[Funland] Bẫy nợ cho Công nhân

poiuy

Xe ba gác
Các cụ có tiền cho CN mỗi người 300k mua hàng không mà chửi hăng thế? Phần của công đoàn nó cho CN thì hoàn toàn truyền thống, cái 300k này là của thằng Saison nó bỏ ra nó tặng theo kiểu của nó. Giờ mà Công đoàn từ chối nhận thì chắc các cụ lại chửi công đoàn không ra cái gì. Vậy phải sống sao cho vừa lòng các cụ?

poiuy

Xe ba gác
Quà tặng bằng vouchers mua sắm hay tiền mặt nhỉ? Bọn Công ty tài chính thức thời, còn LĐLĐ tưởng được tiếng thơm, ai dè phen này tha hồ ong thủ.
Bằng thẻ tín dụng cụ ạ. Nhưng công nhân đa phần không biết dùng, nếu tiêu xong mà không đóng thẻ ngay thì thành ra mắc nợ tín dụng.

dongnat123

Xe container
Trên rải thảm, dưới rải đinh là đây chứ đâu :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các cụ có tiền cho CN mỗi người 300k mua hàng không mà chửi hăng thế? Phần của công đoàn nó cho CN thì hoàn toàn truyền thống, cái 300k này là của thằng Saison nó bỏ ra nó tặng theo kiểu của nó. Giờ mà Công đoàn từ chối nhận thì chắc các cụ lại chửi công đoàn không ra cái gì. Vậy phải sống sao cho vừa lòng các cụ?
Nếu đọc hiểu khó quá thì cụ xem clip cho dễ hiểu nhé:

Dân miền núi TM

Xe điện
Kiểu lùa gà vay tiêu dùng.
Đến độ này chắc cty nát lắm!

poiuy

Xe ba gác
Nếu đọc hiểu khó quá thì cụ xem clip cho dễ hiểu nhé:
Mợ đọc kỹ bài báo mợ nhé. Cái này là quá tết tặng thêm của Saison thông qua công đoàn chứ quà của công đoàn nó tặng như mọi khi rồi. Mợ cũng cần đọc rõ có câu là "mua hàng xong huỷ thẻ".
Tất nhiên tặng món này nó không phù hợp với mặt bằng dân trí của 1 bộ phận công nhân nhưng nếu đứng vai công đoàn nếu từ chối thì cũng sẽ bị chỉ trích thôi.
Không nên xem Youtube trước khi đọc báo vì có thể không đủ thông tin.

buicongchuc

Xe ba gác
Tổng liên đoàn Lao động thầu được vụ này vừa có miếng lại vừa có tiếng. Quà tặng quá ý nghĩa

View attachment 8338433

Dùng mọi cách để giăng bẫy, bẫy cả người lao động vần cùng, thiếu kiến thức XH.

LongLH

Xe điện
Công nhân lương thấp dùng thẻ tín dụng là không hợp lý:
1, sự hiểu biết về thẻ và cách chi tiêu không đúng cách sẽ đẩy CN phải trả lãi và các chi phí phát sinh khá cao.
2, Mức chi tiêu của CN khá thấp. Khi họ mua hàng phục vụ cuộc sống hàng ngày thì các điểm bán chỉ hỗ trợ quét QR là cùng nên thẻ này chẳng có tác dụng gì cả.

buicongchuc

Xe ba gác

aladanh2000

Xe hơi
Em nghĩ các cụ lo xa quá.
Nhận hay không là ở công nhân. 300k kia nếu biết dùng thì vẫn được việc. Công nhân muốn dùng cái này phải cực kì hiểu, hoặc có người hiểu về tài chính hướng dẫn, hoặc mượn tk.

Em mà có anh em cô dì chú bác ruột thịt (tin tưởng lẫn nhau) thì em nói họ mở ngay, bank luôn 300k cho họ và dùng thẻ của họ. Trả nợ đúng hạn+ hướng dẫn họ đóng thẻ.

Giữa 100 người thì cũng có thể có vài người dùng được chứ.

Nam Lương

Xe hơi
Xưa t mua trả góp điện thoại qua FE Credit mà hãi tới tận bây giờ.

Felix Navi

Xe hơi
Ủa, mở thẻ tín dụng mà được cho có 300k thôi hở các cụ? Em mở 1 cái thẻ được cho cả tệp voucher lẫn hoàn tiền các kiểu con đà điểu lên tới 2-3 triệu, chưa kể người giới thiệu em còn được 500k-2 triệu tuỳ hạn mức thẻ em được duyệt nữa đấy. Vố này Saison có kênh đối tác "tiết kiệm" quá chừng rồi

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ko biết trong cơ quan nhà nước Công đoàn có vị trí to lớn như nào bảo vệ người lao động chứ em làm DN ngoài quốc doanh một thời gian em thấy Chủ tịch công đoàn là bù nhìn của sếp và làm theo sếp chứ chả có tiếng nói gì cho người lao động. Tháng nào cũng thu phí công đoàn nộp lên Liên đoàn lao động một phần, còn lại để làm gì chả biết. Mà Liên đoàn lao động thì cũng chả biết có tác dụng gì chỉ thấy thu tiền công đoàn của doanh nghiệp.

poiuy

Xe ba gác
Ủa, mở thẻ tín dụng mà được cho có 300k thôi hở các cụ? Em mở 1 cái thẻ được cho cả tệp voucher lẫn hoàn tiền các kiểu con đà điểu lên tới 2-3 triệu, chưa kể người giới thiệu em còn được 500k-2 triệu tuỳ hạn mức thẻ em được duyệt nữa đấy. Vố này Saison có kênh đối tác "tiết kiệm" quá chừng rồi
Hoàn tiền khác với cho sẵn cụ ạ. Cụ phải tiêu gì đó mới được hoàn còn đây là 300k để mua. Tất nhiên với CN là khó dùng nhưng nếu biết tận dụng thì tốt chứ sao? Cty mà có điều kiện chung tay được với CN tiêu hết 300k thì huỷ thẻ đi chả hơn là không có xu nào ư? Cty nào mà không có điều kiện thì họ đã từ chối rồi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mợ đọc kỹ bài báo mợ nhé. Cái này là quá tết tặng thêm của Saison thông qua công đoàn chứ quà của công đoàn nó tặng như mọi khi rồi. Mợ cũng cần đọc rõ có câu là "mua hàng xong huỷ thẻ".
Tất nhiên tặng món này nó không phù hợp với mặt bằng dân trí của 1 bộ phận công nhân nhưng nếu đứng vai công đoàn nếu từ chối thì cũng sẽ bị chỉ trích thôi.
Không nên xem Youtube trước khi đọc báo vì có thể không đủ thông tin.

aladanh2000

Xe hơi
Ko biết trong cơ quan nhà nước Công đoàn có vị trí to lớn như nào bảo vệ người lao động chứ em làm DN ngoài quốc doanh một thời gian em thấy Chủ tịch công đoàn là bù nhìn của sếp và làm theo sếp chứ chả có tiếng nói gì cho người lao động. Tháng nào cũng thu phí công đoàn nộp lên Liên đoàn lao động một phần, còn lại để làm gì chả biết. Mà Liên đoàn lao động thì cũng chả biết có tác dụng gì chỉ thấy thu tiền công đoàn của doanh nghiệp.
Quỹ công đoàn cho công ty có tác dụng chi trả phúc lợi theo quy chế của công ty về sinh bệnh tử hôn phối, ngày phụ nữ, Tết, tết thiếu nhi/trung thu.
Còn phần nộp lên Liên đoàn thì hơi vô dụng, đáng ra là tổ chức bảo vệ quyền lợi người lao động về các chế độ lương, BHXH, nhưng công nhân gần như không tiếp xúc được với công đoàn cấp trên. Còn công đoàn cơ sở thì ...

poiuy

Xe ba gác

VuNgoanMuc

Xe điện
Trời lạnh đang cần củi đun.
Chắc thoát rồi cụ.. lờ đờ mà chỉ nghĩ cho con dân thì nhiều thứ đã khác.. như cái bộ giáo dục còn đang đòi đè giáo viên ra cấp giấy chứng nhận gì đó.. muôn kiểu xyz

Felix Navi

Xe hơi
Hoàn tiền khác với cho sẵn cụ ạ. Cụ phải tiêu gì đó mới được hoàn còn đây là 300k để mua. Tất nhiên với CN là khó dùng nhưng nếu biết tận dụng thì tốt chứ sao? Cty mà có điều kiện chung tay được với CN tiêu hết 300k thì huỷ thẻ đi chả hơn là không có xu nào ư? Cty nào mà không có điều kiện thì họ đã từ chối rồi.
Úi xùi, cụ lại nghĩ cứ huỷ thẻ là xong thì đơn giản quá. Thế cái bọn gọi spam nó quan tâm đến việc cụ đã huỷ tài khoản à? Hội mời vay của cty tài chính quan tâm là cụ đã huỷ à? Cứ nắm được số phone là nó gọi cho cụ ra bã luôn. Chưa kể số tiền 300k vẫn là quá-quá-rẻ so với mức chi phí còn cao hơn như em liệt kê bên trên. Mà em có nói thẳng là người môi giới được tiền tươi rồi đấy, chưa kể đống ưu đãi cho người dùng thẻ. Bình thường đang phải chi cả triệu để có 1 người dùng thực (đủ thông tin, lại còn phát sinh hẳn 1 giao dịch mua hàng để chứng minh đó là người có hành vi, nhu cầu mua sắm), bây giờ chỉ tốn 300k, không tuyệt vời thì còn gì nữa ạ?

poiuy

Xe ba gác
Úi xùi, cụ lại nghĩ cứ huỷ thẻ là xong thì đơn giản quá. Thế cái bọn gọi spam nó quan tâm đến việc cụ đã huỷ tài khoản à? Hội mời vay của cty tài chính quan tâm là cụ đã huỷ à? Cứ nắm được số phone là nó gọi cho cụ ra bã luôn. Chưa kể số tiền 300k vẫn là quá-quá-rẻ so với mức chi phí còn cao hơn như em liệt kê bên trên. Mà em có nói thẳng là người môi giới được tiền tươi rồi đấy, chưa kể đống ưu đãi cho người dùng thẻ. Bình thường đang phải chi cả triệu để có 1 người dùng thực (đủ thông tin, lại còn phát sinh hẳn 1 giao dịch mua hàng để chứng minh đó là người có hành vi, nhu cầu mua sắm), bây giờ chỉ tốn 300k, không tuyệt vời thì còn gì nữa ạ?
Chẳng qua cụ sợ chuyện nó gọi điện làm phiền rồi thằng môi giới nó được tiền. Số ĐT nó lấy đâu chả được, đâu phải mỗi việc này. Nó mua thông tin của mình 300k, mình không bán thì thôi. Một số cty họ cũng từ chối rồi. CN thì không phải ai cũng thiếu hiểu biết, biết đâu có người bảo tại sao lại không cho tôi lấy 300k ấy?
Bình thường CN muốn mở thẻ tín dụng thì cũng chẳng thằng nào nó mở cho đâu. Cái gì chẳng có được có mất. Phần được không mất gì thì trong bài báo họ cũng đăng rõ rồi, 500k vào tài khoản của NLĐ khó khăn. Món thẻ 300k này là tặng thêm, ai có nhu cầu thì nhận. Sợ bị khai thác thông tin cá nhân thì không nhận.