Bắt rắn, ăn ngay tại chỗ và mấy món miền Nam

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Xuống Đồng Tháp, làm thì ít mà nhậu thì nhiều. Mà đã nhậu miền Tây thì cóc, ổi, xoài, cá khô... tất cả đều có thể làm mồi nhậu được, bởi tụi mình, hầu như chỉ uống, rất ít khi ăn.

Gần kết thúc chuyến công tác, mới giật mình: "Hình như chuyến này, chả biết đặc sản Đồng Tháp là gì!". Cu bạn thổ công cười he he: "Đặc sản Đồng Tháp, toàn Cần THơ - Hậu Giang sang thôi!". Lắc đầu: "Cái món ấy, ai dại gì mà... ăn ở đây, mai sang Cần THơ, đầy, chất lượng và rẻ rề!" rồi giảng giải cho cái đầu lúc nào cũng nghĩ đến gái gú, đánh chén: "Đặc sản, đồ ăn vào mồm đấy!".

Cu bạn sau lúc thần người ra, tươi hơn hớn trở lại: "Chim, chuột hay rắn, rùa, ba ba?". Thôi!... Chim chuột chán rồi, ba ba thì đâu chả thế, rùa thì thuộc "Tứ linh", ghe bỏ ***. Ăn rắn vậy!.. Cu bạn gật đầu đánh rụp: "OK! Chiều xuống huyện, kiếm cái đầm sen ngồi nhậu, hóng mát và gọi mấy em bên Đoàn ra ca cổ chơi!"...

Thế là chiều phóng xuống huyện, y như rằng có chỗ ngồi đẹp, mấy em nói chuyện - hát hò dễ thương (mỗi uống là các em không dễ thương) và món ăn ngon, lạ với rắn bắt ngay dưới đầm, đưa lên chế biến nướng nẩu, chén luôn.

Khoe chuyện ăn uống, để cha nào háu ăn, thèm. Còn mấy vụ Đoàn, không dại khoe đâu. He! He!..

Thịt rắn cắt khúc dài như ngón tay, vẫn để nguyên da - xương - thịt. Mỗi mổ bụng lấy nội tạng, làm món khác

Thơm, trắng nhưng tanh và hơi nhìn hơi bị ghê, mình nhắm tịt mắt lại khi ăn vì chả giống món rắn bên Lệ Mật, ngoài Bắc

Có 4 mống ngồi ăn, nên chỉ tóm con rắn vừa vừa, đâu hơn ký lô, để còn bụng chén món khác. Cái đuôi con rắn nè!..

Chỉnh sửa cuối:

a_cheng

Xe điện
khiếp,cụ so sánh"cắt khúc dài như ngón tay" ghê quá,hóng ảnh cụ :))

Okane

Xe container
Xưa xuống Đồng Tháp Mười & Cần Thơ, mấy thằng e cũng dụ: "xuống đó ngon bổ rẻ, nhiều như quân Nguyên". Cuối cùng e bị lừa, vì e nào ngon đều chuyển hộ tịch lên làm việc ở SG hết òi, ở đấy toàn e nước da đen xì, nhìn chán vãi.

Cụ chủ tiếp đê, ăn rắn mà chỉ có mỗi tấm hình :-?

3Gái

Xe tăng
Website
Xưa xuống Đồng Tháp Mười & Cần Thơ, mấy thằng e cũng dụ: "xuống đó ngon bổ rẻ, nhiều như quân Nguyên". Cuối cùng e bị lừa, vì e nào ngon đều chuyển hộ tịch lên làm việc ở SG hết òi, ở đấy toàn e nước da đen xì, nhìn chán vãi.

Cụ chủ tiếp đê, ăn rắn mà chỉ có mỗi tấm hình :-?
Hí! Hí! Mấy thằng em của bác có lẽ hơi lúa, dưới đấy vẫn nhiều em ngon lắm, nhất là vùng ven. Em nào em nấy trắng nõn nà, căng phồng và núng na núng nính.... Ngon dư này này:

3Gái

Xe tăng
Website
Vừa ăn, vừa uống, vừa ngồi buôn, nghe hát, vừa ngắm các em và ngắm đầm sen:

Sen đầy đầm nhưng hơ tàn rồi

Vậy thì nguẩy đ ít ngắm... bèo vậy

Ngắm rất kỹ các em đang chèo thuyền hái rau ngoài đồng, cũng gần đấy

Em bé này có tư ngồi rất... hay

Khiến mình nhậu lơ mơ, cứ tưởng tượng lung tung và muốn... nằm ngủ. Hu! Hu!..

tomyum

Xe đạp
Mình ăn rắn trong Nam mấy lần, cả quán bình dân lẫn quán sang đều không thấy ngon. Cơ bản là chế biến không tinh, vẫn còn mùi tanh. Thích hợp với các bác uống nhiều hơn ăn như bác chủ top hơn là dân phá mồi như mình.

hungbm

Xe điện
Oài nhìn quả lẩu rắn của cụ mà lại thèm

nel

Xe hơi
Đồng tháp có món cá nướng gói lá sen ăn ngon và lạ miệng, ngoài ra toàn chuột lươn rắn riêng em cảm giác k ngon bằng lệ mật!

3Gái

Xe tăng
Website
Đồng tháp có món cá nướng gói lá sen ăn ngon và lạ miệng, ngoài ra toàn chuột lươn rắn riêng em cảm giác k ngon bằng lệ mật!
Lá sen nướng được rất nhiều thứ và có rất nhiều món gói lá sen. Dưng mà ăn không hợp khẩu vị mình, nhất là món cơm lá sen bác ợ. Rắn thì thua xa Lệ Mật rồi!..

yensuong

Xe điện
Món rắn này chả biết có ngon không dưng mà em thấy nó nguyên chất quá, có lẽ chế biến như Lệ Mật sẽ ngon hơn, cụ sướng thế, thử hết các loại đặc sản rùi:P

35N1169

Xe điện
Lại theo cụ 3gai đi ăn đặc sản đây.

35N1169

Xe điện

Điệu chèo thuyền thôi mà cụ.

cerato08

Xe điện
Nhìn rắn trắng ởn ghê quá, em chả dám ăn

3Gái

Xe tăng
Website
Ngắm nghía chán, lại quay lại bàn nhậu thôi chứ. Lẩu rắn lúc này đã nguội, hơi tanh tanh nên chuyển sang món khác vậy. Cũng bắt ngay tại chỗ và chế biến, oánh chén ngay tại chỗ:

Món này gọi là cá nướng mọi. Bắt dưới đầm lên, chẳng cần rửa hay mổ gì, đưa lên bếp củi, nướng và bóc ăn ngay

Rau cỏ cũng tại chỗ. Có thêm ít rau thơm, rau sống ăn ghém hoặc cuốn bánh tráng

Mình vốn tính tham ăn và thích... ăn ngon, nên chọn ngay 2 con cá rô mề và 1 chú cá lóc vừa vừa này thôi.

3Gái

Xe tăng
Website
Đây là cái bếp nướng cá đang giãy đành đạch:

Chín rồi, cái gì ăn nóng mà chẳng ngon

Ăn xong cá, đang vuốt bụng thì lại có... ốc bươu. Nhìn thế này, không thể không đứng dậy chạy vài vòng cho ngót bụng và... chén tiếp

thichchoi

Xe buýt
cái vụ uống rượu ko biết bác có nhầm không, hơn tháng trước em về Bến Tre các em chả hiểu có đoàn đội gì không hát hay ra phết và uống thì phát khiếp, ngồi từ 17h đến 2h sáng hôm sau vẫn tỉnh bơ chả đổ tí nào.

3Gái

Xe tăng
Website
cái vụ uống rượu ko biết bác có nhầm không, hơn tháng trước em về Bến Tre các em chả hiểu có đoàn đội gì không hát hay ra phết và uống thì phát khiếp, ngồi từ 17h đến 2h sáng hôm sau vẫn tỉnh bơ chả đổ tí nào.
Chính thế. Các em uống rất chì, chỉ anh em mình chết thôi. Sau phải chơi trò bia rượu lẫn lộn, các em ý mới... kềnh đấy.