[Thảo luận] Bạt phủ ô tô lợi hay hại?

Vanquish

Xe buýt
Em cũng vứt cái bạt đi rồi, chỉ tổ phá xe
- Khi trời mưa bạt chưa kịp khô mà bỏ ra cho vào cốp, rất tởm. Xe thì lem nhem, bạt thì nhầy nhụa nước và đất bẩn.
- Khi xe bẩn mà phủ bạt vào, xước lung tung cả.
- Mỗi lần bỏ cái bạt ra khỏi xe lả bẩn hết cả quần áo vì nó bám bụi kinh lắm

SốtVirút

Xe tăng
E dc khuyến mại 1 cái, chỉ dùng 1 lần duy nhất là rải đường cho các đ/c DQTV tập bắn

Transport03

Xe tải
Nhân tiện cụ đề cập đến đánh bóng sơn xe, các cụ cho em hỏi là bao lâu thì nên đánh bóng sơn 1 lần ạ, vì em thấy xe đi một thời gian ko còn độ bóng như trước, không biết đánh bóng nhiều có hại gì không ạ.
Đánh bóng không nên dùng những hóa chất có tính chất ăn mòn sơn, lưu ý là đánh bóng đúng cách, sử dụng sáp canauba chứ không phải dùng kem ăn mòn Cana nhé. Đánh bóng là thêm vào xe một lớp sáp, một phần làm tăng độ bóng và quan trọng hơn là tạo một lớp bảo vệ sơn khỏi bị oxy hóa và ăn mòn. Lớp sáp này sẽ mất dần theo thời gian ,sau lớp đánh bóng nên phủ thêm lớp bảo vệ. Như vậy lớp sơn của vợ 2 bác được bền màu hơn. Vì phủ lớp bảo vệ nó có tác dụng chống lại tia UV( chống bạc màu sơn), lớp bảo vệ còn có tác dụng cách li lớp sơn với mưa axit, hơi muối...Định kì bao lâu 1 lần thì còn tùy thuộc vào sản phẩm dùng đánh bóng và bảo vệ,có loại giữ bóng và bảo vệ đươc 3 tháng, có loại được 5 tháng. Nếu bác có điều kiện thì khoảng 1 năm đánh bóng 3 lần,còn không thì 2 lần cũng ok rồi.

Liberty150i

Xe tải
e có cái mới tinh,chưa dùng lần nào.kụ cần thi call cho e.e thuê xe ôm chở đến tận nhà cho kụ.

mai.thanh10

Xe container
Em đi NN, nv vác bạt ra trùm. Kể ra cũng yên tâm nhỉ :D

airport

Xe tải
Đánh bóng không nên dùng những hóa chất có tính chất ăn mòn sơn, lưu ý là đánh bóng đúng cách, sử dụng sáp canauba chứ không phải dùng kem ăn mòn Cana nhé. Đánh bóng là thêm vào xe một lớp sáp, một phần làm tăng độ bóng và quan trọng hơn là tạo một lớp bảo vệ sơn khỏi bị oxy hóa và ăn mòn. Lớp sáp này sẽ mất dần theo thời gian ,sau lớp đánh bóng nên phủ thêm lớp bảo vệ. Như vậy lớp sơn của vợ 2 bác được bền màu hơn. Vì phủ lớp bảo vệ nó có tác dụng chống lại tia UV( chống bạc màu sơn), lớp bảo vệ còn có tác dụng cách li lớp sơn với mưa axit, hơi muối...Định kì bao lâu 1 lần thì còn tùy thuộc vào sản phẩm dùng đánh bóng và bảo vệ,có loại giữ bóng và bảo vệ đươc 3 tháng, có loại được 5 tháng. Nếu bác có điều kiện thì khoảng 1 năm đánh bóng 3 lần,còn không thì 2 lần cũng ok rồi.
Cám ơn cụ đã tư vấn chi tiết. Thế này chắc cuối tuần rảnh rỗi em phải đi đánh bóng lại xe cho sạch đẹp hơn.

Okane

Xe container
Nếu nhà cụ cạnh đường, cực bụi bẩn - thì cứ mua cái bạt để mà che.

Còn nhà cụ ở miền quê, cả năm hóng gió trời - kiếm 1 hạt bụi cũng khó - thì mua bạt về để làm cái jề :D

Đại loại thế, hehe....

youngking

Xe tải
Hi các cụ,

Vợ 2 em khi chưa phủ bạt thì 1 tuần rửa xe 2 lần. Phủ bạt thì 2 tuần 1 lần hoặc lâu hơn. Em mua loại bạt nhẹ, phủ chỉ mất chưa đến 2 phút. Phủ bạt tránh dc phân chim, nhựa cây cũng tốt.

cuonglinh

Xe hơi
tóm lại là ko nên nhỉ

ThanhTrung

Xe điện
Em thấy cái bạt chẳng có tác dụng gì cả...năm 2008 em có mua 1 cái về che được đúng 1 lần rồi vứt xó. Mất thời gian che và mất thời gian gấp bạt, chưa kể lúc bị dính nước cái bạt khó chịu lắm, lại thêm bẩn loang lổ cho cái xe...

vam

Xe buýt
toàn ý kiến có hại thế này thì thôi chắc em không mua nữa lấy tiền phang trận barca - real đỡ được 1 tháng tiền gửi xe. :D

hoangdole

Xe buýt
Theo em Bạt chỉ có lợi khi xe để trong GARA có mái che lâu ngày ko sử dụng là tót.
Còn lại các trường hợp khác đều có hại.

CHIANTHI

Xe tăng
Theo em nếu xe để ngoài trời thì che bạt là biện pháp để xe lâu bạc màu và chống bụi .tuy nhiên các loại bạt bán ở chợ hoặc khuyến mãi thường rất mỏng ,bụi chui qua được .Xe em để trong sân nhà có mái che nhưng 3 ngày không đi thì phải rửa ,vì vậy em mua vải vililon loại không thấm nước về may,mỗi lần rửa xe xong để khô là trùm lại để cả tuần vãn sạch bóng.(chỉ che bạt khi xe đã được rửa sạch và để khô)

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
Lợi có, hại có. Nhưng hại nhiều hơn lợi, nên cụ cân nhắc khi mua về.
Có một điều mà cụ lưu ý nữa là xe cụ mới đi mưa về, cụ trùm xe lại, sau đó gặp nắng, hơi ẩm sẽ không thoát được, điều này sẽ gây hoen rỉ, ẩm mốc, mùi khó chịu. Các điều hại khác, các cụ trên đã nêu rồi.
Theo ý kiến của bản thân, là không nên mua. Cái nên mua là cái bạt che: Biển số! :-bd

anhtho

Xe ngựa
Em có 1 thằng bạn làm ở hãng Toy. Nó bẩu, xe chờ giao có khi để một vài tháng ngoài bãi cũng không bao giờ phủ bạt. Bụi bẩn lại rửa chứ không chơi bạt vì sợ xước hoặc giữ ẩm như cụ nào nói. Bọn nó thì tiếc gì vài trăm k một cái bạt.

Xe hoán cải

Xe buýt
Nếu để trong nhà và dùng chặn bụi thì đuơng nhiên bạt có tác dụng chứ ạ

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Mới thì thích, nhưng để thời gian bẩn kinh, em thì dùng vài lần, giờ chán chả muốn che