[Funland] Bây giờ học trên google, youtube là đủ, đại học ko cần thiết!

TorienT

Xe container
Em chỉ nói là riêng IT thì tự học YouTube và online vẫn kiếm đc 1000$ như cụ kia
Nhiều anh em học đại học IT BK ra cũng chỉ làm ngang vậy
Ví dụ ĐT VT của em chắc chắn ko học YouTube đc
Còn thuật toán thì ít người dùng thật cụ ah.
Kể cả công ty Product.
Cụ cần dùng đến thuật toán thì chỉ 5% 10% sản phẩm IT bán ở Vietnam.
Mình so sánh hai tập mẫu thì phải lấy cũng khoảng đúng không cụ. Người tự học online kiếm được 1000$ là người giỏi trong những người tự học, người học IT BK đạt 1000$ sau 5-7 năm đi làm chỉ mức trung bình - khá. Mình không chơi "Tôn Tẫn đua ngựa" thế được. Hơn nữa nhóm từ 2-5 nghìn, nhóm 5-10000 nghìn, C-level thì nhóm tốt nghiệp IT Bk nói riêng và các trường đại học có tiếng trong và ngoài nước e là sẽ cao vượt trội so với nhóm không học Đại học chỉ học online đấy cụ. À cụ học ĐTVT xong nhảy sang IT thì đến 70% cụ có năng lực học IT rồi, lớp 12 không học đại học học thẳng online thì khá là khó nữa đấy cụ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Mình so sánh hai tập mẫu thì phải lấy cũng khoảng đúng không cụ. Người tự học online kiếm được 1000$ là người giỏi trong những người tự học, người học IT BK đạt 1000$ sau 5-7 năm đi làm chỉ mức trung bình - khá. Mình không chơi "Tôn Tẫn đua ngựa" thế được. Hơn nữa nhóm từ 2-5 nghìn, nhóm 5-10000 nghìn, C-level thì nhóm tốt nghiệp IT Bk nói riêng và các trường đại học có tiếng trong và ngoài nước e là sẽ cao vượt trội so với nhóm không học Đại học chỉ học online đấy cụ. À cụ học ĐTVT xong nhảy sang IT thì đến 70% cụ có năng lực học IT rồi, lớp 12 không học đại học học thẳng online thì khá là khó nữa đấy cụ.
Thế cụ nghĩ sao về Bằng Đại học Hệ Online ah
Hình như các trường top kể cả Mẽo, có mở cửa nguồn giáo trình free
Có một số trường có chương trình ĐH online, thì cụ đánh giá sao ah
Có kém hơn ĐH đến trường ko ah

TorienT

Xe container
Thế cụ nghĩ sao về Bằng Đại học Hệ Online ah
Hình như các trường top kể cả Mẽo, có mở cửa nguồn giáo trình free
Có một số trường có chương trình ĐH online, thì cụ đánh giá sao ah
Có kém hơn ĐH đến trường ko ah
Cụ mở rộng quá, mình dừng nhé.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ mở rộng quá, mình dừng nhé.
Vâng cụ.
Vì em thấy bài của cụ thớt cũng nói chung chung
Làm nhiềiu cụ mợ phải ý kiến.
Bài cụ thớt chỉ nên nói 1 số chuyên ngành, cụ thể là IT thôi.
Mở rộng ra là sai

shareallwehave

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ.
Vì em thấy bài của cụ thớt cũng nói chung chung
Làm nhiềiu cụ mợ phải ý kiến.
Bài cụ thớt chỉ nên nói 1 số chuyên ngành, cụ thể là IT thôi.
Mở rộng ra là sai
ko có chuyện sai đâu cụ, đừng bảo thủ quá.
Nghĩ rộng ra 1 chút đi, kiến thức bây giờ mênh mông bể sở, người ta phải chọn 1 thứ mình giỏi nhất rồi tập trung vào thì mới khá được.
Kiến thức cấp 3, toán lý hóa, thử hỏi h áp dụng dc mấy thứ chứ chưa nói đến đám đại học nhân viên của tôi, người tôi tiếp xúc,khá nhiều người bảo là học đh, cao đẳng chả dc cái gì)
Ví dụ nhé: bố tôi học đh bách khoa hn những năm 70, 80. năm 2015 tôi kiếm tiền onl trên mạng, ông bô tôi bảo là chả có cái gì ngồi máy tính mà ra tiền cả.
Chục năm trước nữa đi, ai ngồi máy tính thì mọi người đều nghĩ là con nghiện game chứ nói gì đến tiền.
H thì sao bán hàng online đang tăng trưởng hàng chục % 1 năm.
Hiện giờ tôi vẫn đang không ngừng học những thứ áp dụng cho công việc hàng ngày.

Chỉnh sửa cuối:

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cụ không đi làm hay thực tập trong khi học là dở rồi, sv BK nhất là IT từ năm 3 đã nên đi làm rồi cụ. Còn việc cụ nói BK dạy "làm việc" không bằng trường nghề là đúng - BK thiên về dạy tư duy, khả năng tự học hơn. Với network công việc của BK riêng Việt Nam cũng là khủng trong khối kỹ thuật, nghìn vàng không mua được "quan hệ bạn học"
P/s: Ngó qua cụ nói về làm game kiếm tiền, giả như ở tầm nào đó cụ có làm việc với VTC game rút điện thoại ra gọi thằng bạn học tên Bảo làm ở VTC xuống uống cafe sau họp thì cuộc họp nó sẽ dễ thở hơn nhiều đấy cụ.
Quá chuẩn luôn.
Các thầy cô toàn u4x-u6x dạy chán lắm cụ ak. Những thứ thầy cô dạy chả áp dụng được gì. Thầy cô cứ lôi cái tư duy : phải học cơ bản như này để rèn luyện tư duy, logic..sau này gặp cái mới để biết mà vận dụng. Thế nhưng mấy ae học trung tâm (điểm thi đại học của nó thua ae BK cả chục điểm, ae BK out trình hoàn toàn) sau 2 năm tư duy nó out trình lại ae học BK, ra trường đi làm để ae học trung tâm chỉ dạy cho từng tí công nghệ mới chán thấy bà. E cũng vì thế mà bỏ thành phố về quê làm
À cụ Thắng Formosa có làm games, nếu cụ rảnh, cho em hỏi chút đc ko ạ
Em đang có 1 bài fix code games, OpenGl ES 2.0 C++, Desktop games ko phải mobile hay UWP.
Chả biết trường nào dậy, công nghệ làm games này cũ quá 7, 8 năm rồi, em tím trên mạng chả thấy mấy thông tin.
Cụ rảnh em ib cụ hoặc em tạo 1 thớt ở bên Tòa nhà IT.
Screenshot (16).png

Thắng Formosa

Xe tăng
À cụ Thắng Formosa có làm games, nếu cụ rảnh, cho em hỏi chút đc ko ạ
Em đang có 1 bài fix code games, OpenGl ES 2.0 C++, Desktop games ko phải mobile hay UWP.
Chả biết trường nào dậy, công nghệ làm games này cũ quá 7, 8 năm rồi, em tím trên mạng chả thấy mấy thông tin.
Cụ rảnh em ib cụ hoặc em tạo 1 thớt ở bên Tòa nhà IT. View attachment 8076037
Cái này cụ vọc làm cho vui chứ có ai chơi đâu mà nghiên cứu sâu làm gì cho mệt.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Cái này cụ vọc làm cho vui chứ có ai chơi đâu mà nghiên cứu sâu làm gì cho mệt.
Vâng, em cũng chỉ rảnh thì bật lên xem tý. Chứ hơi đâu. Những bài dạng như này daedline nó lâu em cũng ko ưu tiên.
Bình thường em chỉ debug xem lỗi đâu cho nhanh, em cũng không cần hiểu cấu trúc các thành phần nó tương tác thế nào. Thế mới xử lý được hết đủ loại bài. Ai mà nắm cặn kẽ hết được.
Cái này trường PTIT dậy đây cụ. Em vừa đọc qua qua, ra được 1 cái màn hình nền đã mất thời gian đọc hiểu.
Giờ người ta dùng game engine, tích hợp ide design đồ họa, chứ ai đi code từng dòng để vẽ 1 hình.
Học thế này cũng không có gì thuật toán hay nền tảng gì để bảo phát triển về sau.
Đi làm thật sang Vulkan, Direct X lại bỏ.

QDV2012

Xe tăng
ko có chuyện sai đâu cụ, đừng bảo thủ quá.
Nghĩ rộng ra 1 chút đi, kiến thức bây giờ mênh mông bể sở, người ta phải chọn 1 thứ mình giỏi nhất rồi tập trung vào thì mới khá được.
Kiến thức cấp 3, toán lý hóa, thử hỏi h áp dụng dc mấy thứ chứ chưa nói đến đám đại học nhân viên của tôi, người tôi tiếp xúc,khá nhiều người bảo là học đh, cao đẳng chả dc cái gì)
Ví dụ nhé: bố tôi học đh bách khoa hn những năm 70, 80. năm 2015 tôi kiếm tiền onl trên mạng, ông bô tôi bảo là chả có cái gì ngồi máy tính mà ra tiền cả.
Chục năm trước nữa đi, ai ngồi máy tính thì mọi người đều nghĩ là con nghiện game chứ nói gì đến tiền.
H thì sao bán hàng online đang tăng trưởng hàng chục % 1 năm.
Hiện giờ tôi vẫn đang không ngừng học những thứ áp dụng cho công việc hàng ngày.
Kiến thức là vô biên nhưng rốt cục vẫn cần một người gọi là "mentor"

Cụ có thể tự học nhưng có những khía cạnh kiến thực cụ không thể cứ tìm tòi mà giải đáp được. Phải chạm đến gốc rễ vấn đề, bản chất của sự vật sự việc. Học mà không có người hướng dẫn gợi ra được cốt lõi vấn đề thì sẽ thành lối mòn trong tư duy, làm việc theo thói quen chứ không phải bản chất của vấn đề phải như vậy.

Em vẫn ủng hộ trường đại học còn cách thức học thì hiện tại các trường ở VN cũng đang thay đổi dần dần rồi

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

Cụ có thể tự học nhưng có những khía cạnh kiến thực cụ không thể cứ tìm tòi mà giải đáp được. Phải chạm đến gốc rễ vấn đề, bản chất của sự vật sự việc. Học mà không có người hướng dẫn gợi ra được cốt lõi vấn đề thì sẽ thành lối mòn trong tư duy, làm việc theo thói quen chứ không phải bản chất của vấn đề phải như vậy.

Em vẫn ủng hộ trường đại học còn cách thức học thì hiện tại các trường ở VN cũng đang thay đổi dần dần rồi
Em tranh luận với mấy cụ ở trên lại để ý 1 loại bằng đại học từ xa
Trước có học qua radio
Giờ có học online.
Tầm đầu 2k em đã thấy có người học để lấy bằng trường nước ngoài
IT cũng có mà MBA cũng có
Các cụ nhận xét hướng mới này nó thế nào
Em cũng tò mò xem chất lượng thôi, chứ ko ủng hộ hay phản đối

shareallwehave

[Tịch thu bằng lái]

Tất nhiên mentor là rất quan trọng, thử hỏi ở đh có mấy sv tìm dc người gọi là "mentor"
tất cả những gì quý giá nhất đều phải tự tìm tòi học hỏi.
mentor thì tìm trên những forum, diễn đàn , group fb dễ tìm hơn là ở ngoài đời.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Tất nhiên mentor là rất quan trọng, thử hỏi ở đh có mấy sv tìm dc người gọi là "mentor"
tất cả những gì quý giá nhất đều phải tự tìm tòi học hỏi.
mentor thì tìm trên những forum, diễn đàn , group fb dễ tìm hơn là ở ngoài đời.
Chắc ý cụ ý là sinh viên mentor lẫn nhau :D
Đấy là lớp nào cởi mớ
Chứ còn mỗi ông ôm quyển sách ra ngồi 1 góc là nhiều
Ngay làm đồ án tốt nghiệp, thầy còn chả mentor, ra cái đề bài, vài trang báo. xong bỏ, sinh viên không biết hỏi ai

nvk155

Xe điện
Rồi lại ra 1 mớ chuyên gia diu túp, tích tốc thì cũng bủ mợ ^^
Youtube nhiều clip hướng dẫn học tập tuyệt vời đấy cụ. Clip của ta thì hơi ít, nhưng của tây thì rất nhiều.
Ví dụ autodek họ có hệ thống các youtuber để hướng dẫn, dạy người dùng. Ngoài việc thâu tiền từ youtube (cũng chưa chắc) có vẻ họ còn đc $ từ hãng. Các hãng có ưu đãi cho người sáng tạo nội dung mà lại dùng công cụ của họ, các ưu đãi ấy có thể là $ bản quyền phần mềm.
Các kiến thức thực tế và minh hoạ rất trực quan. Hay hơn đọc sách ấy.

Chỉnh sửa cuối:

TMCARe

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
1z-vietnam.com
Em thấy cũng tuỳ từng người đấy. Có bác không vào trường lớp nhưng họ chọn lọc và có phương pháp thì vẫn thành công. Chứ mù mờ như em k thầy cô là em chịu
Đặc biệt em lại rất thích được các cô cầm tayyyyyyyyyyy chỉ việc

Napolong

Xe điện
Đến trang 7 mà các cụ theo GG, Youtube không nói được đã mất tiền cho nó thỉ chứng tỏ các cụ không thật hiểu về mấy công cụ ấy rồi.

Nếu mình muốn đủ sâu đến mức thành chuyên gia, đồng nghĩa với cơ hội việc làm & có thu nhập cao, thì online mà nhất là những cái đại trà như Gg, YT, FB, Slideshare... không bao giờ đủ.

Để các cụ nào chuyên gia về y khoa, kỹ sue nông nghiệp, luật sư,... lên ý kiến thì mới chính xác được các cụ ạ. Kể cả IT. Mình chờ đúng cụ thành công dựa vào đó lên nói, chứ không nói chuyện nghe nói với thấy hiện tượng làm gì.

bomon

Xe tăng
Vâng, em cũng chỉ rảnh thì bật lên xem tý. Chứ hơi đâu. Những bài dạng như này daedline nó lâu em cũng ko ưu tiên.
Bình thường em chỉ debug xem lỗi đâu cho nhanh, em cũng không cần hiểu cấu trúc các thành phần nó tương tác thế nào. Thế mới xử lý được hết đủ loại bài. Ai mà nắm cặn kẽ hết được.
Cái này trường PTIT dậy đây cụ. Em vừa đọc qua qua, ra được 1 cái màn hình nền đã mất thời gian đọc hiểu.
Giờ người ta dùng game engine, tích hợp ide design đồ họa, chứ ai đi code từng dòng để vẽ 1 hình.
Học thế này cũng không có gì thuật toán hay nền tảng gì để bảo phát triển về sau.
Đi làm thật sang Vulkan, Direct X lại bỏ.
Cụ có thể làm rất tốt công việc sửa chữa vặt vãnh kiểu điện nước khoá cửa, cơi nới, và kiếm cũng khá tốt, nhưng không thể thiết kế và thi công trọn vẹn 1 căn nhà, hay to hơn là 1 chung cư.
Thợ và thầy khác nhau ở môi trường và cách học. Vào BK mà học kiểu thợ thì ra chưa chắc đã bằng thợ không đi học, nhưng thợ không học đại học (online cũng được, nhưng không phải mỗi xem youtube đâu), thì không làm thầy được.

Chủ thớt nói như kiểu các cụ ngày xưa bẩu, làm cái ther vào thư viện quốc gia nhiều sách thế này thì cần gì đi học, đọc sách là giỏi hết được ngay.

Minhnd

Xe điện
Học lấy thông tin chỉ là một phần nhỏ trong mục tiêu học đại học.

PhongFood

Xe điện
Những kiến thức trên YT,FB.. đang chia sẻ thì k thể kiếm tiền nữa. Vì không có ông nào ngu đến mức đang kiếm tiền về lĩnh vực đó lại mang nó đi chia sẻ cho người khác học, khác gì đá bát cơm mình đi. Vậy nên học gì, đọc gì cũng cần phải có tư duy giúp phân biệt đúng sai.

Em thấy có mỗi chia sẻ bán hàng hệ thống, đa cấp, dạy làm giàu chia sẻ rần rầm trên YT, FB...món này kiếm tiền dễ :D

hadh18

Đi bộ
Bảo sao mấy đứa em học cấp 1 được hỏi sau này em muốn làm gì thì cả lũ trả lời em muốn là Diu Túp Bơ, Tíc Tốc Cơ. Không hiểu một XH ngồi ôm điện thoại, laptop và mơ mộng sẽ đi về đâu...