[Funland] Bắt mạch mà biết được mang thai trai hay gái. thế mới tài

chanthat123

Xì hơi lốp
Nhìn bụng con trai gọn, nhô hẳn cao

Cần gì bắt mạch nhảm nhí
Bác này nói cũng đúng. Cô em là tiến sỹ y khoa khi nghe em kể anh bạn như thần y cái thế, cô em bảo có những bệnh nó biểu hiện ra ngoài hoặc mạch. Thực tế khi kh ám bệnh ngoài bắt mạch bác sỹ còn xem thể trạng bên ngoài là nắm được rõ bệnh tình. Như bác nói thì con trai gọn, nhô cao. Tuy nhiên ko phủ nhận đông y có những vị giỏi thật

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cách đây 1 tháng vợ em mang bầu 8-9 tuần. Thì anh hàng xóm thấy vợ em kêu nghén quá nên gọi vào bắt mạch. Bảo là con trai. Và cắt 3 thang thuốc uống cho đỡ nghén.
( anh hàng xóm là phó khoa ở bệnh viện trâm cứu trung ương ạ). Anh hàng xóm mở cả phòng trâm cứu ở nhà ( bên cạnh trung tâm của em).
Nay thai được hơn 14 tuần em đi siêu âm ( ở quê, chỗ tin tưởng, bác sĩ biết em). Bác sĩ còn chỉ cho em xem trym và bìu nữa cơ. Là con trai ạ.
Thế mới tài.
Ở quê em cũng có ông lang nổi tiếng lắm cũng bắt mạnh biết trai hay gái. Nhưng ông chỉ bắt chuẩn lúc thai dưới 6 tuần thôi. Còn thai lớn hơn ông ko bắt.
Có mà. Quê em có bác còn xem tai của mẹ mà biết đc trai gái. Chuẩn luôn!

polizia

Xe container
Cũng có cơ sở đấy, sau khi có nhịp tim (tầm sau 6 tuần thì phải) thì bé trai thường có nhịp tim thấp hơn 140, bé gái thường cao hơn 140. Mấy ông bắt mạch mà nhạy chắc có thể đo được cái này để phán, ít nhất xác suất >50%. Quan trọng vị trí đặt ngón tay ở đâu để đo được nhịp tim thai thôi :D
Lại có đoạn đối thoại:
- Anh ơi sao lại bắt mạch ở chỗ đấy
- Em yên tâm, đây cũng phải ngón tay đâu

barrios5116

Xe tải
Em hiểu suy nghĩ của cụ. Nhưng mà ko có chuyện đó đâu. Vì em có bầu 2 tháng mới cưới mà anh. Em mới cưới hôm 31/5
Đoán bừa thôi

Sai thì thiếu gì nguyên nhân để đổ tại

hôm đó trời mưa bắt không chuẩn chẳng hạn

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Túm lại là biết trai hay gái rồi thì để làm gì vậy các cụ? Đã yêu thương thì trai gái đều như nhau, đã mong chờ thì biết sớm hay muộn gì cũng vẫn trân quý cả. Thế nên dù là trai hay gái thì cũng là để yêu, để thương chứ không nên vì thế mà buồn hay vui hay tính nọ tính kia.
Để còn sắm đồ cụ!
Đẻ con gái mà mua toàn đồ con trai thì hài lắm

STElectrics

Xe lăn
Cái máy siêu âm giá nó cũng đắt. Thi vào đại học Y đã khó học còn mất rất nhiều thời gian. Mấy anh lang vườn này giỏi thế sao nhà nước không tập trung đào tạo ồ ạt để giúp dân nhỉ?

tratida

Xe container
Cách đây 1 tháng vợ em mang bầu 8-9 tuần. Thì anh hàng xóm thấy vợ em kêu nghén quá nên gọi vào bắt mạch. Bảo là con trai. Và cắt 3 thang thuốc uống cho đỡ nghén.
( anh hàng xóm là phó khoa ở bệnh viện trâm cứu trung ương ạ). Anh hàng xóm mở cả phòng trâm cứu ở nhà ( bên cạnh trung tâm của em).
Nay thai được hơn 14 tuần em đi siêu âm ( ở quê, chỗ tin tưởng, bác sĩ biết em). Bác sĩ còn chỉ cho em xem trym và bìu nữa cơ. Là con trai ạ.
Thế mới tài.
Ở quê em cũng có ông lang nổi tiếng lắm cũng bắt mạnh biết trai hay gái. Nhưng ông chỉ bắt chuẩn lúc thai dưới 6 tuần thôi. Còn thai lớn hơn ông ko bắt.
Cái gì chả có sai số hả cụ, sai số này cỡ 50% thôi mà

cuongkilo

Xe tăng
Cái máy siêu âm giá nó cũng đắt. Thi vào đại học Y đã khó học còn mất rất nhiều thời gian. Mấy anh lang vườn này giỏi thế sao nhà nước không tập trung đào tạo ồ ạt để giúp dân nhỉ?
Toàn kinh nghiệm truyền miệng .Lấy đâu ra mà giúp dân cụ ơi.
Thuốc Nam thuốc Bắc giờ toàn loại đểu . Uống vào khéo mang thêm bệnh.

Md81

Xe tải
Em xem phim thì thấy từ xa xưa đã bắt mạch biết trai gái rồi.
Còn bây giờ bạn bè ai muốn biết sớm thì em chỉ cho đi xét nghiệm, tầm hơn tháng là biết rồi. Nhưng giờ đang bị cấm làm cái xét nghiệm đó

Vo_thuong

Xe điện
Thế mới tài.
Bắt mạch thì biết được là chuẩn rồi, thậm chí em thấy các bà ở quê còn có kiểu xem đứa bé mới đẻ còn biết đứa tiếp sau nó là trai hay gái nữa cơ mà :).
Hình như là các bà nhìn vào cái ngấn ở chân đứa bé, tùy theo số lượng bao nhiêu sẽ biết em nó là trai hay gái đấy cụ. Nói thì bảo là phi khoa học nhưng nhiều khi kinh nhiệm dân gian cũng khó giải thích.

vihali

Xe container
100 ông xem, sai 50 ông thì ko ai kể nhưng 50 đúng sẽ có 20 ông kể. Người ta chỉ nhìn thấy 20 sự kiện đúng mà thôi.

Thầy bói, lang băm hoạt động trên cơ chế ấy. Khu tập thể em có 2 thầy, giờ đều mua biệt thự cả rồi. Hài cái là một bà là hàng xóm sát vách bà kia, ban đầu điếu đóm thôi nhưng sau bà kia đi thì bà này lên chức thầy hưởng sái.

pain

Xe ba gác
Bác này nói cũng đúng. Cô em là tiến sỹ y khoa khi nghe em kể anh bạn như thần y cái thế, cô em bảo có những bệnh nó biểu hiện ra ngoài hoặc mạch. Thực tế khi kh ám bệnh ngoài bắt mạch bác sỹ còn xem thể trạng bên ngoài là nắm được rõ bệnh tình. Như bác nói thì con trai gọn, nhô cao. Tuy nhiên ko phủ nhận đông y có những vị giỏi thật
Đông y có nguyên lý thăm khám : Vọng, Văn , Vấn, Thiết. Bác kia nói đúng đấy ạ.

cat_nobita

Xe buýt
Ở quê iem Thầy phán chính xác 100% nhé.... Thầy có ghi chép lại đoàng hoàng....nếu sai Thầy chịu phạt luôn.....ke..ke....

boy_spott

Xe điện
Ông Lương y chỗ em cũng bắt khá chuẩn, ông về thiên cổ rồi

Anita Emi

Xe điện
100 ông xem, sai 50 ông thì ko ai kể nhưng 50 đúng sẽ có 20 ông kể. Người ta chỉ nhìn thấy 20 sự kiện đúng mà thôi.

Thầy bói, lang băm hoạt động trên cơ chế ấy. Khu tập thể em có 2 thầy, giờ đều mua biệt thự cả rồi. Hài cái là một bà là hàng xóm sát vách bà kia, ban đầu điếu đóm thôi nhưng sau bà kia đi thì bà này lên chức thầy hưởng sái.
Chương trình toán phổ thông đang mất cân bằng.

Thay vì học quá nhiều về tích phân, vi phân, đạo hàm hầu như không có ứng dụng gì trong thực tế, thì nên học nhiều hơn về toán thống kê, xác suất...

Học toán thống kê có tác dụng rất tốt trong việc thay đổi tư duy sai lầm rất phổ biến trong dân ta, đấy là tư duy lấy hiện tượng quy thành bản chất, lấy số ít suy diễn thành số đông. Từ đó hay có kết luận bộp chộp, hàm hồ, mê tín.

Bất kỳ ai bắt mạch rồi kết luận con trai hay con gái thì xác suất đúng tự nhiên đã là là 50%, người bình thường 100 lần nói cũng đúng được 50 lần.

Muốn kết luận bác sỹ đông y bắt mạch mà đoán giới tính được thì rất dễ, làm khảo sát trên cỡ mẫu đủ lớn và ra được xác suất đúng khoảng 70%, ví dụ thế. Nhưng hình như chưa có nghiên cứu nào như vậy :D

samoclan

Xe điện
Mời 10 bà bầu xếp hàng bắt xem chuẩn bn %.

vihali

Xe container
Chương trình toán phổ thông đang mất cân bằng.

Thay vì học quá nhiều về tích phân, vi phân, đạo hàm hầu như không có ứng dụng gì trong thực tế, thì nên học nhiều hơn về toán thống kê, xác suất...

Học toán thống kê có tác dụng rất tốt trong việc thay đổi tư duy sai lầm rất phổ biến trong dân ta, đấy là tư duy lấy hiện tượng quy thành bản chất, lấy số ít suy diễn thành số đông. Từ đó hay có kết luận bộp chộp, hàm hồ, mê tín.

Bất kỳ ai bắt mạch rồi kết luận con trai hay con gái thì xác suất đúng tự nhiên đã là là 50%, người bình thường 100 lần nói cũng đúng được 50 lần.

Muốn kết luận bác sỹ đông y bắt mạch mà đoán giới tính được thì rất dễ, làm khảo sát trên cỡ mẫu đủ lớn và ra được xác suất đúng khoảng 70%, ví dụ thế. Nhưng hình như chưa có nghiên cứu nào như vậy :D
Vì thế nên chương trình GD mới kí năm 2018 đã đưa XSTK vào từ lớp 3. Dân mạng đọc đến đó là nhảy dựng ngược lên bảo lớp 3 sao biết tổ hợp, chình hợp và học. Cái kiểu dạy XSTK có 1 năm ở cuối cấp 3 hiện làm cho dân tình cứ nghĩ nó chỉ như thế. Thực ra là chương trình mới của ta copy bọn tây lông thôi. Chúng nó cũng đã đưa các khái niệm thống kê, xác suất một cách rất tự nhiên vào các lớp cấp 1, cấp 2. Trẻ con không chỉ rặt giải PT một cách lý thuyết mà mục tiêu là hướng tới giải các bài tập thực tế.

Mấy hôm trước có tranh cãi việc có dạy tích phân không. Thực ra tây lông còn dạy sớm hơn nhưng nó ko dạy kĩ thuật tính tích phân, điều mà máy tính cầm tay cũng có thể làm được, mà là công dụng ở bài toán cụ thể. VD chương trình IGCSE của Cambridge tương đương lớp 9-10 đã dạy tính quãng đường khi tốc độ thay đổi hay năng lượng mặt trời thu được khi công suất tấm panel thay đổi bằng cách tính diện tích đồ thị. Họ ko nhắc tích phân là gì cho mãi tận lớp 12 thì khi đó hs đã hiểu công dụng rồi, việc học rất nhẹ nhàng.

Dân thường thì nên học toán kiểu ấy, còn toán vỡ đầu chỉ dành cho vài người thôi. Cũng may mà các cụ nhà ta sớm thay đổi, nhập làn cao tốc đi cùng thiên hạ chứ đi tắt vào ngõ cụt loay hoay bao năm nay.

Chỉnh sửa cuối:

Jo9926

Xe điện
Cáí này chỉ là thủ thuật cơ bản của nghề Đông y thôi mà.

Anita Emi

Xe điện
Vì thế nên chương trình GD mới kí năm 2018 đã đưa XSTK vào từ lớp 3. Dân mạng đọc đến đó là nhảy dựng ngược lên bảo lớp 3 sao biết tổ hợp, chình hợp và học. Cái kiểu dạy XSTK có 1 năm ở cuối cấp 3 hiện làm cho dân tình cứ nghĩ nó chỉ như thế. Thực ra là chương trình mới của ta copy bọn tây lông thôi. Chúng nó cũng đã đưa các khái niệm thống kê, xác suất một cách rất tự nhiên vào các lớp cấp 1, cấp 2. Trẻ con không chỉ rặt giải PT một cách lý thuyết mà mục tiêu là hướng tới giải các bài tập thực tế.

Mấy hôm trước có tranh cãi việc có dạy tích phân không. Thực ra tây lông còn dạy sớm hơn nhưng nó ko dạy kĩ thuật tính tích phân, điều mà máy tính cầm tay cũng có thể làm được, mà là công dụng ở bài toán cụ thể. VD chương trình IGCSE của Cambridge tương đương lớp 9-10 đã dạy tính quãng đường khi tốc độ thay đổi hay năng lượng mặt trời thu được khi công suất tấm panel thay đổi bằng cách tính diện tích đồ thị. Họ ko nhắc tích phân là gì cho mãi tận lớp 12 thì khi đó hs đã hiểu công dụng rồi, việc học rất nhẹ nhàng.

Dân thường thì nên học toán kiểu ấy, còn toán vỡ đầu chỉ dành cho vài người thôi. Cũng may mà các cụ nhà ta sớm thay đổi, nhập làn cao tốc đi cùng thiên hạ chứ đi tắt vào ngõ cụt loay hoay bao năm nay.
Con em học chương trình của Tây lông, hết cấp 2 vẫn chỉ loanh quanh cộng trừ nhân chia, diện tích thể tích các hình, mấy cái đồ thị đơn giản...

Nhưng bài tập thì cũng nhiều và áp dụng đa dạng vào các ví dụ trong cuộc sống chứ không chỉ suốt ngày "một người đi xe máy từ A đến B, người thứ 2 đi bộ từ B đến A hỏi gặp nhau chỗ nào" :))

Và đặt biệt không thấy kiểu toán đố mẹo, lừa, bẫy.

Chẳng biết thế có tốt không, nhưng em thì chỉ cần con cái biết đọc biết viết là được rồi :))

nguyenlongthe

Xe tăng
Nhân Covit Rách việc viết tí. Tại sao Bắt mạch lại biết trái, gái. Có bốn loại mạch cơ bản Phù là nổi, Trầm thì chìm, Trì đi chậm, Sác đi nhanh. Ngoài ra nó còn phối hợp với nhau ra nhiều loại mạch khác nữa vv.
Cơ thể người có Âm, Dương. Mạch có Mạch Âm Trầm, Trì. Mạch Dương có Phù, Sác.
Ngũ tạng thuộc Âm Tìm, gan Tỳ Phế Thận. Lục phủ thuộc Dương Tâm bào tức động mạch vành, dạ dày, bàng quang, Mật Tam tiêu.
Trông Lục phủ ngũ tạng sẽ có cái thì nhiều huyết nhiều khí, cái thì nhiều Huyết ít khi và ngược lại vv. Nhiều Huyết là Âm thuộc về con Gái, nhiều Khí là Dương thuộc về conTrai. Khi Bắt mạch dựa vào cảm nhận dưới đầu ngón tay mà biết Mạch Âm hay Dương để đoán định Trai hay Gái.