Lạc bị Triệu Đà thôn tính, tất cả người Thái cổ ở lại vùng núi Đông Bắc đều trở thành nhóm thiểu số Tày ở Việt Nam. Còn những người Thái cổ khác, họ chạy trốn lên Vân Nam và đến thế kỷ thứ 8 họ cùng nhau lập nên Vương Quốc Nam Chiếu rồi sau đó trở thành nước Đại Lý, lấy Phật Giáo Mật Tông làm Quốc Giáo.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Đất Tàu ngày xưa có phải của người Tàu (Hán tộc) hết đâu cụ. Xem lại lịch sử thì người Thái cổ lại chính là dân tộc anh em với người Việt ta đấy.

Nằm ở các tỉnh Quảng Đông và Quảng Tây , Tây Âu là vương quốc của người Tày và người Thái cổ (Tổ tiên của người Thái ngày nay). Chính ở nơi này, Thục Phán đã liên minh các bộ lạc lại trước khi thôn tính nước Văn Lang. Thục Phán sau này lên ngôi vua ở Cổ Loa, Đông Anh, lấy hiệu là An Dương Vương.
Khi Tây Âu và Âu Lạc bị Triệu Đà thôn tính, tất cả người Thái cổ ở lại vùng núi Đông Bắc đều trở thành nhóm thiểu số Tày ở Việt Nam. Còn những người Thái cổ khác, họ chạy trốn lên Vân Nam và đến thế kỷ thứ 8 họ cùng nhau lập nên Vương Quốc Nam Chiếu rồi sau đó trở thành nước Đại Lý, lấy Phật Giáo Mật Tông làm Quốc Giáo.

Đúng rồi cụ An Dương Vương (Thục Phán) là người Thái. Nên có thể coi VN và Thái Lan là anh em. Cho e nhận vơ tí nhé :D

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em thần tượngquê em. Tách được ra khỏi thằng Tàu, lập quốc, cạp được mảnh đất to + biển đẹp.
Em cũng như cụ, Chặn được Hán tộc (Hán Hoàng Hà chứ ko phải Hán Trường Giang), Cạp được Champa và Thủy Chân Lạp là em rất tự hào dân tộc Kinh Việt rồi.

cocsku

Xe cút kít
Cụ phải nói là Thái may mắn vì không giáp Tàu & nằm giữa các thuộc địa của Anh & Pháp. Lúc đó mà Miến Điện không phải là thuộc địa của ANh thì Thái chỉ còn cái nịt.
Vâng! Cái gì họ hơn là do họ may, cái gì ta hơn là do ta giỏi cụ nhỉ!

cocsku

Xe cút kít
Rất nhiều người nghĩ Thái lan giỏi khi tránh được làm thuộc địa, thỏa hiệp được với cả Anh và Pháp.

Họ không biết hoặc quên rằng để có "độc lập", vua Chulalongkorn đã phải cắt gần 1/3 lãnh thổ (260 ngàn km2, gần bằng diện tích VN), cho Anh và Pháp. Những vùng lãnh thổ đó nay thuộc Lào, Miến, Mã, Cam, Thái vĩnh viễn không đòi lại được.

Chulalongkorn là vị vua vĩ đại thứ 2 trong lịch sử Thái lan, có vai trò như Minh Trị Thiên Hoàng với Nhật, và ngày nay vẫn được người Thái thờ phụng.

Người Việt nam liệu có vui vẻ chấp nhận độc lập với cái giá đó?
Giữa mất 1/3 và mất hết, thì kết quả nào tốt hơn?

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vâng! Cái gì họ hơn là do họ may, cái gì ta hơn là do ta giỏi cụ nhỉ!
Cụ nên nhớ VN cũng đã cắt đất để cầu hòa với Pháp không chỉ 1 lần. Nhưng mà nó vẫn nuốt trọn đấy. Lào, Cam không nằm giữa thuộc địa ANh,Pháp nên cũng bị pháp nuốt hết đấy.
Không phải cứ thấy nó làm được, mình làm theo mà được. Thấy người ăn khoai cũng đòi vác mai đi đào thì chỉ có đào được khoai dại thôi.

cocsku

Xe cút kít
Cụ nên nhớ VN cũng đã cắt đất để cầu hòa với Pháp không chỉ 1 lần. Nhưng mà nó vẫn nuốt trọn đấy. Lào, Cam không nằm giữa thuộc địa ANh,Pháp nên cũng bị pháp nuốt hết đấy.
Không phải cứ thấy nó làm được, mình làm theo mà được. Thấy người ăn khoai cũng đòi vác mai đi đào thì chỉ có đào được khoai dại thôi.
Thì họ làm được mà mình không làm được thì là họ giỏi hơn mình còn gì! Có ai bảo sao đâu.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng e nói thêm 1 chút về qh giữa mình với Tàu: tổ cha Tàu (Hán Hoàng Hà), khi nào nó cần vật thí mạng thì nó oánh mình, mình giúp nó tỉnh người nhiều lần. Như Đặng đánh VN năm 1979, một mặt là món quà dâng Mỹ, quay xe tiệt giao với LX. Về đối nội thì oánh cho lộ cái yếu kém lạc hậu của PLC, để TQ quyết tâm cải tổ phá bỏ các lực cản đối nội thủ cựu. Kẻ thù lớn nhất muôn đời của minh vẫn là TNH. Mao & Đặng thâm nho vì có hàng nghìn năm lịch sử sau lưng.

Chỉnh sửa cuối:

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Thì họ làm được mà mình không làm được thì là họ giỏi hơn mình còn gì! Có ai bảo sao đâu.
Thế cuối cùng vẫn là Thái giỏi hơn ta về khoản giữ lãnh thổ nhỉ :))

HI_CLASS

Xe điện
Mất hết là mất ntn thế cụ? Cụ bảo yêu cho doi cho vọt, nói những cái xấu ra. Nếu mất hết thì cụ dag ngồi đâu cmt thế

TieuFu

Xe container
Quay ngược thời gian lại để cho các cụ làm mưu sỹ mí được

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Mất hết là mất ntn thế cụ? Cụ bảo yêu cho doi cho vọt, nói những cái xấu ra. Nếu mất hết thì cụ dag ngồi đâu cmt thế
Cụ giãy nảy lên thế làm gì, các cụ í đang nc lịch sử, cụ ko biết thì cũng có ai bắt cụ phải tham gia đâu :D

victory_1980

Xe điện
Ông nào làm chính trị chẳng tuyên bố vì dân tộc, nhưng họ vì họ là phần nhiều.
Thái Lan tới ko rõ lực lượng nào sẽ lên, chẳng nhẽ lại là gia đình anh Thạc Sỉn.