[Funland] Bất động sản Đà Nẵng

Trạng thái
Thớt đang đóng

greenbk

Xe buýt
E cũng rình nè cụ :D
E xem thị trường đất cả nước thì đâu riêng gì ĐN sốt.
Phía Nam có NT,ĐL,BR-VT,ĐNai,BD cũng đắt kém gì *SG
Phía Bắc thì có QN,VP,BN cũng không tệ.
Riêng cứ nói tới ĐN là bị dập =))
Bắc Ninh đợt vừa rồi sốt nhẹ do cũng có nhu cầu thực tế thật. Nhu cầu cao do: 1.Dân mua, xây nhà cho công nhân/người nước ngoài thuê hoặc kinh doanh dịch vụ. Riêng khu Sam Sung Yên Phong đã gần 100k công nhân. Tương lai, Bắc Ninh còn có khá nhiều trường đại học xây dựng cơ sở 2, theo định hướng đưa các trường đại học ra khỏi nội thành Hà Nội.2.Nhân viên các nhà máy có tiền tích luỹ hoặc người nơi khác nhập cư mua đất xây nhà.3.Thành phố đang được xây dựng phát triển khá nhanh. Còn Đã Nẵng hiện chỉ trông chờ vào khách du lịch. Dân số Đà Nẵng , 1.215.000 người, cũng chỉ nhỉnh hơn Bắc Ninh, 1.178.600 người, 1 chút.

dotcms

Xe tăng
Có khi phải mời mấy Bác Đà Nẵng ra Hà Nội xem đô thị HN thế nào. Giữ tâm Quận Nam Từ Liêm xây đẹp đẽ có 4,5 tỷ, cả quần thể xong hết rồi. Vào ĐN xem đất, toàn đất bò ăn cỏ cũng 4,5 tỷ =)). Xong các cụ cứ bảo tiềm năng =)).

Em thích tắm biển nên em thấy có tiềm năng ạ

victory911

Xe tải
Bắc Ninh đợt vừa rồi sốt nhẹ do cũng có nhu cầu thực tế thật. Nhu cầu cao do: 1.Dân mua, xây nhà cho công nhân/người nước ngoài thuê hoặc kinh doanh dịch vụ. Riêng khu Sam Sung Yên Phong đã gần 100k công nhân. Tương lai, Bắc Ninh còn có khá nhiều trường đại học xây dựng cơ sở 2, theo định hướng đưa các trường đại học ra khỏi nội thành Hà Nội.2.Nhân viên các nhà máy có tiền tích luỹ hoặc người nơi khác nhập cư mua đất xây nhà.3.Thành phố đang được xây dựng phát triển khá nhanh. Còn Đã Nẵng hiện chỉ trông chờ vào khách du lịch. Dân số Đà Nẵng , 1.215.000 người, cũng chỉ nhỉnh hơn Bắc Ninh, 1.178.600 người, 1 chút.
Nhiều người Bắc Ninh vào ĐN mua đất làm đẩy giá ĐN cao quá.

Newbie7

Xe đạp
Theo các cụ nếu Đà Nẵng vỡ thì các tỉnh thành khác không liên quan hay có ảnh hưởng?
Thực sự em cũng mong BdS giảm sâu tương xứng mức thu nhập của đại bộ phận người lao động chứ trong 2 năm qua lên quá.
Và ở khía cạnh khác em muốn tham khảo thêm vấn đề sau:
Em thấy nhiều cụ so sánh BDS DNg 2019 với Phú Quốc 2017, các cụ thấy giống và khác nhau như thế nào một bên là tin đồn lên đặc khu còn một bên là sự đầu tư phát triển cơ sở hạ tầng của một thành phố trọng điểm miền Trung, và thực sự các dự án đấy đang triển khai (khu CNC, nhà máy sx oto, linh kiện máy bay, du lịch biển, nghỉ dưỡng, Logistic...)
Thêm một yếu tố để DNg phát triển nữa là Quảng Nam đang có những bước đột phá về phát triển công nghiệp, dự án Cá Voi Xanh của exxon Mobil, các dự án khí điện, và dòng tiền sẽ đổ về DNg không ít.
Rất mong các cụ thông thái chỉ giáo.

levux

Xe tải
Theo các cụ nếu Đà Nẵng vỡ thì các tỉnh thành khác không liên quan hay có ảnh hưởng?
Thực sự em cũng mong BdS giảm sâu tương xứng mức thu nhập của đại bộ phận người lao động chứ trong 2 năm qua lên quá.
Và ở khía cạnh khác em muốn tham khảo thêm vấn đề sau:
Em thấy nhiều cụ so sánh BDS DNg 2019 với Phú Quốc 2017, các cụ thấy giống và khác nhau như thế nào một bên là tin đồn lên đặc khu còn một bên là sự đầu tư phát triển cơ sở hạ tầng của một thành phố trọng điểm miền Trung, và thực sự các dự án đấy đang triển khai (khu CNC, nhà máy sx oto, linh kiện máy bay, du lịch biển, nghỉ dưỡng, Logistic...)
Thêm một yếu tố để DNg phát triển nữa là Quảng Nam đang có những bước đột phá về phát triển công nghiệp, dự án Cá Voi Xanh của exxon Mobil, các dự án khí điện, và dòng tiền sẽ đổ về DNg không ít.
Rất mong các cụ thông thái chỉ giáo.
Qua các đặt vấn đề là em biết cụ đã có câu trả lời rồi

Newbie7

Xe đạp
Qua các đặt vấn đề là em biết cụ đã có câu trả lời rồi
Câu trả lời của em thì đó chỉ là cái nhìn phiến diện 1 chiều. cụ có nhận định gì chia sẻ cho em vỡ vạc ra với

levux

Xe tải
Câu trả lời của em thì đó chỉ là cái nhìn phiến diện 1 chiều. cụ có nhận định gì chia sẻ cho em vỡ vạc ra với
Vì em thấy cụ nói đầy đủ rồi nên chẳng biết nói gì hơn, cụ nào đem ĐN so với PQ thì chứng tỏ chưa hiểu về ĐN cho lắm, một bên là tăng gấp mấy chục lần trong thời gian ngắn chỉ vì cái mác đặc khu (đa số cầm đèn chạy trước ô tô chứ ko hiểu gì về đặc khu cả), hạ tầng thì chưa có gì, không xây dựng cho thuê hay ở được, còn một bên thì tăng nhiều nhưng trong nhiều năm, qua các đợt tích luỹ điều chỉnh giá lành mạnh (10-15%) rồi lại tăng tiếp chho đúng giá trị của nó, là trung tâm của cả miền, đi đâu cũng được nhắc đến, ngưỡng mộ, thậm chí còn được so với những nơi mà ở đó giá đất còn cao hơn mấy chục lần, rồi gần đây được CP ban cho Nghị quyết 43 để sớm trở thành Singapore trong 10-20 năm nữa. Thôi nói thế thôi, chứ em ko hề có đất để bán, các cụ đừng ném đá em nhé.

Newbie7

Xe đạp
Vì em thấy cụ nói đầy đủ rồi nên chẳng biết nói gì hơn, cụ nào đem ĐN so với PQ thì chứng tỏ chưa hiểu về ĐN cho lắm, một bên là tăng gấp mấy chục lần trong thời gian ngắn chỉ vì cái mác đặc khu (đa số cầm đèn chạy trước ô tô chứ ko hiểu gì về đặc khu cả), hạ tầng thì chưa có gì, không xây dựng cho thuê hay ở được, còn một bên thì tăng nhiều nhưng trong nhiều năm, qua các đợt tích luỹ điều chỉnh giá lành mạnh (10-15%) rồi lại tăng tiếp chho đúng giá trị của nó, là trung tâm của cả miền, đi đâu cũng được nhắc đến, ngưỡng mộ, thậm chí còn được so với những nơi mà ở đó giá đất còn cao hơn mấy chục lần, rồi gần đây được CP ban cho Nghị quyết 43 để sớm trở thành Singapore trong 10-20 năm nữa. Thôi nói thế thôi, chứ em ko hề có đất để bán, các cụ đừng ném đá em nhé.
Cảm ơn cụ, và em đọc còm trước đây của cụ cũng hiểu ý kiến cụ. Tuy nhiên em muốn nghe ý kiến trái chiều phản biện.
Mặt trái của tt Đà Nẵng lại đang phụ thuộc nhiều vào các cá mập ăn hàng, lên hay xuống phụ thuộc cá mập. --> rất ảo.

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Cảm ơn cụ, và em đọc còm trước đây của cụ cũng hiểu ý kiến cụ. Tuy nhiên em muốn nghe ý kiến trái chiều phản biện.
Mặt trái của tt Đà Nẵng lại đang phụ thuộc nhiều vào các cá mập ăn hàng, lên hay xuống phụ thuộc cá mập. --> rất ảo.
Ảo thì tất nhiên là có ảo, không phải là không có. Em người sinh ra và lớn lên tại Đà Nẵng đây không buôn bán bds nhưng cũng tiếp xúc chút ít, qua mỗi đợt lên mạnh là số tỷ phú lên rất nhiều nhưng cũng có người từ cả vài chục đến cả trăm tỏi vẫn "đi đứt". Hiện giờ nếu tính vào mức thu nhập từ bds kinh doanh tại DN không thể nào bằng lãi $ gửi ngân hàng, còn nói mua để dành sau này giá lên nữa thì bác tính thử nếu lên nữa thì sẽ lên được bao nhiêu trong vài ba năm tới, như nhx giờ 3-4 tỏi thì có lên được 5-6 tỏi không. Như đất nhà em mặt tiền MDC gần đó nhà cấp 4 cho thuê giá chưa dc 4tr/tháng trong khi muốn mua không dưới 5-6 tỏi, hiện em đang cho thuê 1 bên 2tr, còn một bên mặt tiền 4m đang chờ giá cao hơn đây. Đất DN giờ chỉ dành cho ai có nhiều $ muốn đến sống an nhàn vì tình hình an ninh, xã hội và tận hưởng do hơn những nơi khác thôi. Nói chung người ta làm cả đời để đến DN mua đất dưỡng già nên cửa lên vẫn có. Chỉ sợ người nhập cư càng ngày càng đông thì những cái lợi thế kia sẽ không còn được như trước. Em đang làm nghề bỏ mối cua đồng cho một số bác ngoài bắc vào đây buôn bán quán ăn, thấy cũng rơi rớt đôi chút chứ không phải ai vào cũng tồn tại được.

levux

Xe tải
Ở đâu cũng vậy thôi cụ, muốn tăng thì đều phải cần cá mập ra tay, mình nhỏ lẻ nương theo thôi, chỉ cần xác định cá mập rút đi khỏi chưa, nếu chưa thì vẫn còn sóng và kiếm ăn được. Có cá mập tạo sóng, tạo sân chơi thì mua bán mới dễ, nhiều chỗ ko có cá mập khi muốn bán lại bán rất khó, bị ép giá mới bán được. Nên cũng ko nên đánh giá cá mập tiêu cực quá cụ ạ.
ĐN thì có đặc điểm quỹ đất đẹp ko còn nhiều, các khu dân cư lại gần nhau, muốn chỗ này hạ thì chỗ khác cũng phải hạ tương ứng, chẳng qua một số khu tăng nóng quá thì phải giảm nhẹ chờ mấy khu khác lên theo lập mặt bằng giá mới, dòng tiền sẽ đánh từng khu chứ ko đánh toàn TP nên có thể nói lên đến đâu là đổ bê tông đén đó, giá nhà nước giờ cũng điều chỉnh theo gần với giá thị trường mà. Có điều giờ giá cũng cao rồi, ko còn rẻ nữa nên ko thể kỳ vọng tăng bằng lần được, có thể sẽ bớt hấp dẫn hơn nhưng chính vì thế giá có thể sẽ ổn định và an toàn hơn nếu mua bán đúng thời điểm.

PASSION74

Xe tăng
Cá mập chỉ làm giá dc những khu mới làm ở Điện bàn thôi..còn đất biển hay khu khác thì qui luật thị trường..người mua nhiều thì nó sẽ lên, ko thì vẫn đứng im

diepnh81

Xe tăng
Mấy hôm nay gặp cá mập chạy từ Đà Nẵng vào Mũi Né, Phan Thiết quá nhiều, kêu chốt lời rút hàng đc thắng lớn ở ĐN về MN gom hàng nên Mn đang lên từng ngày, các cùng cá mập ôm toàn nhg vùng mình đang găm 2 năm nay...:))

canhoicaccu

Xe tải
Tôi hóng đất Đà Nẵng xem có nhặt được guốc dép các cụ đu đỉnh vứt lại ko nào.Kinh tế Trung Quốc đang tăng trưởng chậm nhất 8 năm qua.Nền kinh tế số 1 châu âu là Đức 3 tháng qua liên tục tăng trưởng chậm.Lãi suất ngân hàng ra Tết hạ giờ lại tăng 8,5% cho kì hạn 12 tháng.Một dấu hiệu ko chừng cho sự suy thoái toàn cầu :)
còn rớt dài, cứ đợi đi

canhoicaccu

Xe tải
Mấy hôm nay gặp cá mập chạy từ Đà Nẵng vào Mũi Né, Phan Thiết quá nhiều, kêu chốt lời rút hàng đc thắng lớn ở ĐN về MN gom hàng nên Mn đang lên từng ngày, các cùng cá mập ôm toàn nhg vùng mình đang găm 2 năm nay...:))
mũi lé dễ dính quy hoạch lắm bác ạ

BINH MINH 07

Xe điện
Toàn mấy chú cò vạc bơm thổi bằng nước bọt, giờ đang là nghề thịnh hành, thằng nào ngu đua theo thì chết, bọn này thực chất là đưa tin đồn nhảm để lừa đảo, nên cho vào lò.

tui102

Xe tăng
Một điều ít nhà đầu tư nào để ý là khu vực này chỉ có 3 tháng nắng trong khi có đến 6 tháng mưa bão. Các bãi biển mùa đông rất ảm đạm và cô quạnh. Với gió lạnh và mưa, sẽ không có ai muốn tắm biển, nghỉ dưỡng hay thưởng ngoạn những cảnh đó cả.Thậm chí, nhiều người mua căn hộ ven biển Đà Nẵng đã phải lo bán tháo đi ngay sau năm đầu tiên. Một số chủ căn hộ cho biết họ thật sự căng thẳng khi ngồi trong nhà bên bờ biển để nhìn những cơn sóng lừng lững tiến vào bờ...
http://www.baomoi.com/Chuyen-buon-tren-bai-bien-Da-Nang/147/13439999.epi
Cụ chuẩn đấy.
Em vào DN thấy chơi thì được chứ lao động ở đấy có vẻ em ko đáp ứng được. Ko tấp nập như HN, SG. Uống ly cafe rang say hoành tráng 12k bằng quê em dưới xã cốc cafe đểu cũng 12 15k.

Trạng thái
Thớt đang đóng