[Thảo luận] Bạt phủ ô tô lợi hay hại?

SilentDriver

Đi bộ
Em thấy các bác có kinh nghiệm thì chịu khó góp ý cụ thể 1 chút. Chứ cứ phang 1 câu là "hại nhiều hơn lợi", "không nên mua"... thôi thì làm cho rối thêm thôi. Không nói thì thôi, nói thì cho ra ngô ra khoai một chút chứ đừng gõ 1 câu như phán, hay để tăng số lượng posts.

Theo em thì cái nào cũng có cái lợi và cái hại. Lợi nhiều hay hại nhiều thì tùy trường hợp cụ thể thôi.

1. Hại nhiều hơn lợi: Ví dụ như nhà bác nào có tầng hầm hay lùi xe hẳn vào nhà thì cần cmn cái bạt phũ làm gì. Xe cũng như đồ đạc khác trong nhà, lâu là bụi, cứ quét bụi rồi đi, không thì cứ đi, gió thổi bụi bay hết, không bay thì tăng tốc lên cho nó bay (kaka). Trong khi đó, đậy bạt thì tốn tiền mua bạt, tốn công kéo ra kéo vào, xe bẩn thì có thể xước xe nếu xài loại bạt nặng chống nước, thêm nữa là giữ nóng máy mới đi về, ẩm xe, đậy kín chuột chui vào hú hí trong đó,... Và theo em các bác này nên tìm những bác sau đây mà tặng lại cái bạt nếu lỡ mua.

2. Lợi nhiều hơn hại: Các bác phải gửi xe ở bãi, nhất là bãi không có mái che. Nắng chói chang mà xe đỗ, không có máy lạnh bên trong. Thì chỉ cần 1-2h các bác cứ thử mở cửa xe xem có chui vào nổi không, nói chi để ngày này qua tháng khác. Những chi tiết da, nhựa dẽo sẽ chảy ra, nói gì các chi tiết điện tử. Nói xe để che nắng che mưa cho mình, chứ mình không che mưa che nắng cho nó. Vậy cái mũ bảo hiểm đội về họ có đem phơi mưa phơi nắng không, hay cái nón, cái áo của họ? Nó phục vụ mình OK, mình không phục vụ nó OK, nhưng mình phải bảo quản để nó phục vụ mình lâu dài.

Vấn đề nắng thì phải che. Còn mưa thì sao? Không phải lúc nào cũng có thể lau chùi rửa xe rồi mới đậy. Vậy chỉ có 2 chọn lựa, 1 là cứ đậy, và đậy đúng cách (các bác cứ google video cách xếp), còn trầy thì chấp nhận. Và em nghĩ cũng không trầy nhiều nếu xếp đúng cách. 2 là phải chịu khó lau xe nếu không muốn trầy (nhưng cách này khó khả thi lâu dài).

Còn nữa, đi mưa về xe ướt, che thì ẩm xe. Theo em thì cứ dùng loại bạt thấm nước. Mưa nó ngấm qua, chảy xuống xe, hết mưa nó bốc hơi dần rồi khô thôi. Dùng loại bạt chống thấm thì phải lau xe trước khi đậy, và xếp càng phải cẩn thận hơn để không trầy. Xếp, chứ không phải trãi lên kéo tới kéo lui.

Một vấn đề quan trọng khác, đó là nếu không che thì đỗ xe dưới bóng cây thì sau 1 thời gian nên sơn độ xe lại theo kiểu 1001 con chó đốm, cho hợp với những đốm phân chim và nhựa cây rơi vào. Nghe nói thì nhiều, nhưng cái này có thật và thường xuyên. Như trường hợp của em đỗ dưới gốc cây, vài ngày lại có nhựa cây, phân chim trên bạt.

Đây là ý của cá nhân em, có thể có cái đúng, cái sai. Các bác cứ thẳng thừng ném đá ạ!

Tuấn Auto

Xe điện
Theo em là không nên dùng. Em thấy dùng xước hết sơn xe
Đúng đấy cụ,nó xước dăm làm hết lớp bóng vỏ xe chưa kể mất công tháo gấp. Em đảm bảo cụ nào dùng bạt chỉ đc mấy hôm đầu bạt mới chứ dùng 2,3 lần bẩn là chán luôn

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
theo em nếu ngoài trời thì nên có còn trong mái che hoặc gara/hầm thì k cần

Râu Minh

Xe buýt
Em đã dùng 1 năm cho xe altis 2010 cụ ạ. Nếu cụ k bị xước thì có lẽ do bạt của em để bẩn nhiều cát chăng?
tôi cũng dùng tuy nhiên khi dùng bạt che phải :
- bạt có dây thít để tránh gió tốc làm bạt cọ vào xe( thực ra chỉ giảm bớt thôi)
- bạt phải sạch không bị bụi cát bám ( nhất là mặt trong)
- chỉ phủ bạt khi xe đã lau chùi sạch, máy nguội. Vẫn nên hạ kính cho thoáng( khoảng 1cm)
- chỉ phù hợp với các cụ ít đi, còn đi nhiều không nên phủ bạt.
- cuộn bạt, che bạt theo kiểu bộ đội ( nhìn khó hoặc vất vả ) nhưng không nhầm lẫn đầu đuôi tránh phải xoay bạt, khi dùng quen thấy bình thường.
- Tất nhiên bận bịu hơn người không dùng bạt, nhưng ít phải rửa xe ( tôi dùng khoảng 2 năm thay 1 cái bạt giá 500k)
- cùng 1 thời gian sử dụng so với xe không dùng bạt để ngoài trời cụ thấy màu sơn có khác đấy, thậm chí các loại roăng cao su cũng sẽ khác nhau do phơi nắng...tóm lại phủ bạt có hơn nhưng sử dụng phải đúng cách và đương nhiên là nhiêu khê hơn khi không dùng. Cụ cho ý kiến ạ!

Mr Q5

Xe máy
Em nhất trí quan điểm của cụ nhưng thay vì che bạt ta nên tìm chỗ gửi mát, mặc dù xa hơn tí cũng được. Mỗi lần xuống xe mà căng bạt che 1 mình em thấy rất lịch kịch. Mà căng kiểu gì 1 mình bạt cũng chạm đất nên rất dễ sỏi cát vào. Còn những trường hợp thường xuyên bắt buộc phải đỗ ngoài trời thời gian lâu (từ 1h30 chở lên và trời nắng gắt) thì tất nhiên nên dùng bạt và phải cẩn thận như cụ nói. Kính cụ

Râu Minh

Xe buýt
Em nhất trí quan điểm của cụ nhưng thay vì che bạt ta nên tìm chỗ gửi mát, mặc dù xa hơn tí cũng được. Mỗi lần xuống xe mà căng bạt che 1 mình em thấy rất lịch kịch. Mà căng kiểu gì 1 mình bạt cũng chạm đất nên rất dễ sỏi cát vào. Còn những trường hợp thường xuyên bắt buộc phải đỗ ngoài trời thời gian lâu (từ 1h30 chở lên và trời nắng gắt) thì tất nhiên nên dùng bạt và phải cẩn thận như cụ nói. Kính cụ
Hà nội ít có chỗ gửi mát chỉ có tầng hầm và các biệt thự tiện nghi thôi, thậm chí có nơi chỗ nắng cũng không còn chỗ. Có xe phải tính thôi còn nếu cụ có tiền 2 - 3 năm đổi xe thì không cần che đâu

hasida

Xe hơi
Thay vì bạt nên lắp vè che mưa, trời nắng mưa hạ xuống là cũng ổn thôi.

khoaisolepho

Xe đạp
Xin các cụ địa chỉ mua bạt tại Hà Nội uy tín (che nắng/che mưa) cho v2 của e với ạ. E ít đi nên chắc sẽ dùng nhưng thấy trên mạng rao nhiều quá, không biết địa chỉ nào tốt, cứ bảo "nhà tự may" nhưng...không biết thế nào. Bác nào ở Hà Nội giúp e với ạ. e cám ơn

hoangbn136

Xe hơi
E thì thấy mấy cụ che bạt thì đúng là mang xe lên bàn thờ rồi.
Mua xe phục vụ che mưa che nắng, nó che cho mình thế rồi còn mua cái bạt che cho nó nữa thì các cụ thờ nó luôn đi @@

Râu Minh

Xe buýt
E thì thấy mấy cụ che bạt thì đúng là mang xe lên bàn thờ rồi.
Mua xe phục vụ che mưa che nắng, nó che cho mình thế rồi còn mua cái bạt che cho nó nữa thì các cụ thờ nó luôn đi @@
éo đi để cả tháng trời nắng mưa éo che khác gì xe để bãi rác? Cụ nhiều tiền éo cần che bẩn thì rửa , cũ thì bán mua xe khác nhưng em éo có tiền như cụ , bố mẹ cho ít tiền mua dùng hư hỏng éo có tiền thay sửa nên phải che ạ.(:|(:|:-s:-s(:|(:|:)]

Khi cần thiết thôi.

trieulamads

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Một mặt nào đó nó cũng có 1 phần hữu ích. Nhưng cái công phủ xe, gấp vào cũng vất ra phết chứ chẳng chơi. Lúc nắng còn đỡ. Lúc mưa thì nhếch nhác phải biết

artmedia5881

Xe container
Một mặt nào đó nó cũng có 1 phần hữu ích. Nhưng cái công phủ xe, gấp vào cũng vất ra phết chứ chẳng chơi. Lúc nắng còn đỡ. Lúc mưa thì nhếch nhác phải biết
Chuẩn cụ ạ. Con xe em nó lại có giá nóc hôm nào mưa coi như nó thành một cái bể nước di động trên nóc luôn.
Mỗi lần trời mưa ra lấy xe hì hục tháo được đống nước kia xuống cũng đủ mệt, chưa kể còn bẩn lem cả người vì nước nó bắn [-(
Nói chung hôm nào xác định lâu không đi và trời nắng em mới che chứ không em cất vào cốp cho lành :-"

Muon_biet

Xe cút kít
Xin các cụ địa chỉ mua bạt tại Hà Nội uy tín (che nắng/che mưa) cho v2 của e với ạ. E ít đi nên chắc sẽ dùng nhưng thấy trên mạng rao nhiều quá, không biết địa chỉ nào tốt, cứ bảo "nhà tự may" nhưng...không biết thế nào. Bác nào ở Hà Nội giúp e với ạ. e cám ơn
Cụ xe gì? nếu là CRV thì E nhượng lại cho cụ bạt Honda chính hãng luôn

Râu Minh

Xe buýt
Chuẩn cụ ạ. Con xe em nó lại có giá nóc hôm nào mưa coi như nó thành một cái bể nước di động trên nóc luôn.
Mỗi lần trời mưa ra lấy xe hì hục tháo được đống nước kia xuống cũng đủ mệt, chưa kể còn bẩn lem cả người vì nước nó bắn [-(
Nói chung hôm nào xác định lâu không đi và trời nắng em mới che chứ không em cất vào cốp cho lành :-"
Cụ nói chính xác:)):)):))

vuductai

Xe tải
Đã dùng chưa? mà xước ?
Em thì dùng rồi, giờ thì cho vào túi cất trong cốp, vì: che vài lần, sau mỗi lần tháo ra-che vào cảm giác như ôm một đống bụi bẩn, mưa thì nó bết vào xe, bẩn, và đương nhiên cát bụi đầy vỏ xe, xước quá chứ lỵ