[Thảo luận] Bắt không xinh nhan rẽ phải

AnhNB

Xe buýt
Trước đây trời rét em chở bạn gái đi chơi bằng 2B, đi có mỗi tay phải làm tay ga, tay trái đút túi cho đỡ lạnh, rẽ phải không bấm signal rẽ ở đoạn Giải Phóng ra Đại Cồ Việt mà bị mấy chú xxx trẻ xích lại phạt 200k vì cái tội " Có bằng lái ô tô rồi còn lười " vì em trót để cái bằng ô tô bên ngoài, khi lấy ra chú xxx chỉ vào bảo bằng lái 2B đấy nhưng em bảo là bằng 4B. Nịnh mãi mới còn 100k. Oải quá. Em có thói quen bấn signal nhưng đúng hôm lười đó thì bị xxx sờ gáy, nhớ đời, nóng lạnh gì sigmal hết, nhiệt tình. Haizz...

minh091180

Xe hơi
bị mấy lần rùi nên giờ e đã quen

lemdao

Xe buýt
Nguyên tắc đã chuyển hướng thì phải xi nhan.

x.man

Xe điện
Đọc hết cả 5 trang, xem ra đa số các cụ đều không hiểu ý cụ chủ thớt. Cụ chủ thớt băn khoăn là : khi đã vào làn đường giành riêng cho phương tiện đổi hướng (bắt buộc) có phải dùng đèn tín hiệu hay không?

Theo em là không cần thiết. Vì bản chất của đèn tín hiệu là để thông báo cho các phương tiện cùng giao thông với mình (đặc biệt phía sau) biết hướng mình sẽ di chuyển. Theo các cụ, có cần thông báo 1 việc mà ai cũng biết rồi không?

Tất nhiên, trước khi vào làn đường bắt buộc này, các phương tiện phải dùng đèn tín hiệu!

Chỉnh sửa cuối:
Đọc hết cả 5 trang, xem ra đa số các cụ đều không hiểu ý cụ chủ thớt. Cụ chủ thớt băn khoăn là : khi đã vào làn đường giành riêng cho phương tiện đổi hướng (bắt buộc) có phải dùng đèn tín hiệu hay không?

Theo em là không cần thiết. Vì bản chất của đèn tín hiệu là để thông báo cho các phương tiện cùng giao thông với mình (đặc biệt phía sau) biết hướng mình sẽ di chuyển. Theo các cụ, có cần thông báo 1 việc mà ai cũng biết rồi không?

Tất nhiên, khi vào làn đường bắt buộc này, các phương tiện phải dùng đèn tín hiệu!
Điều gì khiến cụ nghĩ rằng xe đi sau nhất định sẽ biết phía trước xe đằng trứoc là làn đổi hướng bắt buộc.

x.man

Xe điện
Vì xe đi sau cũng đang vào làn bắt buộc cụ ạ
Em thí dụ em đi sau 3 xe nữa đi từ Trung Yên ra Phạm Hùng để sang The Garden , đến Phạm Hùng thì bắt buộc phải rẽ phải, nhưng em ở quê mới ra em lại nghĩ là có thể đi thẳng xuyên qua đường bộ trên cao

Như vậy rõ ràng là vẫn cần báo và nên có tín hiệu rẽ phải - phải không cụ

x.man

Xe điện
Em thí dụ em đi sau 3 xe nữa đi từ Trung Yên ra Phạm Hùng để sang The Garden , đến Phạm Hùng thì bắt buộc phải rẽ phải, nhưng em ở quê mới ra em lại nghĩ là có thể đi thẳng xuyên qua đường bộ trên cao

Như vậy rõ ràng là vẫn cần báo và nên có tín hiệu rẽ phải - phải không cụ
Trường hợp này khác cụ ạ. Cụ lấy ví dụ đường rẽ phải từ Trần Duy Hưng sang Phạm Hùng thì thích hợp với băn khoăn của chủ thớt hơn. Kính cụ.

CHIANTHI

Xe tăng

Tất nhiên, trước khi vào làn đường bắt buộc này, các phương tiện phải dùng đèn tín hiệu!
Nói như cụ là rất chuẩn rồi , nhưng em ví dụ 2 trường hợp : 1- ở ngã tư có làn đường rẽ phải riêng thì chỉ cần bật xi nhan trước khi vào nhánh rẽ .2- Đuòng có vạch phân làn dành riêng cho xe rẽ phải thì vẫn phải bật xi nhan vì có người không nhìn thấy biển , nhất là xe máy thường ít để ý nên họ vẫn đi thẳng , vì vậy vẫn cần bật xi nhan.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Tôi cũng bị bắt không xi nhan khi rẽ phải trên làn đường chỉ dành cho rẽ phải! Tại ngã 3 hình chữ Y, QL 32, TT Phùng Đan Phượng. Lối rẽ lên cầu và rẽ vào QL 32 cũ. Tôi đã đấu lý với CSGT, nhưng CSGT cứ nói là theo Luật khi chuyển hướng phải có tín hiệu! Củ chuối quá! Thấy tôi to tiếng, anh bạn tôi cũng làm CSGT trong đội đó đến can thiệp và ... tôi đi.

XichLoMay4Banh

Xe hơi
Cụ ơi chuyển làn là phải xin đường rồi mà xin đường thì phải xi nhan nhé cụ

anhtho

Xe ngựa
Gần đây thấy các xxx bắt nhiều lỗi không xinh nhan rẽ phải quá. Sai thì bắt thôi không vấn đề gì nhưng cháu thấy có điểm bất cập sau:

Tai những gã tư có làn riêng cho việc rẽ phải (chẳng hạn: Khuất Duy Tiến rẽ vào Lê Văn Lương, Đường 70 ra Trần Phú Hà Đông). Khi các phương tiện đã vào làn riêng rồi thì cần gì xinh nhan, có mỗi đường duy nhất để đi thôi, tất cả các phương tiện vào làn đó đều rẽ phải. Thế mà các xxx nhà ta cứ nhè chỗ đó mà bắt không xinh nhan. Mỗi ngày bắt nhiều không xuể, các cụ có thấy chuối không!
Một là bắt để cho các cụ nhớ, đến đỗ bên lề, chuẩn bị xuất phát cũng phải xi nhan trái cơ mà. Lỗi 'quên' xi nhan ở ta hơi bị nhiều và đôi khi rất gây ức chế. Thậm chí có hôm em bị ép dúi dụi vì một ông 24 chỗ rẽ trái 'quên' xi nhan, tới lúc nó ngó thấy em phanh ngay sườn trái nó, nó mới bật xi nhan. Lúc đó bật xi nhan chỉ để chống xxx chứ có nghĩa gì đâu, nếu em đâm thì em đã đâm rồi.
Hai là, trong số xe đi sau, có thể có 2b, họ có thể nhầm là cụ vẫn đang đi thẳng. Các cụ nên nhớ, 2b học luật ít hơn 4b nhiều, bởi vậy các kiến thức về luật mà ta biết, chưa chắc 2b đã biết.

Chỉnh sửa cuối:

dapxichlopro

Xe tải
Em cũng có cùng bức xúc với cụ chủ, làn CHỈ ĐƯỢC RẼ PHẢI mà còn bắt bật xi nhan. nếu ko bật xi nhan thì ông tông vào dải phân làn hay sao mà phải bật.