[Funland] Bắt vụ khủng ma túy ở Điện Biên

polizia

Xe container
Hôm qua xem chương trình Hành Trình Phá Án trên ANTV nói về vụ bắt Siêng Phênh ( bắt lại chứ ko phải vụ Xuân Trường ngày xưa nhé ) thì thấy là bắt nó ở trên đất Lào, nhưng em có 1 thắc mắc là ko hiểu tự trọng của chính phủ Lào ở đâu mà lại cho phép cảnh sát với biên phòng của mình vào tận lãnh thổ Lào để bắt, về nguyên tắc nếu có sự hợp tác 2 bên thì thành phần của đội đi bắt phải là cảnh sát Lào là chủ yếu ( phía Việt Nam phải ít hơn ) trong khi vụ này đa phần là Biên phòng Hà Tĩnh sang tận nơi bắt ( chia làm 3 tổ phục kích, quân số lên vài chục người nhưng trong mỗi tổ đánh án chỉ có 2 cảnh sát Lào tham gia ).
Đúng là nước nghèo nên cũng dễ thỏa hiệp chứ phải nước giàu dân với chính khách của nó kiểu gì cũng làm ầm lên vì không thể có chuyện cảnh sát nước láng giềng vào tận lãnh thổ mình để bắt công dân mình.

Cúc cù cu

Xe điện
Em hóng cánh lái xe đường dài từ ĐB về kháo nhau rằng, thằng này nó là trùm cấp 2 cho mấy vụ sx trắng. Nó chỉ đóng gói là chính. Hàng được chuyển từ Lào chứ không từ TGV. Mạn gần đấy thôi. Thằng này bên đấy tên cúng cơm VN gọi là Lú. Chuyên môn chuyển hàng vào VN. Nó nhận hàng từ vùng trồng thuố phiện ở Phong Sa Lỳ, sau đó tinh chế và đóng bánh ở đây. Sau khi làm xong mấy công đoạn đấy, nó mới alo và chuyển cho mấy đầu nậu bên mình theo đường Tây Trang. Mấy vụ vừa rồi bắt ở dọc đường này đều có hướng từ thằng này hay sao ý. Vì chỉ có nó cung cấp thôi. Nó khôn lắm, tuyền chỉ cấo, không chuyển. Vụ này, phía mình làm căng nên mấy ông em Lào mới cho oánh trên đất Lào. Ở đấy, thằng này còn nổi tiếng với công tác từ tiện. Nuôi sống cả 1 trường trẻ em bằng nguồn này đấy. Hình như nó làm được 5 năm rồi thì phải. Nhưng bị lộ từ những vụ xxx mình nghía khi về VN. Nhưng để ộp thằng này không dễ vì chim mồi nó rất nhiều. Đặc biệt là lực lượng điạ phương làm cảnh giới. Éo phải người điạ phương eó vào được chỗ nó làm trắng đâu. Em tạm hóng thế..Để em hỏi mấy chú lái xe đường dài xem ntn. Nhưng các ông này cũng chém kinh lắm. Chả biết có đúng không mà truyền miệng nhau vanh vách ạ:D

Bus_nhanh

Xe điện
Nhiều khi báo đăng cho vui, chứ em biết đầy vụ bắt toàn bột mỳ .... ố chú làm chuyên án vỡ mặt khi đi giám định!

Cúc cù cu

Xe điện
Hôm qua xem chương trình Hành Trình Phá Án trên ANTV nói về vụ bắt Siêng Phênh ( bắt lại chứ ko phải vụ Xuân Trường ngày xưa nhé ) thì thấy là bắt nó ở trên đất Lào, nhưng em có 1 thắc mắc là ko hiểu tự trọng của chính phủ Lào ở đâu mà lại cho phép cảnh sát với biên phòng của mình vào tận lãnh thổ Lào để bắt, về nguyên tắc nếu có sự hợp tác 2 bên thì thành phần của đội đi bắt phải là cảnh sát Lào là chủ yếu ( phía Việt Nam phải ít hơn ) trong khi vụ này đa phần là Biên phòng Hà Tĩnh sang tận nơi bắt ( chia làm 3 tổ phục kích, quân số lên vài chục người nhưng trong mỗi tổ đánh án chỉ có 2 cảnh sát Lào tham gia ).
Đúng là nước nghèo nên cũng dễ thỏa hiệp chứ phải nước giàu dân với chính khách của nó kiểu gì cũng làm ầm lên vì không thể có chuyện cảnh sát nước láng giềng vào tận lãnh thổ mình để bắt công dân mình.
Đơn giản thôi mà cụ, bên lào món này chỉ hơn buôn lậu một chút thôi xxx lào sống bằng phế của cái này. Nên nhiều khi bên mình căng nó mới làm. Nói chung, mối chính đều từ Lào mà sang, chỉ có mỗi tội mình muốn bắt hay không thôi. Chứ vụ này để tóm thằng Phèn bên Lào không dễ đâu cụ ạ. Vì toàn người VN tác chiến bên Lào nên rất khó. Em dự phải kế hoạch cả năm mới có cơ hội ộp. Nhưng nếu để Lào xử thì coi như hoà, còn để mình thì bòm:D

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Đơn giản thôi mà cụ, bên lào món này chỉ hơn buôn lậu một chút thôi xxx lào sống bằng phế của cái này. Nên nhiều khi bên mình căng nó mới làm. Nói chung, mối chính đều từ Lào mà sang, chỉ có mỗi tội mình muốn bắt hay không thôi. Chứ vụ này để tóm thằng Phèn bên Lào không dễ đâu cụ ạ. Vì toàn người VN tác chiến bên Lào nên rất khó. Em dự phải kế hoạch cả năm mới có cơ hội ộp. Nhưng nếu để Lào xử thì coi như hoà, còn để mình thì bòm:D
e đúng phục cụ Cu , chiều chiều đi bộ với 1 bác hải quan sang oánh vụ này mà mới nghe đc kể oánh bnhieu bánh, bao nhiêu usd, súng , ô tô... chiều hôm qua, vậy m
à cụ Cu nắm tin nhanh thật

polizia

Xe container
Vâng, nhưng em chỉ thắc mắc là làm sao cảnh sát hoặc biên phòng ( biên phòng là thuộc bộ quốc phòng rồi nhé ) sang tận lãnh thổ Lào để bắt người Lào, để duyệt cái này em nghĩ tỉnh trưởng không đủ thẩm quyền mà phải là quốc hội hoặc cao hơn nữa, không hiểu dân Lào đọc báo thấy cảnh sát với biên phòng Việt Nam vào tận bên trong Lào để bắt người Lào thì họ có ý kiến gì không thôi.
Nếu vụ này mà ở Việt Nam thì chắc trên OF với cả WTT thế nào cũng có topic kêu rằng tại sao lại để người ngoài vào bắt người mình ngay trên đất mình, chủ quyền danh dự ở đâu bla bla.
Em chỉ thắc mắc mỗi chuyện là làm sao thằng Lào nó lại đồng ý như thế.

ILikeCar

Xe tải
Món này đúng tủ của các cụ trên này rồi. Lại có nhiều thông tin để hóng :D

Cúc cù cu

Xe điện
Vâng, nhưng em chỉ thắc mắc là làm sao cảnh sát hoặc biên phòng ( biên phòng là thuộc bộ quốc phòng rồi nhé ) sang tận lãnh thổ Lào để bắt người Lào, để duyệt cái này em nghĩ tỉnh trưởng không đủ thẩm quyền mà phải là quốc hội hoặc cao hơn nữa, không hiểu dân Lào đọc báo thấy cảnh sát với biên phòng Việt Nam vào tận bên trong Lào để bắt người Lào thì họ có ý kiến gì không thôi.
Nếu vụ này mà ở Việt Nam thì chắc trên OF với cả WTT thế nào cũng có topic kêu rằng tại sao lại để người ngoài vào bắt người mình ngay trên đất mình, chủ quyền danh dự ở đâu bla bla.
Em chỉ thắc mắc mỗi chuyện là làm sao thằng Lào nó lại đồng ý như thế.
Em dự là BQP mình vào Lào có thỏa thuận riêng:D. nên làm chính món này là phòng chống ma tuý của Biên phòng ĐB- BQP, nên mình mới có cơ nhảy vào điạ phận Lào để tóm thằng này. Chứ nếu theo em biết thì bên Lào, lính mình sang đấy dễ lắm thì phải:D. Vả lại để theo vụ này nó phải có kế hoạch từ trước, nên phía Lào chỉ cử đại diện xác minh thôi. Còn mình làm hết, vì nó cũng chả quan tâm lắm đến món này đâu. Giống như tướng lĩnh lào toàn học ở HVQP mình còn gì:D. Tiêu chuẩn tướng lào là phải biết tiếng việt. Thế nên mình cũng tự hào phết cụ nhỉ:D

buicongchuc

Xe ba gác

kentdju

Xe điện
Em dự là BQP mình vào Lào có thỏa thuận riêng:D. nên làm chính món này là phòng chống ma tuý của Biên phòng ĐB- BQP, nên mình mới có cơ nhảy vào điạ phận Lào để tóm thằng này. Chứ nếu theo em biết thì bên Lào, lính mình sang đấy dễ lắm thì phải:D. Vả lại để theo vụ này nó phải có kế hoạch từ trước, nên phía Lào chỉ cử đại diện xác minh thôi. Còn mình làm hết, vì nó cũng chả quan tâm lắm đến món này đâu. Giống như tướng lĩnh lào toàn học ở HVQP mình còn gì:D. Tiêu chuẩn tướng lào là phải biết tiếng việt. Thế nên mình cũng tự hào phết cụ nhỉ:D
Thì hầu hết cán bộ của Lào đều do mình đào tạo mà, từ thằng cán bộ buôn, sóc đến cán bộ tỉnh ở Lào đều nói tiếng Việt phe phé cụ ợ

Cúc cù cu

Xe điện
Sao Cụ không thắc mắc hầu hêt quan chức Lào nói thõi tiếng Việt thế ạ ! :D
thế nên mới có chuyện BQP mình sang Lào để tóm mấy ông này. Cái này chắc phải có đặc tình gì đấy mới tóm được thằng này. Nếu theo kiểu hóng chém gió thì em dự phải có mồi để nhử và thâm nhập để biết tung ti cụ tỷ thằng này. Nó có cả một hệ thống phân phối bắc Lào lớn lắm. Nếu nhìn những gì thằng này nó làm ra thì phải nói là địa bàn nó coi như phủ rộng toàn miền Tây Bắc mình về thị trường. Tay này chuyên môn chỉ sx trắng tinh khiết, không làm các loại khác. nên không phải tự dưng nó đắt khách. Chính vì thế mấy đầu nậu nhà mình bên này tín nhiệm thằng này về chất lượng hàng.
Ngoài ra thằng này còn có cả một đội quân khoảng 50 người dân điạ phương eó làm ăn gì, chỉ lượn lờ khu vực của nó để cảnh giới và canh gác. bất cứ ai ko có pass vào là coi như xong. Có cả một hầm trú ẩn cỡ sâu xuống lòng đấy cả chục mét. Sau đó, nó liên lạc bằng phím, tức là không bao giờ alo, chỉ cho mồi ra giao dịch thôi, thống nhất khối lượng, hàng rồi phải có xiền trước nó mới làm. hàng nó chuẩn, rẻ, nó chỉ vận chuyển hết điạ phận Phong Sa Lỳ thôi, ngoài ra, không sang ngoài, nên ông này muốn lấy thì sang đấy mà lấy. Các chú nhà mình thì chuyên môn đi dùng người dân nó chuyển ra khỏi tỉnh đấy, sau đó đón đầu bên này và tút về xuôi. nên vụ này em dự có cả đặc tình người dân địa phương mới lôi chú này ra được. Nó còn mua đủ thứ thiết bị cảnh giới từ xa để phòng vệ. Nên với bán kính khoảng 2 đến 3km trở lại thì coi như không có người nào biết cả. Mấy tay lái xe nói thế vì mấy lần ô ấy nhìn thấy xe bên mình sang đấy nườm nợp và về Vn nên chém vu vơ vậy:D

bau67

Xe container
thế nên mới có chuyện BQP mình sang Lào để tóm mấy ông này. Cái này chắc phải có đặc tình gì đấy mới tóm được thằng này.....
Nhà Cháu có xem cái phóng sự lúc 20h15 tối qua trên ANTV, thấy bẩu, riêng chỉ 1 nhóm này đã chuyển vào VN 10.000 cái bánh Khảo. Đến Phủ Tổng Thống còn cài đầy người chứ bọn này ăn thua gì ! Còn chuyện bên Lào thì chả nói Cụ cũng biết, khác gì VN, cùng giuộc mà, không chia sẻ thì đừng mong tồn tại chỉ 1 ngày. Bình thường, cứ để mày nuôi tao, lúc có sự kiện thì làm phát để lập thành tích thôi !

longtech21

Xe tăng
e xem TV thấy nhà thằng này khủng phết, nhà to, bên trong nhiều tài sản, đúng là sản xuất bột mỳ