[Camera] Bắt sai làn BRT trên đường Tố Hữu, đoạn ngã 4 Khuất Duy Tiến :D

ubisapro

Xe trâu
tình trạng này e gặp khá thường xuyên đấy ;)). Chỉ cần chứng minh xe cụ đang thực hiện "công việc khác" thì cụ rung đùi trên xe chẳng sai ;)) Quan trọng cụ có chứng minh xe cụ đang có công việc khác ko thôi vì dừng xe là trạng thái tạm thời đủ để người lên xuống, bốc dỡ hàng hoá và công việc khác.

Vì tuyến đường có mật độ rất cao,đông xe đi lại vào giờ cao điểm nên Sở GT cho cắm biển cấm đỗ theo khung giờ . E đến đây có việc vào đúng khung giờ cấm Để lách qui định em chỉ dừng xe thôi. Ngồi trên xe em thấy tuyến đường bị tắc cứng do cái xe của em dừng. Em kệ mẹ vì em có sai đâu. Muốn cấm và xử phạt em phải cắm biển cấm đỗ dừng nhé.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
E lấy còm này để trả lời thêm về vấn đề văn hoá.

1. Các cụ lái xe, sẽ có sự căn ... time nhất định. E khẳng định luôn với cụ, ngan e lái mới thôi. Chứ vào tay e, đèn đỏ còn 10s e xi nhan chuyển làn(ngan nhà e đèn xanh chán chê mới chuyển, đi từ từ vẫn qua), e đảm bảo với cụ, ko bao giờ qua vạch dừng mà đèn xanh còn dưới 20s (e tính cả trường hợp 2b, 1-2 4b tạt ra đó ợ).

2. E cũng đã dặn lại ngan, khi tay lái chưa vững, chưa ...mạnh dạn thì đến gần hơn chút nữa hãy chuyển và căn đèn đỏ còn vài giây thì chuyển cho thoải mái time. Và vẫn phải ngó gương hậu, thấy BRT thì đừng chuyển. Còn e khẳng định, khi thuận lợi e vẫn chuyển làn rẽ. Kể cả cái biển BRT vào trong luật.

Còn văn hoá mỗi người 1 quan điểm. E chẳng tranh luận. E được khen có văn hoá nhiều rồi nên e chả ngại nhận từ thiếu văn hoá :D

Vâng đúng là cụ ấy lợi dụng kẽ hở PL và sự ko chỉnh chu của nhà quản lý để lực lượng hành pháp ko đủ cơ sở thực thi chế tài. Em đoán cụ ấy biết việc làm đó là ko đúng với ý muốn của nhà tổ chức giao thông và thiếu văn hóa nhưng đã chót rồi mấy người dám mạnh dạn tự nhận,tự phê bình mình?

Thuy_CK

Xe điện
Luật qui định chứng minh lỗi vi phạm thuộc về người kiểm soát. E biết nút giao thông này ko có camera hay thiết bị nào để ghi hình mà chỉ có xxx quan sát. E cố tinh vượt đèn đỏ và bị xxx dừng xe vì lỗi này. E bảo PL bắt anh phải chứng minh tôi vừa vượt đèn đỏ,anh chứng minh đi. Nếu A nói quan sát bằng mắt A cũng phải chứng minh..... Cụ tổ xxx sống lại cũng chả có công cụ PL nào trong tay để chứng minh đc.

Biết đc kẻ hở PL này ai đi qua nút giao thông này cũng vi phạm mà xxx chả làm gì đc khi luật chưa thay đổi cách buộc phải có bằng chứng.

Chúng ta biết thế là vi phạm,là thiếu văn hóa và gây nguy hiểm cho người khác nhưng ta cứ làm miễn là đc việc cho mình là ko phải đợi đèn đỏ. Chúng ta đang lợi dụng lỏng lẻo của PL hay thiếu sự đồng bộ của hạ tầng giao thông ?

Lúc chuẩn bị và bắt đầu triển khai BRT em cũng đọc báo và đc TT,truyền thông cho biết khi tham gia giao thông trên tuyến ko đc đi vào đường riêng của BRT vì có thể gây cản trở cho loại xe ưu tiên này nhưng em kệ mẹ cứ đi vào đấy vì làm gì đủ cơ sở để xử phạt em khi cắm cái biển BRT và kẻ cái vạch sơn đó. Đơn giản chỉ cần cắm cái 412e thôi mà thừa giấy vẽ voi,tạo đk cho em vi phạm mà cũng éo xử phạt đc em :))
- Bằng chứng để chứng minh lỗi vi phạm không nhất thiết phải dùng chứng cứ bằng hình ảnh mà có thể sử dụng lời khai của nhân chứng, giám định hiện trường... !
- Trường hợp đang bàn không phải là xxx thiếu bằng chứng mà xxx thiều căn cứ pháp lí để xử phạt !
- Biết pháp luật có kẽ hở thì phải sửa đổi, bổ xung chứ tuyệt đối không thể vận dụng sai lệch !
- BRT trên thế giới hầu hết đều dùng phân cách cứng để tạo đường riêng cho nó và đều có hành lang pháp lí đầy đủ để ngăn chặn hành vi gây ảnh hưởng đến việc vận hành của BRT. Không thể dựa vào tuyên truyền để xử phạt !

Thuy_CK

Xe điện
Vì tuyến đường có mật độ rất cao,đông xe đi lại vào giờ cao điểm nên Sở GT cho cắm biển cấm đỗ theo khung giờ . E đến đây có việc vào đúng khung giờ cấm Để lách qui định em chỉ dừng xe thôi. Ngồi trên xe em thấy tuyến đường bị tắc cứng do cái xe của em dừng. Em kệ mẹ vì em có sai đâu. Muốn cấm và xử phạt em phải cắm biển cấm đỗ dừng nhé.
Xe chở 1000 kiện hàng dừng trả hàng cho đại lí cả tiếng (xe vẫn nổ máy, lái xe vẫn ngồi ôm vô lăng), Taxi dừng xe chờ khách vào thăm người thân cả tiếng (xe vẫn nổ máy, lái xe vẫn ngồi ôm vô lăng)... Không thể nói như vậy lách luật hay vô văn hóa được nếu đường không cấm dừng !
Cái này là lỗi của GTCC và các nhà làm luật !

Minhbka

Xe tải
Văn hóa thể hiện ở sự tôn trọng người khác và không làm ảnh hưởng đến cộng đồng chứ ko phải vì "không cấm nên ta cứ làm". PL mình nhiều kẽ hở nên nhiều người lợi dụng các kẽ hở đó để ngụy biện cho bản thân (như hành vi chuyển làn của clip này hay kiểu dừng xe mặc kệ đường xá kẹt cứng). Đừng đổ lỗi cho các nhà làm luật, vì những người đề ra luật cũng là người, họ ko tránh khỏi sai sót. Những kẻ lợi dụng sai sót đó để làm lợi cho bản thân mới đáng lên án. Tại sao VN mình tham nhũng khủng khiếp thế, là vì luật pháp lỏng lẻo, ko dứt khoát đó ạ. Nói như các cụ thì đầy quan tham họ cũng có văn hóa lắm đấy vì họ có phạm luật đâu.

P/s: cụ chủ thớt ko việc gì phải nhận thiếu văn hóa cả vì người thiếu văn hóa ở đây là ngan của cụ ạ. Cụ chỉ là 1 trong số rất nhiều người biết lợi dụng sự yếu kém của các nhà làm luật thôi. Nên em nể cụ.

ubisapro

Xe trâu
Có sự nhầm lẫn ở đây thì phải. E ko nhận e thiếu văn hoá và e dạy ngan cách đi nên ngan e ko thiếu văn hoá giao thông ;))

Còn cứ thích vin vào cái vu vơ và "quên" đi cái rành rành trong luật (đến gần được chuyển làn đi theo hướng mong muốn), rùi bảo văn hoá thì e ko tính. Chính cái kiểu đó làm đường ùn ứ, rồi ngồi ôm vô lăng tự ngẫm mình văn hoá ;))

Văn hóa thể hiện ở sự tôn trọng người khác và không làm ảnh hưởng đến cộng đồng chứ ko phải vì "không cấm nên ta cứ làm". PL mình nhiều kẽ hở nên nhiều người lợi dụng các kẽ hở đó để ngụy biện cho bản thân (như hành vi chuyển làn của clip này hay kiểu dừng xe mặc kệ đường xá kẹt cứng). Đừng đổ lỗi cho các nhà làm luật, vì những người đề ra luật cũng là người, họ ko tránh khỏi sai sót. Những kẻ lợi dụng sai sót đó để làm lợi cho bản thân mới đáng lên án. Tại sao VN mình tham nhũng khủng khiếp thế, là vì luật pháp lỏng lẻo, ko dứt khoát đó ạ. Nói như các cụ thì đầy quan tham họ cũng có văn hóa lắm đấy vì họ có phạm luật đâu.

P/s: cụ chủ thớt ko việc gì phải nhận thiếu văn hóa cả vì người thiếu văn hóa ở đây là ngan của cụ ạ. Cụ chỉ là 1 trong số rất nhiều người biết lợi dụng sự yếu kém của các nhà làm luật thôi. Nên em nể cụ.

Minhbka

Xe tải
Có sự nhầm lẫn ở đây thì phải. E ko nhận e thiếu văn hoá và e dạy ngan cách đi nên ngan e ko thiếu văn hoá giao thông ;))

Còn cứ thích vin vào cái vu vơ và "quên" đi cái rành rành trong luật (đến gần được chuyển làn đi theo hướng mong muốn), rùi bảo văn hoá thì e ko tính. Chính cái kiểu đó làm đường ùn ứ, rồi ngồi ôm vô lăng tự ngẫm mình văn hoá ;))
Vâng. Em ko tranh cãi nữa vì em tự biết em ko rành luật như cụ. Đến CSGT còn ko cãi lại được cụ mà.
Cái em nhấn mạnh ở đây có lẽ nằm ở lời khuyên nhiều hơn, cho dù cụ tiếp thu hay ko thì em vẫn muốn nói là cái tuyến đường LVL luôn ùn tắc rất nhiều, ko phải cứ là luật ko cấm thì ta cứ đi mà đôi khi nên quan sát tình huống, nhường nhịn nhau 1 chút. Em cũng chẳng phải dân hay chạy xe, vì em là thầy giáo dạy Toán thôi, nhưng em biết trong môi trường dạy học cũng có những giáo viên biết lách luật để trù học sinh đó cụ. Phụ huynh ko kiện được họ đâu vì họ cũng có cái lý lẽ giống như cụ vậy. Thân!

ubisapro

Xe trâu
Chính vì nó ùn tắc, trong khi cái làn BRT trống trơn, có thể mượn làn để rẽ, giải phóng đường nhanh thì chả chịu đi. Để dồn ứ và ùn tắc do đâu? Còn ý cụ là e lách luật thì khác nhá. Quy định rõ ràng chứ chả phải lách. Chính vì có quy định, e mới đi.

Có 1 vài cụ còm e, bảo e đi ko sai nhưng bon chen vì mọi người xếp hàng, mình ngan e mượn làn. Nói nghe thật lạ, họ ko đi sao cấm e đi. Họ ko đi, e đi thì bảo e bon chen? E có đè đầu, cướp đường của họ đâu. Chả nhẽ họ ko đi thì e cũng ko được quyền đi? Nhiều khi có những còm e thấy ngay trong cách viết đã có mâu thuẫn;))
Vâng. Em ko tranh cãi nữa vì em tự biết em ko rành luật như cụ. Đến CSGT còn ko cãi lại được cụ mà.
Cái em nhấn mạnh ở đây có lẽ nằm ở lời khuyên nhiều hơn, cho dù cụ tiếp thu hay ko thì em vẫn muốn nói là cái tuyến đường LVL luôn ùn tắc rất nhiều, ko phải cứ là luật ko cấm thì ta cứ đi mà đôi khi nên quan sát tình huống, nhường nhịn nhau 1 chút. Em cũng chẳng phải dân hay chạy xe, vì em là thầy giáo dạy Toán thôi, nhưng em biết trong môi trường dạy học cũng có những giáo viên biết lách luật để trù học sinh đó cụ. Phụ huynh ko kiện được họ đâu vì họ cũng có cái lý lẽ giống như cụ vậy. Thân!

Thuy_CK

Xe điện
Nguyên tắc cao nhất của giao thông là thông suốt, trật tự, an toàn, hiệu quả !

Thiếu văn hoá GT và không tôn trọng người tham gia giao thông ở đây chính là tổ chức giao thông, sử dụng biển báo hiệu, vạch kẻ đường một cách tuỳ tiện và không phù hợp !

RubynamitnA

Xe điện
Dài quá cụ ơi. E chốt luôn cho nhanh nhé.

1. Nếu cụ khẳng định nó ko phải 412e, thì cụ lấy cơ sở đâu nói nó là làn đường cho BRT khi luật ko có? Như còm trước cụ cũng nói, cái gì cũng phải dựa trên luật. Vậy ông GTCC sáng tác ra cái làn BRT và cụ tự nhiên công nhận nó, phủ nhận tất cả các cái khác thì là hợp lý? Chính vì cái làn BRT đó ko có trong luật nên đi hẳn vào đó, xxx cũng ko đủ căn cứ pháp lý mà phạt. Tất nhiên với e, chỉ khi rẽ e mới mượn làn chứ đi thẳng chưa bao giờ e mò chân sang. E coi nó là 412e (có cái biển giống kèm khuyến mại dòng chữ :làn riêng BRT). Chứ cái chữ BRT vàng dưới lòng đường e khẳng định ko có trong luật mà tính tiền nhé. Chưa kể trong luật, vạch kẻ dưới lòng đường báo hiệu làn riêng (ví dụ: xe buýt) là sơn trắng (sự sáng tạo tột cùng của các bố GTCC).

2. Cụ lấy căn cứ đâu bảo khi đi kèm 412, vạch liền rộng 15cm? Ý cụ là vạch cấm chuyển làn? Nếu thế thì chả có khái niệm đến gần được chuyển làn như biển 412 đã nói. Vạch liền (riêng), đứt nét (ưu tiên) đối với 412e ở đây chính là cái vạch 2.3 đấy ợ.

3. Ok với cụ là xxx cần chứng minh e sai. Nhưng e khẳng định xxx ko chứng minh nổi chứ ko phải e gặp ông ngẫn như cụ nói. Và e ko cãi cùn 1 câu nào, e sẵn sàng nhận biên bản nếu xxx dám lập như đoạn e nói chuyện.

Năm hết tết đến. E cũng dừng ở đây.
Nguyên tắc cao nhất của giao thông là thông suốt, trật tự, an toàn, hiệu quả !

Thiếu văn hoá GT và không tôn trọng người tham gia giao thông ở đây chính là tổ chức giao thông, sử dụng biển báo hiệu, vạch kẻ đường một cách tuỳ tiện và không phù hợp !
Nó cũng ko khác gì mấy việc này: xe ưu tiên theo luật đinh khi đi làm việc khẩn cấp phải: cắm cờ,chớp đèn( đc trang bị theo đúng luật),hú còi. 1 ngày cụ ra đg,xe ưu tiên có cắm cờ,hú còi nhưng quên chớp đèn xin vượt hoặc thiếu 1 trong các đk luật định.Cụ kệ cmn vì nó ko thực hiện đúng luật? Tại sao cụ biết nó ko đúng luật? Tại sao người khác biết và ko biết luật đều ko gây cản trở BRT? Còn riêng 2 cụ lkhi nhìn vào cách tổ chức của nhà quản lý và cho rằng như thế là ko cấm? Ko cấm có nghĩa mình có thể lưu thông mà gây ảnh hưởng gì,dẫn đến mình trở thành cá thể trong tập thể.

RubynamitnA

Xe điện

Vẫn vịn vào"Đến gần" để biện minh. Nhưng cũng chả định lượng đc thế nào là gần? Các cụ trên này ko phải xxxx và có nghĩa vụ chứng minh, vậy cụ bảo vệ cái lý đến gần trong tình huống xem đã thỏa mãn chưa? Hà Nội gần với Hà Nam,Hòa Bình,Vĩnh Phúc,Bắc Ninh,Thái Nguyên. Còn đến gần chỗ rẽ cụ thể thế nào?trong tình huống thì cách chỗ muốn rẽ1 nút giao thông? Gần.

Tengo.Mit

Xe tăng

Cụ có thấy lỗi sai làn và không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường được các xxx vận dụng như thế nào chưa?

Em thấy chủ thớt có đổ lỗi cho các nhà làm luật đâu. Cụ ấy đòi nhận biên bản đấy thôi.
Em thật, khẩu quyết khi bị vịn lại của em là "vâng, tôi vi phạm luật giao thông đường bộ, các anh cứ viết biên bản để tôi nhớ". Nhưng lần nào các chú xxx cũng chỉ nhắc nhở lần sau không tái phạm và cho đi.

ubisapro

Xe trâu
Tóm gọn lại là cụ vẫn chỉ vin vào số nhiều?:D. Thế thì e cũng chẳng còn gì để nói. E vẫn sẽ đi như vậy, còn cụ đi theo số đông thì tuỳ cụ :D

Nó cũng ko khác gì mấy việc này: xe ưu tiên theo luật đinh khi đi làm việc khẩn cấp phải: cắm cờ,chớp đèn( đc trang bị theo đúng luật),hú còi. 1 ngày cụ ra đg,xe ưu tiên có cắm cờ,hú còi nhưng quên chớp đèn xin vượt hoặc thiếu 1 trong các đk luật định.Cụ kệ cmn vì nó ko thực hiện đúng luật? Tại sao cụ biết nó ko đúng luật? Tại sao người khác biết và ko biết luật đều ko gây cản trở BRT? Còn riêng 2 cụ lkhi nhìn vào cách tổ chức của nhà quản lý và cho rằng như thế là ko cấm? Ko cấm có nghĩa mình có thể lưu thông mà gây ảnh hưởng gì,dẫn đến mình trở thành cá thể trong tập thể.

ubisapro

Xe trâu
Khổ, nói đuợc vài câu, xin cái biên bản mà cuối cùng thành cùn đó cụ. Đời chẳng biết đâu mà lần :D

Rẽ sang đó giúp giao thông qua giao cắt được nhanh hơn, tình trạng ùn ứ giảm bớt mà chả hiểu sao thành cản trở :D.

Cụ có thấy lỗi sai làn và không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường được các xxx vận dụng như thế nào chưa?

Em thấy chủ thớt có đổ lỗi cho các nhà làm luật đâu. Cụ ấy đòi nhận biên bản đấy thôi.
Em thật, khẩu quyết khi bị vịn lại của em là "vâng, tôi vi phạm luật giao thông đường bộ, các anh cứ viết biên bản để tôi nhớ". Nhưng lần nào các chú xxx cũng chỉ nhắc nhở lần sau không tái phạm và cho đi.

RubynamitnA

Xe điện
Khổ, nói đuợc vài câu, xin cái biên bản mà cuối cùng thành cùn đó cụ. Đời chẳng biết đâu mà lần :D

Rẽ sang đó giúp giao thông qua giao cắt được nhanh hơn, tình trạng ùn ứ giảm bớt mà chả hiểu sao thành cản trở :D.
Ai cũng nghĩ như cụ cùng,hành động như thế thì giao thông loạn xì ngậu.
Luật là để bắt buộc mọi người cùng hành xử theo 1 qui tắc,không thể có sự khác nhau

ubisapro

Xe trâu
Chẳng có gì là loạn xì ngầu mà sẽ trật tự hơn rất nhiều. Nguyên tắc cơ bản khi tổ chức giao thông, đến gần phân hướng đi mới là chuẩn. Chả thế mà cái quy chuẩn mới phải thêm câu đến gần chuyển làn. Còn ko cho chuyển, thì đã có phân cách cứng như cụ thấy ở 1 vài ngã 4 khác. Đừng bảo GTCC hết tiền làm phân cách cứng nhé :D

Ai cũng nghĩ như cụ cùng,hành động như thế thì giao thông loạn xì ngậu.
Luật là để bắt buộc mọi người cùng hành xử theo 1 qui tắc,không thể có sự khác nhau

RubynamitnA

Xe điện
Chẳng có gì là loạn xì ngầu mà sẽ trật tự hơn rất nhiều. Nguyên tắc cơ bản khi tổ chức giao thông, đến gần phân hướng đi mới là chuẩn. Chả thế mà cái quy chuẩn mới phải thêm câu đến gần chuyển làn. Còn ko cho chuyển, thì đã có phân cách cứng như cụ thấy ở 1 vài ngã 4 khác. Đừng bảo GTCC hết tiền làm phân cách cứng nhé :D
Trong tình huống của clip đó tất cả các xe trc mặt cùng chuyển hướng giống thế thì bao giờ mới giải phóng làn? Xe bus lại đi ngay sau xe vợ cụ nữa thì thế nào? Mà thực tế thì xe rẽ trái bao giờ cũng bám vào làn này rồi. Xe bus có thể sẽ phải chờ 2,3 nhịp đèn như các nút khác. Gọi gì là bus nhanh?

anh263

Xe hơi
làn Brt cứ qua 1 đèn đỏ này là đến 1 đèn đỏ khác ạ, giờ ai cũng rẽ trái và cũng đến gần đèn rẽ như vợ chủ topic ạ, thì cái brt nó thành gì ạ? hay là đi như vậy vẫn được?

ubisapro

Xe trâu
vâng cụ đúng ợ. E chả buồn nói nữa làm gì :D e nói rồi, e vẫn đi như cũ, cụ đi thế nào theo ý cụ thì ... tuỳ cụ. Còn để nghĩ, để suy ra các tình huống thì nằm trên giường e cũng nghĩ mình bay được cơ, cần méo gì cái làn nào:D

Trong tình huống của clip đó tất cả các xe trc mặt cùng chuyển hướng giống thế thì bao giờ mới giải phóng làn? Xe bus lại đi ngay sau xe vợ cụ nữa thì thế nào? Mà thực tế thì xe rẽ trái bao giờ cũng bám vào làn này rồi. Xe bus có thể sẽ phải chờ 2,3 nhịp đèn như các nút khác. Gọi gì là bus nhanh?

RubynamitnA

Xe điện
vâng cụ đúng ợ. E chả buồn nói nữa làm gì :D e nói rồi, e vẫn đi như cũ, cụ đi thế nào theo ý cụ thì ... tuỳ cụ. Còn để nghĩ, để suy ra các tình huống thì nằm trên giường e cũng nghĩ mình bay được cơ, cần méo gì cái làn nào:D
Nếu tất cả ai đọc thớt này,công nhận cách đi của chủ thớt là đúng dẫn đến thực hiện hành vi,phổ biến rộng rãi...thì điều em tiên lượng không có gì là xa vời.
Rất may trong thớt này chỉ có 1 cụ ủng hộ còn toàn thấy phản cảm,phản đối. Tại sao mình đúng mà lại bị đa số phản đối? Đừng cho là hay lấy sự hiểu biết để làm điều ngược lại. Cho là mình giỏi hơn người khác,chưa chắc đã có trình độ,sự công phu tìm hiểu PL như họ. Hãy xem các thớt hay commments của họ.
Số đông cho là kém hiểu biết kia đã không biết sử dụng PL hay đúng hơn là tận dụng như mình còn phản đối mình nữa:))