[Funland] Bắt tử tù trốn trại 42 năm

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tử tù mà trốn được 42 năm thì dù bị thi hành án cũng lãi quá rồi. Nhưng em đoán sẽ được tha tội chết do đã cao tuổi.
Trường hợp này chắc ko tử hình. Chắc mấy năm tù rồi ra?
Tội hiếp dâm + giết người mà tha tội là như nào vậy cụ?

v-kong

[Tịch thu bằng lái]

kienbinh

Xe điện
Em đánh dấu hóng chuyện các cụ

nvtung1

Xe tăng
E hy vọng cụ đùa. Cụ thử đặt địa vị cụ vào người thân của nạn nhân xem cụ có comment được thế ko?
Ai chẳng có sai lầm? Bao năm qua đi rồi, e nghĩ chắc ko tử hình?

LuckyCar

Xe container
Thôi giờ cho tự xử là hợp lý.

Visser III

Xe tăng
Trường hợp này chắc ko tử hình. Chắc mấy năm tù rồi ra?
Án đã tuyên,lại còn trốn trại,cộng thêm việc đồng chí chủ tiệm nước không kí đơn xin ân xá thì cụ nghĩ sao mà mấy năn rồi ra vậy ạ.

piano

Xe điện
Cụ nào làm trong ngành có thể nói cho em biết, làm thế nào 1 người trốn trong thời gian dài tới vậy, mà cuối cũng vẫn bị bắt không?
Ngoại hình thay đổi nhiều. Tên tuổi đổi hết rồi. Trừ khi liên lạc lại vs gia đình cũ, chứ e ko biết tại sao lại phát hiện ra được.

Joker Tiger

Xe tăng
Cụ nào làm trong ngành có thể nói cho em biết, làm thế nào 1 người trốn trong thời gian dài tới vậy, mà cuối cũng vẫn bị bắt không?
Ngoại hình thay đổi nhiều. Tên tuổi đổi hết rồi. Trừ khi liên lạc lại vs gia đình cũ, chứ e ko biết tại sao lại phát hiện ra được.
Ngoại hình thay đổi nhưng Vân tay ít thay đổi. Bây giờ hệ thống dữ liệu liên thông có thể khai thác ở bất cứ đâu trong ngành thì sẽ truy xuất được mà cụ. Sau này có dữ liệu DNA thậm chí còn truy được nguồn gốc họ hàng để tìm ra tội phạm nếu lấy được DNA lưu giữ từ các vụ án chưa giải quyết được

Mr.Alo

Xe lăn
Ngoại hình thay đổi nhưng Vân tay ít thay đổi. Bây giờ hệ thống dữ liệu liên thông có thể khai thác ở bất cứ đâu trong ngành thì sẽ truy xuất được mà cụ. Sau này có dữ liệu DNA thậm chí còn truy được nguồn gốc họ hàng để tìm ra tội phạm nếu lấy được DNA lưu giữ từ các vụ án chưa giải quyết được
Quan trọng có date vân tay người 40 năm trước ko ý cụ

dichvuflycamhn

Xe buýt
Trốn trong thời gian dài thì ko có nghĩa là công an họ quên đâu ạ, vì hồ sơ vẫn còn đấy, lực lượng công an thì đông đảo, ngoài trách nhiệm truy nã của công an địa phương thì còn có các phòng chuyên truy tìm phạm trốn nã của cục cảnh sát nữa. Việc phát hiện ra thì có nhiều cách, từ tình cờ cho đến dùng các biện pháp nghiệp vụ như xác minh nhân thân lai lịch từ công an khu vực...
Hình dáng gương mặt thì có thể thay đổi chứ nhiều thứ thì muốn đổi cũng chẳng dc. Nên cụ thấy ở trong chứng minh thư toàn ghi đặc điểm nhận dạng là có nốt ruồi, có sẹo ở đâu chứ có bao giờ ghi mắt cụ to mũi cụ nhỏ đâu 😅
Hoặc nhiều vụ trốn cả hơn 2 chục niên rồi, trinh sát họ đc phân công đi tóm về nhưng chỉ đc nhìn mỗi cái ảnh của phạm từ đời tám hoánh nào rồi. Nhưng họ đọc hồ sơ thì biết dc nickname của phạm mà người quen hay gọi là Ngáo chả hạn, thế là đến gọi Ngáo ơi, thấy giật mình cái là áp sát tóm sống luôn.
Nói chung họ có nhiều bài vở, hơn nữa đc hỗ trợ tạo điều kiện tận răng từ thông tin, quyền hạn, trang bị... Thế nên trốn dc mới lạ chứ bị bắt thì em thấy cũng ko có gì đáng ngạc nhiên. Cụ cứ đọc mấy báo về an ninh rồi xem mấy cái hành trình phá án trên ziu túp là cũng nắm dc kha khá bài vở của các anh ấy 😄