[Funland] Bất thường bữa ăn bán trú trong ngôi trường khang trang tại Lào Cai | VTV24

phihanhgia

Xe container
Vấn đề ăn uống bán trú các trường cấp 1 & 2 trách nhiệm chính nằm ở hiệu trưởng, trách nhiệm quản lý, giám sát nằm ở trưởng/phó phòng giáo dục huyện, đồng kiểm tra phải là phụ huynh học sinh.
Trách nhiệm quản lý hành chính cao hơn nằm ở UBND huyện, bổ nhiệm nhân sự ở Huyện ủy; rồi cao hơn nữa UBND tỉnh, Tỉnh ủy.

Bộ giáo dục không phải là cơ quan phải chịu trách nhiệm chính vấn đề bữa ăn bán trú. Tuy nhiên, Bộ GD có thể đồng tham gia xây dựng quy trình tổ chức các hoạt động bán trú trường học, tạo cơ hội cho phụ huynh học sinh được thường xuyên tham gia giám sát chất lượng bữa ăn bán trú, sớm phát hiện và xử lý các sai phạm ảnh hưởng đến vệ sinh, thể chất của người VN trong tương lai.

luyenok

Xe điện
Thanh tra đến có đi người không đến rồi về đâu. Kiểu gì chẳng phải tiếp đón, chẳng phải phong bì mang về kể cả khi không có bất kỳ lỗi gì. Tiền đó ở đâu ra? Chẳng ai trích lương mọi người ra để làm điều đó cả. Ngân sách cấp lại càng không có.
Đội thanh tra thì ở đâu cũng mất dậy, thậm chí có thế nói là ăn lương báo cô của xã hội. Như vấn đề nợ bảo hiểm xã hội ấy, doanh nghiệp nào có vấn đề về nợ chúng nó chả biết, trước thì gửi CV, sau thì lập đoàn thanh tra này nọ, nhưng kết quả thì các cụ cũng thấy rồi, chỉ có người lao động là lãnh đủ, không chỉ mất quyền lợi mà còn khốn khổ khốn nạn với mớ thủ tục về khoảng thời gian gián đoạn do bị nợ đóng.

tui102

Xe tăng
Với những học sinh vùng cao,đã thiếu thốn sẵn rồi,và cũng được nhà nước hỗ trợ suất ăn cho các con,em.Cộng đồng thì luôn dang tay đồng hành chắp cánh những ước mơ cho các con,em.
Vậy mà có nhà trường từ hiệu trưởng lại đi ngược lại,coi đó như một sự hiển nhiên,ăn bớt,chắc bỏ hết nhân phẩm,nhân cách để ăn trên học sinh vùng cao khi vẫn đang còn khó.
Nể phục bác hà báo này. Toàn khui những điểm nóng. Cần có nhiều nhà báo như thế.

theanh90

Xe tăng
Cứ nói về bộ dục là có người nhảy vào nào là làm quan ai chẳng tham, bọn thợ dạy

bomong

Xe điện
Cụ kia nói chuyện LẠ, cụ còn nói chuyện LẠ hơn :))
Sở giáo dục không thuộc Bộ giáo dục thì thuộc cái gì vậy? Đoàn kiểm tra của Bộ chắc đến thăm quan hay sao?
Sở gd, sở ytế ... thuộc quản lý chính của ubnd tỉnh.

bomong

Xe điện
Các cháu được ăn đủ định lượng, thì cần hãm từ từ thôi, không là no quá béo phì đấy.

Tập Lái 2022

Xe tải
Thằng hiệu trưởng ăn bẩn cãi láo. Mà nhìn mặt và nghe giọng nói ko vừa. Khi cãi, mắt vẫn nhìn thẳng, ko láo liên. Khả năng tập luyện nhiều.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Dự là HT đi xa

"Theo nguồn tin trên: "Tại buổi làm việc với đoàn kiểm tra, hiệu trưởng nhà trường đã đọc báo cáo giải trình, trong đó, nhấn mạnh việc thông tin phản ánh của báo chí là có căn cứ. Sau khi hiệu trưởng thừa nhận nội dung phản ánh của báo chí, đây là căn cứ để UBND huyện ra quyết định tạm đình chỉ 15 ngày kể từ 17/12".

Cụ thể, tại quyết định số 302 ngày 17/12 do Chủ tịch UBND huyện Bắc Hà Đinh Văn Đăng ký nêu rõ: Tạm đình chỉ công tác đối với hiệu trưởng trường PTDTBT Tiểu học Hoàng Thu Phố 1 để phục vụ công tác xác minh thông tin "bất thường suất ăn bán trú". Trong thời gian này, ông Ngô Xuân Dung - Phó Hiệu trưởng nhà trường - sẽ phụ trách, chỉ đạo hoạt động của trường."

Jason88

Xe tăng
Đọc cay mắt các cụ nhỉ, sợ là nó diễn ra ở khắp nơi và từ rất nhiều năm rồi ấy.

kizura_x

Xe tải
Buồn cho cái ngành cần đạo đức nhất thì lại là cái nơi thiếu đạo đức nhất. Sao bộ này bao năm yếu kém vậy mà vẫn chưa bị vào lò nhỉ. Thương các cháu

edc

Xe lăn
Vấn đề ăn uống bán trú các trường cấp 1 & 2 trách nhiệm chính nằm ở hiệu trưởng, trách nhiệm quản lý, giám sát nằm ở trưởng/phó phòng giáo dục huyện, đồng kiểm tra phải là phụ huynh học sinh.
Trách nhiệm quản lý hành chính cao hơn nằm ở UBND huyện, bổ nhiệm nhân sự ở Huyện ủy; rồi cao hơn nữa UBND tỉnh, Tỉnh ủy.

Bộ giáo dục không phải là cơ quan phải chịu trách nhiệm chính vấn đề bữa ăn bán trú. Tuy nhiên, Bộ GD có thể đồng tham gia xây dựng quy trình tổ chức các hoạt động bán trú trường học, tạo cơ hội cho phụ huynh học sinh được thường xuyên tham gia giám sát chất lượng bữa ăn bán trú, sớm phát hiện và xử lý các sai phạm ảnh hưởng đến vệ sinh, thể chất của người VN trong tương lai.
Cụ nói đúng cả.
Nhưng vấn đề chính như; nguồn gốc hay quy trình đường đi của nó thì không như vậy. Kinh phí được cấp xuống là đủ, nhưng kinh phí back ngược lại cho những người xà sẻo mấy đồng các cháu chưa thấy cụ nói. HT chỉ là công cụ thực hiện hành vi xà sẻo mấy đồng các cháu nói thôi. Vấn để có dám đào tận gốc lên không? :D

TungThoc

Xe điện
Nhìn vào học phí của các trường khối tiểu học và trung học ở HN, có nhiều trường mấy trăm triệu/năm.
Khảng cách giàu nghèo lớn quá.

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ làm như lạ lắm ấy. Nó là 1 hành động rất bình thường ở xã hội này, chẳng qua nó xảy ra với các cháu nhỏ ở vùng cao nên các cụ xót xa chút thôi. Chứ bây giờ ngành nào chẳng vậy:
Ra đường không cẩn thận mất bánh mì.
Vào viện chữa bệnh cũng phải dấm dúi tí phong bao.
Con đi học thì cũng phải đi học thêm nhà thầy cô không thì bị đì.
Ra chợ mua thực phẩm thì toàn hóa chất bảo quản, thuốc trừ sâu.
Vào siêu thị cho yên tâm thì hóa ra cũng toàn hàng chợ tuồn vào.
Nó là căn bệnh chung của xã hội này, là văn hóa ăn bớt, kiếm chác.

kizura_x

Xe tải
Các cụ làm như lạ lắm ấy. Nó là 1 hành động rất bình thường ở xã hội này, chẳng qua nó xảy ra với các cháu nhỏ ở vùng cao nên các cụ xót xa chút thôi. Chứ bây giờ ngành nào chẳng vậy:
Bình thường nhưng không có nghĩa là nó đúng, em thấy mọi người hoàn toàn có quyền phê phán và cần phê phán mạnh mẽ thì dần dần mới tốt hơn được. Xã hội vẫn nhiều người tốt nhé cụ, trong khi rất nhiều người đang quyên góp để hỗ trợ các em thì có những người như vị hiệu trưởng kia. Em hơi lạ với suy nghĩ của cụ, không biết cụ có làm trong các ngành cụ kể không ạ.

cunglatruong

Xe container
Cái vụ này nên quy vào tội chống lại nhân loại
Dcm thằng HT chỉ cắt chức thôi ko đủ sức răn đe . Ko biết maya vụ này có đến được tai Cụ Tổng k nhỉ

Justin_Do

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường nhưng không có nghĩa là nó đúng, em thấy mọi người hoàn toàn có quyền phê phán và cần phê phán mạnh mẽ thì dần dần mới tốt hơn được. Xã hội vẫn nhiều người tốt nhé cụ, trong khi rất nhiều người đang quyên góp để hỗ trợ các em thì có những người như vị hiệu trưởng kia. Em hơi lạ với suy nghĩ của cụ, không biết cụ có làm trong các ngành cụ kể không ạ.
Câu trả lời là KHÔNG cụ nhé. Em còn bức xúc hơn cụ nhiều đấy.

Nhưng các cụ bức xúc cũng chẳng thay đổi được gì cả vì nó nằm ở hệ thống. Vài ngày nữa các cụ lại quên vụ này và vài năm nữa lại có vụ tương tự xảy ra thôi

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ kia nói chuyện LẠ, cụ còn nói chuyện LẠ hơn :))
Sở giáo dục không thuộc Bộ giáo dục thì thuộc cái gì vậy? Đoàn kiểm tra của Bộ chắc đến thăm quan hay sao?
Giám đốc sở do chủ tịch tỉnh ký quyết định bỏ nhiệm, trưởng phòng giáo dục do chủ tịch huyện ký bổ nhiệm.

kizura_x

Xe tải
Câu trả lời là KHÔNG cụ nhé. Em còn bức xúc hơn cụ nhiều đấy.

Nhưng các cụ bức xúc cũng chẳng thay đổi được gì cả vì nó nằm ở hệ thống. Vài ngày nữa các cụ lại quên vụ này và vài năm nữa lại có vụ tương tự xảy ra thôi
Vâng cụ, em biết không thể thay đổi 1 sớm 1 chiều. 1 ngày chưa được, 1 tháng chưa được nhưng 10 20 30 năm sau thì chưa biết được cụ ạ. Tương lai sẽ không ngừng tốt hơn, trừ khi chúng ta ngừng phê phán những hành động như thế này.

tototata

Xe buýt