'Bẫy' biển báo tốc độ ở Phủ Lý?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Có rất nhiều người bị phạt vì đi quá tốc độ ở đoạn Đồng Văn-Phủ Lý (Hà Nam) vì biển báo hết nội thị cách xa biển báo được chạy 80 km/h hàng km nữa. Thế có phải là công an đặt bẫy dân không. Tôi đã bị bắt một lần như vậy
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/02/bay-bien-bao-toc-do-o-phu-ly/
Các Cụ nhà mình cho ý kiến ạ.
Thông tin hỏi han trên VN e pét có phải của cụ chủ thớt ko ?
em hiểu thế này ko biết có đúng ko
Cụ đang chạy trong nội thị thì bống xuất hiện 1 biển báo tốc độ max 80km/h, sau đó đi tiếp vài km nữa thì thấy biển hết khu đông dân cư phỏng ạ ?
Nếu đúng thế thì cụ cứ chạy theo biển cũng ko sao cả nhé
trường hợp cắm như vậy là hiếm gặp (vì nó sai và vô nghĩa) chỉ xảy ra khi ranh giới hành chính khu nội thị có thay đổi mà chưa kịp nhổ cái biển 80 kia đi (trường hợp này cũng ko xảy ra vì khi cắm lại biển khu đông dân cư phải đồng thời với việc nhổ biển 80)

Tribute

Xe container
rõ ràng là bẫy mà nhiều bác cứ bảo đấy là tình huống này nọ, hic
Không phải là bẫy mà xxx lợi dụng biển báo để bắt nạt người không hiểu rõ Luật.

Biển có hiệu lực pháp lý chỉ khu đông dân cư và phải tuân thủ quy định tốc độ và các quy định khác đối với khu đông dân cư là biển này:

Còn những cái bảng hướng dẫn tốc độ kia không có hiệu lực pháp lý để xử phạt.

Hiện nay vẫn còn một số nơi không thay cái biển 420 cũ dưới đây bằng biển 420 mới trên và một số lái xe và xxx nhầm hiểu biển 419 "chỉ dẫn địa giới" là biển báo khu đông dân cư đối với các thị trấn, thị tứ (có lẽ cũng vì lý do này mà 1 số lái xe bò dưới 50km/h trên đoạn đường cho phép chạy 80km/h mà tưởng là mình đã chạy tốc độ tối đa và không cho ai vượt).

Gặp các biển tương tự như thế này không nhất thiết phải tuân thủ tốc độ quy định cho khu đông dân cư.

Chỉnh sửa cuối:

theph

Xe điện
Cứ đến biển "lô nhô" là phải <50 với xe con, không cần biển hướng dẫn tốc độ!
Cứ qua biển "lô nhô gạch chéo bằng nét màu đỏ" là cụ giữ <80 với xe con, không cần quan tâm cái biển hướng dẫn cho chạy <80!

Đây không phải là bẫy mà là vì lái xe không chịu hiểu Luật và xxx cố tình làm sai Luật!
Nếu vớ phải em thì còn lâu xxx mới phạt được!
Cụ Ngọc Phan lái xe sang chuẩn này. Em có tranh luận 1 lần với ông lái xe thuê cho gia đình em từ SG vào Phan Thiết vụ này. Khi đi từ Phan Thiết về SG có đoạn qua cái biển hết nội thị mà ông lái xe vẫn chạy 50, em ngồi bên nhắc thì ổng bảo phải gặp biển báo 80 mới được chạy. Em nói y như cụ Phan và nói nếu chú sợ để cháu chạy, xxx bắt cháu cãi cho chú xem. Ổng vẫn sợ và nghĩ mình chém gió.
Nói chung là các cụ nhiều khi học luật chả chịu hiểu cái nào là biển hiệu lệnh, cái nào chỉ dẫn, cái nào mang tính thông tin ...

Black Berry

Xe đạp
Cái biển chi tiết 50, 80 chỉ là hướng dẫn thui mà, các bác đâu có phải tuân thủ đâu. Tuân thủ là cái biển nội thị ngoại thị chứ. Như em đi Hà NỘi Hải Dương, chỗ chuẩn bị vào thành phố Hải Dương chỉ có biển báo nội thị mà không có biển 50, 80 thì em vẫn được đi 80 à? Chết ngay ý chứ. Các bác cứ cãi nhiệt tình là không sao hết đâu ạ.

bo thich an roi

Đi bộ
Có rất nhiều người bị phạt vì đi quá tốc độ ở đoạn Đồng Văn-Phủ Lý (Hà Nam) vì biển báo hết nội thị cách xa biển báo được chạy 80 km/h hàng km nữa. Thế có phải là công an đặt bẫy dân không. Tôi đã bị bắt một lần như vậy
công an là ai họ còn k biết

Chuphinh

Xe máy
Giải thích rõ hơn kẻo các bác lại nhầm:
Ở đây chỉ đề cập đến Biển chỉ dẫn giao thông. Nhóm biển chỉ dẫn gồm có 48 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 401 đến biển số 448. Có dạng hình chữ nhật hoặc hình vuông, nền màu xanh lam. Xảy ra những điều:
1-Trong hệ thống 48 biển chỉ dẫn này không có cái biển báo giới hạn tốc độ đối với các phương tiện cơ giới ngoài khu vực dân cư, thành thị.
2- Riêng biển báo số 439 nằm trong hệ thống biển chỉ dẫn nhưng nó mang cả tính chất biển cấm, biển hiệu lệnh "bắt buộc các lái xe phải thực hiện. (có nghĩa trong hệ thống này vẫn có biển ngoại lệ. 3 trong 1) tham khảo: http://hoclaixeoto.com.vn/LuatGTDB/Chitiethethongbienchidan/tabid/584/language/vi-VN/Default.aspx
3- Biển giới hạn tốc độ đối với các phương tiện cơ giới ngoài khu vực dân cư, thành thị kia tuy là hình chữ nhật nhưng nó có màu nền trắng, không phải xanh. Có nghĩa nó cũng chẳng nằm trong hệ thống biển chỉ dẫn cũng không phải biển phụ.
Như thế khẳng định đó không phải là biển chỉ dẫn như một số bạn vẫn hiểu nhầm định cãi xxx. Ngoài biển "nhấp nhô đô thị" các bác vẫn bắt buộc phải tuân thủ nó đấy ạ . Có điều nó nằm trong biển bổ sung theo QĐ bao nhiêu của BGTVT thì mình chưa tìm ra.Nhờ bác nào tìm giúp.
Tốt nhất các bác chỉ quất đến 80 khi có biển cho phép thôi. Nhà có điều kiện thì thoải mái:-|

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Chuphinh nói:
Giải thích rõ hơn kẻo các bác lại nhầm:
Ở đây chỉ đề cập đến Biển chỉ dẫn giao thông. Nhóm biển chỉ dẫn gồm có 48 kiểu được đánh số thứ tự từ biển số 401 đến biển số 448. Có dạng hình chữ nhật hoặc hình vuông, nền màu xanh lam. Xảy ra những điều:
1-Trong hệ thống 48 biển chỉ dẫn này không có cái biển báo giới hạn tốc độ đối với các phương tiện cơ giới ngoài khu vực dân cư, thành thị.
2- Riêng biển báo số 439 nằm trong hệ thống biển chỉ dẫn nhưng nó mang cả tính chất biển cấm, biển hiệu lệnh "bắt buộc các lái xe phải thực hiện. (có nghĩa trong hệ thống này vẫn có biển ngoại lệ. 3 trong 1) tham khảo: http://hoclaixeoto.com.vn/LuatGTDB/C...N/Default.aspx
3- Biển giới hạn tốc độ đối với các phương tiện cơ giới ngoài khu vực dân cư, thành thị kia tuy là hình chữ nhật nhưng nó có màu nền trắng, không phải xanh. Có nghĩa nó cũng chẳng nằm trong hệ thống biển chỉ dẫn cũng không phải biển phụ.
Như thế khẳng định đó không phải là biển chỉ dẫn như một số bạn vẫn hiểu nhầm định cãi xxx. Ngoài biển "nhấp nhô đô thị" các bác vẫn bắt buộc phải tuân thủ nó đấy ạ . Có điều nó nằm trong biển bổ sung theo QĐ bao nhiêu của BGTVT thì mình chưa tìm ra.Nhờ bác nào tìm giúp.
Tốt nhất các bác chỉ quất đến 80 khi có biển cho phép thôi. Nhà có điều kiện thì thoải mái:-|
Rõ chán nhà cụ^:)^. Cụ phân tích ở trên thì rõ hợp lý và khẳng định cái biển đó ko phải biển chỉ dẫn thế mà lại kết luận cái dòng đỏ đậm kia trong khi thiếu hẳn cơ sở để khẳng định điều đó.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Rõ chán nhà cụ^:)^. Cụ phân tích ở trên thì rõ hợp lý và khẳng định cái biển đó ko phải biển chỉ dẫn thế mà lại kết luận cái dòng đỏ đậm kia trong khi thiếu hẳn cơ sở để khẳng định điều đó.
Đúng rồi, cái biển nhấp nhô là biển chỉ dẫn đã tới khu đông dân cư, đơn thuần là chỉ dẫn thôi, hoàn toàn ko bắt các bác phải chạy cụ thể là bao nhiêu km/h cả. Luật, ko hề có 1 dòng nào về tốc độ liên quan đến biển này.
Luật chỉ quy định trong đô thị, ở điều kiện bình thường, ko có biển hạn chế tốc độ thì người điều khiển xe ô tô (cụ thể loại xe các bác đừng bắt bẻ em nhá) chỉ được cho xe chạy tốc độ tối đa là 50km/h thôi. Hạn chế tốc độ 50 là hệ quả gián tiếp của cái biển chỉ dẫn nhấp nhô.
Có phải ko ạ ?

Tribute

Xe container
stinger nói:
Đúng rồi, cái biển nhấp nhô là biển chỉ dẫn đã tới khu đông dân cư, đơn thuần là chỉ dẫn thôi, hoàn toàn ko bắt các bác phải chạy cụ thể là bao nhiêu km/h cả. Luật, ko hề có 1 dòng nào về tốc độ liên quan đến biển này.
Luật chỉ quy định trong đô thị, ở điều kiện bình thường, ko có biển hạn chế tốc độ thì người điều khiển xe ô tô (cụ thể loại xe các bác đừng bắt bẻ em nhá) chỉ được cho xe chạy tốc độ tối đa là 50km/h thôi. Hạn chế tốc độ 50 là hệ quả gián tiếp của cái biển chỉ dẫn nhấp nhô.
Có phải ko ạ ?
Hình như cụ chạy xe trên OF nhiều hơn chạy xe trên Quốc lộ nên vẫn chưa hình dung ra tình huống đề cập ở đây.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Hình như cụ chạy xe trên OF nhiều hơn chạy xe trên Quốc lộ nên vẫn chưa hình dung ra tình huống đề cập ở đây.
Cái này thì cụ nói đúng, nhưng em ko đề cập đến bất kỳ 1 địa điểm cụ thể nào hết cụ ạ :D
May phước nhà em, chạy đường dài chưa bị dinh phát nào

Thanhz

Xe tăng
Lỗi này là do mình rồi, biết trông cậy vào ai. Nhà cháu cũng bị một phát ~ 500K đi ngay. Số là lâu ngày không đi đường này, những tưởng cái biển hết đô thị nó ở ngay cái chỗ ngã 3 đầu cầu, nhà cháu chạy lò dò thêm khoảng 1km cứ nghĩ là bị xe khác nó che mất nên thoải mái tăng tốc; chính xác là cái biển được rời ra xa khỏi cái cầu chỗ ngã ba đó gần 4km.

Giờ thì nhà cháu có kinh nghiệm rồi. Đã là đường nội thị hầu hết là có đèn đường (đến 99% ấy các cụ nhỉ; đường khu đông dân cư kiểu thị trấn, thị tứ nhà cháu không tính nhé) nên nhà cháu mà thấy đường bỗng dưng có đèn (hoặc chưa hết đèn) là nhà cháu phải đề phòng; mà đèn đường nó cao, không bị che khuất nên cơ bản là dễ cho nhà cháu nhận diện các cụ ợ. Cụ nào đi lại Phủ Lý thì cái biển đô thị lối Đồng Văn đặt đúng chỗ bắt đầu/kết thúc dãy đèn đường cao áp; phía nam Phủ Lý nhà cháu chả thấy cái biển nào cả, chắc do đang sửa đường, có cụ nào thấy không ợ.

Xì pam các cụ tí. Có ai thấy biển qui định tốc độ của cao tốc Thăng Long - Nội Bài không ợ. Nhà cháu chả nhìn thấy cái biển nào nhưng thấy có nhiều người sẽ "chết" giống mình nên cháu vẫn mạnh dạn 80km/h.

Chỉnh sửa cuối:

tran_thuat_lai

Xe lăn
Em tháng nào cũng đi ít nhất 1 lần có làm sao đâu, cứ đi đúng tốc độ như cụ Phan ở trên thì vô tư đi, nếu xxx vẫy cụ cứ nháy đèn rồi đi thôi.
nhý đèn pha thì xxx hiểu như thế nào Cụ ơi ?...

sepbu

Xe điện
Các CỤ cho hỏi đoạn từ cầu Thăng Long đến sân bay Nội Bài ...
Trước đây có biển thông báo tốc độ của các loại xe ngay dưới chân cầu Thăng Long hướng Nội Bài
Giờ chẳng thấy đâu nữa, mà biển thông báo đường cao tốc hay hết nội thành cũng chẳng có ... vậy theo các Cụ phải đi thế nào.
Đoạn ngược lại từ Nội Bài về Hà Nội chỉ có cái biển từ sân bay thông báo tốc độ nhưng về đến Hà Nội cũng chẳng thấy cái biển đo thì hay nội thì nào cả ...
Đợt vừa rồi em đi nhiều tuyến này, vẫn cứ đi 80km/h nhưng hơi thấp thỏm ... sợ mấy ông GT ông bẫy 1 thời gian rồi hốt thì bỏ mợ!

sepbu

Xe điện
Xì pam các cụ tí. Có ai thấy biển qui định tốc độ của cao tốc Thăng Long - Nội Bài không ợ. Nhà cháu chả nhìn thấy cái biển nào nhưng thấy có nhiều người sẽ "chết" giống mình nên cháu vẫn mạnh dạn 80km/h.
Em đang định hỏi cho kỹ thì đã thấy ý Cụ giống ý em rôi
Chắc chẳng phải spam đâu nhỉ ???

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Các CỤ cho hỏi đoạn từ cầu Thăng Long đến sân bay Nội Bài ...
Trước đây có biển thông báo tốc độ của các loại xe ngay dưới chân cầu Thăng Long hướng Nội Bài
Giờ chẳng thấy đâu nữa, mà biển thông báo đường cao tốc hay hết nội thành cũng chẳng có ... vậy theo các Cụ phải đi thế nào.
Đoạn ngược lại từ Nội Bài về Hà Nội chỉ có cái biển từ sân bay thông báo tốc độ nhưng về đến Hà Nội cũng chẳng thấy cái biển đo thì hay nội thì nào cả ...
Đợt vừa rồi em đi nhiều tuyến này, vẫn cứ đi 80km/h nhưng hơi thấp thỏm ... sợ mấy ông GT ông bẫy 1 thời gian rồi hốt thì bỏ mợ!
Bắc Thăng long - Nội Bài ko phải đường cao tốc, sau này nếu người ta nâng nó lên thành cao tốc thì đó là việc của họ.
Ko có biển thì cụ cứ tít 80 cho em, trừ mấy chỗ qua giao lộ (muốn tít cũng chả được) chỉ chú ý những chỗ cấm vượt, làn đường, chuyển làn...
Đường này chạy qua địa phận Đông Anh, Mê Linh, Sóc Sơn nên cứ 80 mà diễn ạ

oto_dream

Xe buýt
E vừa chạy Hà Nội - Phủ Lý 2 lượt. Cứ có biển hết nội thị là e 80km/h có sao đâu nhỉ, mà các "chú" đứng ở đường đông hơn cả dân ạ!!!???

sepbu

Xe điện
Bắc Thăng long - Nội Bài ko phải đường cao tốc, sau này nếu người ta nâng nó lên thành cao tốc thì đó là việc của họ.
Ko có biển thì cụ cứ tít 80 cho em, trừ mấy chỗ qua giao lộ (muốn tít cũng chả được) chỉ chú ý những chỗ cấm vượt, làn đường, chuyển làn...
Đường này chạy qua địa phận Đông Anh, Mê Linh, Sóc Sơn nên cứ 80 mà diễn ạ
Êmm vẫn đi là 80km/h ...chỉ có điều thắc mắc là biển báo đâu hết rồi ...
nên chẳng biết đường nào mà lần nữa cơ

Chuphinh

Xe máy
Những gì liên quan đến luật, để khẳng định không viết liều nên bao giờ em kèm theo nguồn, trích dẫn. Xin bổ sung thêm khẳng định ở bài trước bằng cơ sở sau:
Biển giới hạn tốc độ này vẫn nằm trong hệ thống biển báo hiệu đường bộ . Những biển báo không phải GTCC cắm mà do CSGT địa phương, chính quyền địa phương, các đơn vị thi công cầu đường... cắm nó cũng thuộc hệ thống biển báo hiệu đường bộ.
Cụ học luật rồi biết đấy. Luật quy định ngoài khu đông dân cư không được chạy quá 80km. Như thế sau biển "nhấp nhô đô thị" thì vẫn dưới 80 là đương nhiên rồi.
Cụ xem tại Chương II, Điều 7 Thông tư số 13/2009/TT-BGTVT Ngày ban hành: 17/07/2009 của BGTVT. Khoản 1, Điều 4, Chương I của Thông tư này hướng vào đối tượng là người điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Cụ tham khảo:http://luat.xalo.vn/phap-luat/Thong-tu/188881881/Thong-tu-Quy-dinh-ve-toc-do-va-khoang-cach-cua-xe-co-gioi-xe-may-chuyen-dung-tham-gia-giao-thong-duong-bo.html
Khẳng định: Biển giới hạn tốc độ 80km được cắm ngay sau biển "nhấp nhô đô thị" là biển báo bắt buộc các phương tiện tham gia giao thông phải tuân theo. Không phải là biển chỉ dẫn như một số cụ đã nhầm
Đi đường không ai muốn bị phạt. Vì thế cần phải trao đổi, phân tích nhau rõ ngọn nguồn vấn đề, tránh cãi nhau với xxx trong khi phần thua về luật thường thuộc về dân lái.
Lời khuyên: Khác luật nước ngoài ở chỗ Luật Việt không cấm không có nghĩa là cho phép. Đừng vội tăng tốc khi vừa qua "biển hết khu dân cư". Các xxx có thể nói đó là biển báo hết khu dân cư thôi chứ không phải biển cho phép chạy. Kiên nhẫn đợi biển báo giới hạn 80km.
Chúc các cụ vui vẻ khi mùa du lịch sắp đến:)>-

Chỉnh sửa cuối:

BMW_6688

Xe container
Ới Kụ ơi...cái nì có lâu roài.em cũng Pị 1 phát ở đấy.đau quá mà ko kêu được với ai.hi...hi...kêu TRời thì Trời ko nghe được Kụ ah

Tribute

Xe container
Những gì liên quan đến luật, để khẳng định không viết liều nên bao giờ em kèm theo nguồn, trích dẫn. Xin bổ sung thêm khẳng định ở bài trước bằng cơ sở sau:
Biển giới hạn tốc độ này vẫn nằm trong hệ thống biển báo hiệu đường bộ . Những biển báo không phải GTCC cắm mà do CSGT địa phương, chính quyền địa phương, các đơn vị thi công cầu đường... cắm nó cũng thuộc hệ thống biển báo hiệu đường bộ.
Cụ học luật rồi biết đấy. Luật quy định ngoài khu đông dân cư không được chạy quá 80km. Như thế sau biển "nhấp nhô đô thị" thì vẫn dưới 80 là đương nhiên rồi.
Cụ xem tại Chương II, Điều 7 Thông tư số 13/2009/TT-BGTVT Ngày ban hành: 17/07/2009 của BGTVT. Khoản 1, Điều 4, Chương I của Thông tư này hướng vào đối tượng là người điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Cụ tham khảo:http://luat.xalo.vn/phap-luat/Thong-tu/188881881/Thong-tu-Quy-dinh-ve-toc-do-va-khoang-cach-cua-xe-co-gioi-xe-may-chuyen-dung-tham-gia-giao-thong-duong-bo.html
Khẳng định: Biển giới hạn tốc độ 80km được cắm ngay sau biển "nhấp nhô đô thị" là biển báo bắt buộc các phương tiện tham gia giao thông phải tuân theo. Không phải là biển chỉ dẫn như một số cụ đã nhầm
Đi đường không ai muốn bị phạt. Vì thế cần phải trao đổi, phân tích nhau rõ ngọn nguồn vấn đề, tránh cãi nhau với xxx trong khi phần thua về luật thường thuộc về dân lái.
Lời khuyên: Khác luật nước ngoài ở chỗ Luật Việt không cấm không có nghĩa là cho phép. Đừng vội tăng tốc khi vừa qua "biển hết khu dân cư". Các xxx có thể nói đó là biển báo hết khu dân cư thôi chứ không phải biển cho phép chạy. Kiên nhẫn đợi biển báo giới hạn 80km.
Chúc các cụ vui vẻ khi mùa du lịch sắp đến:)>-
Cụ nói vẫn không đúng, Thông tư 13 quy định tốc độ các loại xe trong khu đông dân cư và ngoài khu đông dân cư chứ không quy định cái BẢNG ghi tốc độ các loại xe kia thuộc hệ thống biển báo giao thông đường bộ. Khu đông dân cư hay không đông dân cư thì được quy định bởi biển 420 và 421. Như vậy Lái xe phải tuân thủ tốc độ theo quy định của Thông tư 13 khi nhìn thấy biển 420 hoặc biển 421 chứ không phải chờ khi nhìn thấy cái BẢNG kia. Mời cụ qua bên này em đã phân tích rất kỹ lưỡng và chứng minh đầy đủ. http://www.otofun.net/threads/222692-video-bay-bien-bao-toc-do-o-son-tay/page2