Bật điều hoà nóng giải nhiệt xe ?

HaiNQ1983

Xe buýt
Chào các cụ. Hôm nọ xem TV em thấy mấy tay đua trên sa mạc bật điều hoà nóng để máy bớt nhiệt. Không biết điều hoà chế độ nóng lấy nhiệt từ động cơ hay sao và làm thế có thực sự hiệu quả. Cụ nào thông thái vấn đề này ko ạ.

anhtho

Xe ngựa
Chào các cụ. Hôm nọ xem TV em thấy mấy tay đua trên sa mạc bật điều hoà nóng để máy bớt nhiệt. Không biết điều hoà chế độ nóng lấy nhiệt từ động cơ hay sao và làm thế có thực sự hiệu quả. Cụ nào thông thái vấn đề này ko ạ.
Phần sưởi của ô tô lấy nhiệt từ máy, bởi vậy khi xe mới chạy, bật sưởi không tác dụng gì !

Muon_biet

Xe cút kít
Đúng đấy cụ ạ. Khi bật điều hòa nóng, nhiệt lấy từ động cơ nên quạt điều hòa sẽ làm cho động cơ mát hơn.

aladin77772000

Xe hơi
Điều hoà nóng thì đúng là lấy nhiệt từ động cơ, nhưng đi trên sa mạc mà bật điều hoà nóng thì ko biết động cơ có mát được hơn ko nhưng tài chắc tèo sớm ;)

trinhtrungthanh

Tháo bánh
oh. Bây giờ em mới bit đấy các cụ ạ

f40fd

Xe điện
Cái này chỉ dùng kiểu bất đắc dĩ khi bị kẹt van hằng nhiệt nước làm mát không lưu thông tới bộ tản nhiệt được thôi, chứ bình thường cũng chả có tác dụng gì vì cái heater nó bé tẹo lại đặt chỗ kín gió làm sao thay cái tản nhiệt được.

Bin_no

Xe tải
e thấy họ lấy nước mang theo dội vào máy! trong film là nhiều........

f40fd

Xe điện

Cụ thể là trong trường hợp van hằng nhiệt (4) bị hỏng thì khi bật điều hòa nóng cái van (6) nó sẽ mở để nước làm mát chạy qua cái cục sưởi (5), nước nóng sau khi chạy qua cục sưởi nhờ có quạt gió nên sẽ nguội đi một chút.

Cách này là giải pháp tạm thời chứ nó ko thay thế cho hệ thống làm mát chính của xe được, điều kiện là chỉ hỏng van hằng nhiệt và trong hệ thống còn nước, chứ nếu cạn nước làm mát do rò ống dẫn nước thì cũng ko có tác dụng.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cái này chỉ dùng kiểu bất đắc dĩ khi bị kẹt van hằng nhiệt nước làm mát không lưu thông tới bộ tản nhiệt được thôi, chứ bình thường cũng chả có tác dụng gì vì cái heater nó bé tẹo lại đặt chỗ kín gió làm sao thay cái tản nhiệt được.
Cũng có tác dụng nhiều đó cụ. Nếu cụ bật hết nấc nóng, cũng không khác buồng xông hơi sauna mấy. Nhiệt đó là hoàn toàn lấy từ động cơ ra (qua 1 bộ trao đổi nhiệt). Tất nhiên nó ko thể thay thế hệ thống làm mát mà chỉ tăng khả năng làm mát lên thôi.
Có cụ trên OF này phổ biến 1 kinh nghiệm leo đèo là bật sưởi khi leo dốc vì khi đó máy thường rất nóng, giảm được phần nào hay phần đó, vả lại đi đèo dốc thì thường thời tiết cũng mát.

Chỉnh sửa cuối:

hung005

Xe hơi
hì, mẹo này hay thật. Khi nào anh em đua xe sẽ áp dụng triệt để.

smarterp.vn

Xe tải
Nó giống như khi xe bị overheat, phải dừng lại, không được tắt máy mà bật chế độ sưởi để tỏa nhiệt từ động cơ

f40fd

Xe điện
Nước nóng quá cho chạy qua cục sưởi nóng cũng không hẳn đã tốt, nếu bật quạt hết cỡ để làm mát động cơ sẽ phản tác dụng vì hệ thống sưởi nóng người ta chế tạo ra nó để dùng với nước làm mát ở nhiệt độ cho phép, cánh quạt gió và hệ thống phân phối khí chủ yếu làm bằng nhựa và cao su ko chịu được nhiệt độ quá cao sẽ bị khét và nhanh hỏng. Chưa kể nước quá nóng cũng ảnh hưởng tới cac bộ phận khác của động cơ, vì vậy tốt nhất là khi bị overheating thì nên dừng xe lại để sửa chữa hoặc gọi cứu hộ.

anhtho

Xe ngựa
Nước nóng quá cho chạy qua cục sưởi nóng cũng không hẳn đã tốt, nếu bật quạt hết cỡ để làm mát động cơ sẽ phản tác dụng vì hệ thống sưởi nóng người ta chế tạo ra nó để dùng với nước làm mát ở nhiệt độ cho phép, cánh quạt gió và hệ thống phân phối khí chủ yếu làm bằng nhựa và cao su ko chịu được nhiệt độ quá cao sẽ bị khét và nhanh hỏng. Chưa kể nước quá nóng cũng ảnh hưởng tới cac bộ phận khác của động cơ, vì vậy tốt nhất là khi bị overheating thì nên dừng xe lại để sửa chữa hoặc gọi cứu hộ.
Đương nhiên là khi bị overheat thì phải dừng, nhưng nếu leo đèo, nếu bật sưởi thì sẽ giảm khả năng bị overheat. Chẳng có gì hại đâu. Nhà SX tính toán hết vật liệu rồi. Còn một khi xe bị quá nhiệt thì chạy còn chẳng được, sưởi để làm gì.

ar3a

Xe điện
Các cụ cho hỏi như vậy khi dùng điều hòa cơ trên oto thì để chế độ lạnh nhất sẽ lợi xăng hơn phải không ạ?

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cho hỏi như vậy khi dùng điều hòa cơ trên oto thì để chế độ lạnh nhất sẽ lợi xăng hơn phải không ạ?
Điều hòa lạnh là phải chạy máy nén (bật AC), do đó để càng lạnh thì sẽ càng hao xăng chứ ko có chuyện lợi xăng.

beend

Xe hơi
Điều hoà nóng thì đúng là lấy nhiệt từ động cơ, nhưng đi trên sa mạc mà bật điều hoà nóng thì ko biết động cơ có mát được hơn ko nhưng tài chắc tèo sớm ;)
Em nghĩ là lúc bật điều hòa nóng thì phải mở hết các cửa ra may ra mới chịu được chứ, ở nước nhiệt đới như mình, chắc ít khi nào xài cái này, nếu cái này giúp hạn chế quá nhiệt động cơ thì cũng nên thử \:D/

gocart

Xe cút kít
Cụ có nhầm không ạ. Xe đua thường lắp thêm quạt tản nhiệt.
Nhiệt độ sa mạc > 40 độ thêm quạt nóng nữa thì tay đua tèo.

Đầu gấu

Xe tải
Món này thời nay cũng chả ăn thua ạ. Em leo dốc Tam Đảo một mạch vẫn thấy báo nhiệt đứng im ở giữa, tuy nhiên cẩn thận vẫn tìm chỗ dừng giữa dốc xả hơi :))