[Thảo luận] Bắt lỗi không bật xi nhan trên Ngã tư Lê Văn Lương vs Khuất Duy Tiến

vuhoangmanh

Xe hơi
Các cụ các mợ cẩn thận đi qua đoạn này theo hướng từ ngã tư Khuất Duy Tiến, Nguyễn Xiển đi xuống đến Ngã tư Khuất Duy Tiến, Lê Văn Lương nếu các cụ, mợ rẽ phải mà không bật xi nhan từ xa là dính đạn với XXX nhé.

ducdung81

Xe tải
re m khong bat xi nhan cho cs bat het di. di duong ghet nhat re ma khong bat den tin hieu.

toicungyeuxe

Xe tăng
Em không hiểu khái niệm "bật từ xa", có thể là mấy thằng vin vào cái này nên bác chủ thớt mới nhắc mọi người để ý. Em cũng hay sát vạch mới bật...

Moilaixe

Xe tải
Em không hiểu khái niệm "bật từ xa", có thể là mấy thằng vin vào cái này nên bác chủ thớt mới nhắc mọi người để ý. Em cũng hay sát vạch mới bật...
Thế thì xe sau biết cụ đi thế nào được, xi nhan là để báo hiệu từ trước mà cụ. Nhiều cụ đi đến gần chỗ rẽ, tự nhiên mới bật xi nhan rẽ chỉ nghĩ trong đầu là báo cho dòng ngược chiều biết là mình đang rẽ mà không nghĩ rằng còn phải báo cho các xe đằng sau từ trước biết rằng mình sắp rẽ nữa chứ.

trongbach

Xe buýt
Rẽ mà không signal bị bắt là đúng.

aleksandr

Xe tải
Về lí, có thể cãi được vì khái niệm "từ xa" không được định nghĩa.
Về ý thức, không xi-nhan hay sát vạch mới xi-nhan rồi rẽ luôn là không chấp nhận nổi. Vote bắt hết cả đi.

mãi yêu em88

Xe máy
em ủng hộ nên bắt những ông đang đi giữa đường đến chỗ muốn rẽ làm phát ngoặc luôn ,mặc dù có lúc đó mới bật xi nhan. Nhưng Dễ gây tai nạn lắm.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Về ý thức, không xi-nhan hay sát vạch mới xi-nhan rồi rẽ luôn là không chấp nhận nổi. Vote bắt hết cả đi.
Bật từ xa sớm chút để cảnh báo cho người đi sau, đi trước biết mà phán đoán hướng đi

anhtho

Xe ngựa
Ngày em đi học lái xe, thầy có nói cần xi nhan trước chỗ rẽ khoảng 50 mét (chắc có ghi trong luật). Nếu đến đúng chỗ rẽ mới bật xi nhan thì cũng gần như ko bật vì làm người khác giựt mình.
Em ủng hộ bắt lỗi không xi nhan.
Điểm rẽ phải KDT - LVL này bắt xi nhan lâu rồi. Clip sau là xxx bắt 2b các cụ ạ:

[video]http://splashurl.com/mzbxxva[/video]

No Fear

Xe điện
Em ủng hộ bắt lỗi này. Nhiều xe taxi trả khách thích là tạt vèo vào vỉa hè không xi nhan làm xe đi sau phanh dúi dụi.

Kenket

Xe điện
Các cụ các mợ cẩn thận đi qua đoạn này theo hướng từ ngã tư Khuất Duy Tiến, Nguyễn Xiển đi xuống đến Ngã tư Khuất Duy Tiến, Lê Văn Lương nếu các cụ, mợ rẽ phải mà không bật xi nhan từ xa là dính đạn với XXX nhé.
Cụ lập thớt làm gì cho phí tài nguyên diễn đàn, chuyển hướng ko xi nhan mà bị bắt là đúng rồi !

hgb

Xe container
Em cũng hay sát vạch mới bật...
Em có lần bị bắt vì bật xi nhan muộn như cụ hay làm. (rẽ phải nhé)
Vụ này cách đây lâu rùi, khi đó em cũng cãi là chưa tới vạch nhưng khi xxx nói là bật muộn như vậy làm ngừoi đi sau không đoán dc hướng mình định đi, gây cản trở giao thông. Em nghe thấy có đúng nên chấp nhận 50-50, mất 50k. (hồi đó chưa là ofer :) ) Chứ bây giờ ko có giá đó nữa roài.

Chỉnh sửa cuối:

boytocxu

Xe tải
chỗ này bắt rât lâu rồi, nói chung 2B nên tạo thói quen signal như 4B để khỏi phải phiền phức và an toàn cho bản thân

trongbach

Xe buýt
Em ủng hộ bắt lỗi này. Nhiều xe taxi trả khách thích là tạt vèo vào vỉa hè không xi nhan làm xe đi sau phanh dúi dụi.
Em dính 1 phát ở Xã Đàn mới đây,cụ taxi rẽ cái roẹt không thèm signal. Em phanh nhấc cả người,1 cụ 2b đi sau tông thẳng vào mít. Cuối cùng mỗi em là khổ :(

vangalu

Xe tải
Ủng hộ xxx bắt lỗi sai. Mấy ông xe ôm 4b đi bậy lắm!

ThanhTuấn

Xe tải
Các cụ ra đường nên có ý thức về vấn đề xin nhan, hãy xin nhan trước khoảng 50m và đi vào sát lề bên xin nhan để cho xe sau và xe ngược chiều người ta biết đường tránh mình. Mình gặp nhiều ông ngáo đến đúng đoạn rẽ thì mới xi nhan, nhất là những chỗ quay đầu. Mình ủng hộ Xxx bắt những trường hợp như thế này, cũng mong rằng xxx khi bắt thì nhắc nhở chắc chắn lần sau người ta sẽ có ý thức hơn

Hoành

Xe tăng
Ngày em đi học lái xe, thầy có nói cần xi nhan trước chỗ rẽ khoảng 50 mét (chắc có ghi trong luật). Nếu đến đúng chỗ rẽ mới bật xi nhan thì cũng gần như ko bật vì làm người khác giựt mình.
Điểm rẽ phải KDT - LVL này bắt xi nhan lâu rồi. Clip sau là xxx bắt 2b các cụ ạ:

Luật GTĐB không ghi bao nhiêu m trước khi rẽ phải bật xi nhan mà chỉ quy định một cách rất cảm tính.
Điều 15 Luật GTĐB. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

Nghị định 71 cũng chỉ quy định mức phạt đối với hành vi : "Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ" mà không quy định cụ thể là phải có tín hiệu trước bao lâu, bao nhiêu mét.

Như vậy về lý thuyết thì kể cả khi xe đi vào trong đường giao nhau rồi, người lái xe lúc đó mới muốn rẽ và bấm xi nhan để rẽ thì xxx cũng khó có thể bắt lỗi được. Điều này thực sự là 1 bất cập của luật GTĐB và cần phải sửa đổi.

Deplov

Xe buýt
Luật GTĐB không ghi bao nhiêu m trước khi rẽ phải bật xi nhan mà chỉ quy định một cách rất cảm tính.
Điều 15 Luật GTĐB. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

Nghị định 71 cũng chỉ quy định mức phạt đối với hành vi : "Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ" mà không quy định cụ thể là phải có tín hiệu trước bao lâu, bao nhiêu mét.

Như vậy về lý thuyết thì kể cả khi xe đi vào trong đường giao nhau rồi, người lái xe lúc đó mới muốn rẽ và bấm xi nhan để rẽ thì xxx cũng khó có thể bắt lỗi được. Điều này thực sự là 1 bất cập của luật GTĐB và cần phải sửa đổi.
Tình huống này em đã gặp rồi, và em chính là người bị bắt.

Lần đấy em đi từ vành đai 3 ra rẽ phải vào Nguyễn Trãi. Đường này em đi nhiều nên mọi khi vẫn xi nhan nghiêm chỉnh, có mỗi hôm ấy mải nghĩ nên đi theo thói quen, tất nhiên vẫn giữ đúng tốc độ, khoảng cách với các xe khác, đến lúc chuẩn bị vào vòng cua mới chợt nhớ ra là mình rẽ. Giật mình vội xi nhan, đi qua 2/3 cái khúc rẽ thì thấy ông xxx đứng đợi sẵn để khợp mình rồi.

Lúc vào em cũng nhẹ nhàng nhận lỗi là lần này em có phần sai là xi nhan muộn, do đang mải nghĩ nên vào vòng cua mới bật, bla bla. XXX thì cứ sừng sộ kêu em nhìn thấy XXX mới bật xi nhan, đòi phạt luôn. Em khẳng định là không có chuyện đó, khi bắt đầu vào cua là em đã xi nhan và ở góc đấy thì không thể nhìn thấy có XXX hay không, ngoài ra em yêu cầu XXX chỉ ra điều nào trong Luật quy định cụ thể khoảng cách phải xi nhan. Nếu XXX thấy là xử lý đúng thì cứ lập biên bản, lúc đấy em sẽ làm việc tiếp với cái biên bản và yêu cầu XXX chứng minh vị trí em bắt đầu bật xi nhan. Còn thực tế là thời điểm đứng cãi nhau, bật khóa lên thì xi nhan em vẫn nháy. Hai bên dọa qua dọa lại nhau một hồi thì XXX cho em đi.

Ở đây tất nhiên em không tinh vi với các cụ, vì thực ra mình cũng có phần sai, nhưng XXX thái độ khó chịu quá, mà thực tế là XXX không có căn cứ vững chắc để xử phạt nên em cãi. Với lại, luật không phải chỉ để phạt mà còn để giáo dục người tham gia giao thông, mà em thì nhận thức được rồi, cảnh cáo nhắc nhở là được, phỏng ạ.

Tuan Can

Xe container

Bật để báo hiệu cho xe đi sau biết mình rẽ. Em nghĩ 50m trước chỗ rẽ là hợp lý.