[Thảo luận] Bắt lỗi sai làn ngã ba Xã Đàn-Phạm Ngọc Thạch hướng từ hầm KL đi lên (các cụ chú ý)

lishn_2001

Xe tải
Ngày 18/4/2012 tôi đi từ hướng hầm Kim Liên lên Xã Đàn đến ngã 3 có lối rẽ trái về Phạm Ngọc Thạch. Theo hướng này có một lối rẽ trái dành riêng cho các phương tiện rẽ trái (trừ xe tải và khách lớn hơn 16 chỗ thì phải). Phần đường còn lại đi thẳng có vạch liền chia làn ra 2 làn đường riêng biệt. Bên trái đường đó có biển chỉ dẫn (đi thẳng là Xã Đàn, rẽ trái là Phạm Ngọc Thạch).
Tôi thường xuyên đi làm qua đường này, ngày trước thì làn 1 tính từ bên trái có một hình mũi tên ý là dành cho các phương tiện rẽ trái (sau thời gian bị mờ, bên GTCC có kẻ lại làn đường nhưng ko kẻ lại mũi tên rẽ trái nữa).
Đoạn này bây giờ không có biển phân làn đi thẳng, rẽ trái, dưới đường không có mũi tên chỉ đường đi thẳng hay rẽ trái phải nữa.
Tôi đi từ hầm lên và phi thẳng vào làn 1 đó để đi thẳng ra Xã Đàn thì có chú áo vàng giơ gậy ra chỉ tấp vào lề. Xe đầy đủ giấy tờ, thắt giây bảo hiểm đàng hoàng.
XXX1: đề nghị a xuống xe kiểm tra giấy tờ (có giơ tay chào đàng hoàng).
Khổ chủ(KC): vì sao phải kiểm tra giấy tờ tôi, tôi có lỗi gì à?
XXX1: anh đã đi sai làn, làn này giành cho rẽ trái.
KC:Cái biển phân làn của các anh ở đâu, tôi đề nghị anh ra chỉ cho xem
XXX1: ra cái biển chỉ dẫn đi thẳng là Xã Đàn, rẽ trái là Phạm Ngọc Thạch nói đây là biển phân làn.
KC: tôi cũng chịu các anh, cố tình không hiểu hay thực sự không hiểu mà nói đây là biển phân làn.Dưới đường không có mũi tên chia làn, tôi thích đi làn này đấy.
XXX1: tôi nói đây là biển phân làn.
KC: tôi nói đây là biển chỉ dẫn không phải phân làn và tôi không cho kiểm tra giấy tờ vì không sai.
XXX1 gọi ngay 1 xe kéo đến đỗ đầu xe tôi và có ý định kéo xe về trụ sở vì nói tôi mắc 2 lỗi: đi sai làn và không chấp hành cho kiểm tra giấy tờ.
Tôi không cho kéo và đề nghị làm việc với nhóm trưởng vì nhóm này có 4 người, XXX1 trông trẻ và tôi đoán không phải trưởng nhóm thì XXX1 nói tôi là trưởng nhóm (trông thằng này vẫn non và tôi biết chắc không phải).
Lúc đó thì có XXX2 trông già hơn(chắc nhóm trưởng) và vừa làm biên bản 1 người cũng đi sai làn như tôi và người này đã ký biên bản và còn nói là ''chẳng hiểu biển báo giao thông như thế nào nữa''. XXX2 lại cùng tôi ra xem biển báo như XXX1 và cũng nói biển chỉ dẫn là biển phân làn.Tôi nói lại hệt như với XXX1 và sau một hồi thì XXX2 biết là không hù dọa được tôi nữa và các bạn biết đây tôi lên xe và đi luôn. Dân ở đó cứ đứng nhìn vì nó lôi cái xe kéo đỗ đầu xe tôi rồi mà sao lại được đi như vậy (chắc lại nghĩ là tiền đút gì đây mơí được đi như thế).
Hôm nay 20/4/2012 đi qua đó cũng thấy XXX đứng đó và tiếp tục bắt sai làn( tôi đi làn 2) nên phải lên đây chia sẻ và cảnh báo với các cụ để các cụ biết đường tránh hoặc không tránh thì phải nêu cao tinh thần OTOFUNER.
Cảm ơn các cụ đã đọc tin.(trên xe có camera hành trình ghi lại nhưng chưa up lên được).

LuckyCar

Xe container
Chửa hiểu ý của cụ, tóm lại là cụ đi sai nhưng xxx tha, hay xxx vịn sai cụ. Cụ phân tích rõ hơn giúp em với ạ.

tuan508

Xe tải
để hiểu thế nào cho đúng về cái biển 411 (biển chỉ dẫn) có vẻ là vấn đề nóng trong 4rum :)

một số quan điểm cho rằng đó là biển bắt buộc phải theo, số khác thì coi đó là chỉ dẫn, ko bắt buộc :D cụ có thể tham khảo thêm ở đây và ở đây

Fresh

Xe buýt
cụ chủ quá chuẩn, không riêng chỗ này, cứ không có biển phân làn là e cãi bay. biển chỉ dẫn hoặc đèn tín hiệu phụ không có tác dụng phân làn.

Rickyman

Xe điện
Về lý không có biển phân làn, không có vạch kẻ đường không thể bắt lỗi được. Tuy nhiên cụ chủ thớt ý thức kém khi đi thăng ra Xã Đàn lại đỗ ở làn rẽ trái như thế, ở đây tín hiệu đèn rẽ trái và đi thẳng lệch pha, phân biệt tương đối rõ ràng.

vietanhhau

Xe máy
Cụ cãi chuẩn...vuốt cụ 1 ly, k có vạch kẻ đườg ta cứ cãi

OTO-BEN

Xe tải
cụ cãi được quả này là quá pro đấy

4matic2011

Xe máy
bình thường chỗ này có phân làn CHỈ cho rẽ trái, Vạch nó mờ nên cụ mới cãi được. Chứ xxx đặt bẫy ở đấy mà.

cwise

Xe container
Ngày nào em cũng đi chỗ này, đa phần các bác đi thẳng (rất nhiều) cứ áp làn trái (không hoàn toàn sát dải phân cách) nên cũng lắm chuyện.

Dai Anh

Xe đạp
Rõ ràng là ở đấy có 1 nhánh cho các phương tiện rẽ trái rồi, bọn xxx nó thịt được ai thì nó thịt thôi, nếu căng quá thì nó xin lỗi hehe

OTO-BEN

Xe tải
Ngày nào em cũng đi chỗ này, đa phần các bác đi thẳng (rất nhiều) cứ áp làn trái (không hoàn toàn sát dải phân cách) nên cũng lắm chuyện.
Trường hợp như cụ nói thì các xe này cũng đè vạch liền ở đấy rồi ợ.
Em nghĩ giờ phải làm cách nào để cho nóng vấn đề biển báo và vạch kẻ đường ở hà nội và cả nước nói chung lên các phương tiện thông tin đại chúng đi. Chứ em thấy đúng là hệ thống biển báo và vạch kẻ đường ở việt nam quá lởm. hay là đề xuất thu phí bảo trì hệ thống biển báo và vạch kẻ đường các cụ nhể :D

I30CW

Xe hơi
Rõ ràng là ở đấy có 1 nhánh cho các phương tiện rẽ trái rồi, bọn xxx nó thịt được ai thì nó thịt thôi, nếu căng quá thì nó xin lỗi hehe
Em bị phạt hôm chủ nhật ngày 15/4/12. Lúc đó khoảng 8h sáng, gần 10 chú, e 0 mang đăng ký xe nữa. Hai bố con đi uống ca fe.
Xuống nó bảo lỗi này 1,2 tr cũng 0 biết có đúng không, sau 1 hồi nộp 500k, đi.

Ca fe hết có mấy chục.

Hôm đó, cứ 1 phút 1 xe hoặc hơn. Khoang 10h các chú rút quân.

Mong mọi người chú ý.

cwise

Xe container
Trường hợp như cụ nói thì các xe này cũng đè vạch liền ở đấy rồi ợ.
Em nghĩ giờ phải làm cách nào để cho nóng vấn đề biển báo và vạch kẻ đường ở hà nội và cả nước nói chung lên các phương tiện thông tin đại chúng đi. Chứ em thấy đúng là hệ thống biển báo và vạch kẻ đường ở việt nam quá lởm. hay là đề xuất thu phí bảo trì hệ thống biển báo và vạch kẻ đường các cụ nhể :D
Chắc chắn là đè, đè rất nhiều, thường xuyên liên tục ạ:D^#(^, vì ngày nào em cũng đi (em rẽ trái về PNT). Một lý do tại sao đè: là đoạn này đang rộng, bỗng dưng hẹp lại vì các hàng rửa xe và các ổ gà, ổ trâu đầy nước, các xe tránh nhau, 4b tránh 2b, 2b đè đầu 4b, khi gần ngã 4 mới ngớ ra, nhiều khi trở tay không kịp. Đã có nhiều kêu ca, phàn nàn, bây giờ em lại tiếp: tại sao đường XĐ to thế mà chỗ mấy hàng rửa xe đó không giài quyết được và cắm biển phân làn trên cao, vạch kẻ đàng hoàng thì ít người bị tóm lắm.

vam

Xe buýt
để hiểu thế nào cho đúng về cái biển 411 (biển chỉ dẫn) có vẻ là vấn đề nóng trong 4rum :)

một số quan điểm cho rằng đó là biển bắt buộc phải theo, số khác thì coi đó là chỉ dẫn, ko bắt buộc :D cụ có thể tham khảo thêm ở đây và ở đây
cụ đừng trích dẫn lung tung nữa. Biển 411 là phân làn đường còn ví dụ của cụ up kia là phân làn phương tiện, còn ở topic này thì ko có biển 411 chỉ có biển chỉ dẫn đường cho nên cụ chủ ko sai về luật. Không hiểu hồi thi lấy bằng cụ có học luật không mà không phân biệt được các biển chỉ dẫn vậy?

Pigwalk

Xe container
Cụ biết thừa đó là làn rẽ trái nhưng do mũi tên rẽ trái bị mờ nên cụ cãi thắng. Em ko phục. Khi xxx lợi dụng biển báo chưa rõ ràng để phạt cụ thì cụ chửi xxx, vậy cụ lợi dụng mũi tên rã trái mờ để chơi lại xxx. Thử hỏi cứ ăn miếng trả miếng thế thì bao giờ ý thức giao thông mới lên được đây?

Matizcoi

Xe cút kít
Vạch mờ thì ko phạt được, bất đắc dĩ mới phải chơi chiêu nài.

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Mừng cho cụ chủ cãi thắng xxx.Nhưng em mà đi từ hầm lên Xã đàn dù 4b hay 2b thì em cứ 2 làn trong em dừng, không dừng làn áp dải phân cách đâu

Loibn

Xe đạp
cám ơn cụ, chúc cụ một ly. Kinh nghiệm quý báu và tinh thần OFER bất diệt (không phải nhân 1-5 đâu nhá, 1-5 là của người giàu mất rồi).

thanh_hoi

Xe điện
Em xác nhận ở đây không có biển phân làn, không có vạch sơn kẻ đường.
XXX bắt sai làn là hết sức bậy.