[Funland] Bắt đầu chơi Chứng khoán thì cần những gì?

ý yên

Xe tăng
E chào CCCM,
E nghỉ chơi chứng khoán hơn chục năm nay - giờ muốn chơi lại từ đầu thì cần phải làm những gì nhờ CCCM cao niên chỉ giáo cho e với ạ.
E ít vốn thì nên đầu tư vào đâu ạ.
E cảm ơn cCCM

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
E chào CCCM,
E nghỉ chơi chứng khoán hơn chục năm nay - giờ muốn chơi lại từ đầu thì cần phải làm những gì nhờ CCCM cao niên chỉ giáo cho e với ạ.
E cảm ơn cCCM
Giờ thì muộn mất rồi cụ ạ. Gửi tiết kiệm chờ đến cuối năm xem thị trường ra sao đã rồi tính tiếp.

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Cần tiền, chia làm 5 để cháy 5 lần rồi mới lãi đc =))

Hic. cụ chơi chứng cách đây cả chục năm ở mới tái xuất ạ ?

Gagarose

Xe điện
Những cái cần nó vẫn như chục năm trước đây thôi cụ, có thêm thì thêm phái sinh nhưng mới quay lại thì không nên vào phái sinh

Huydc87

Xe hơi
em cũng đang muốn chơi. em xin kê dép hóng các cao nhân

huudatcfd

Đi bộ
Website
www.facebook.com
E chào CCCM,
E cảm ơn cCCM
Thì bác mở tài khoản, tham gia vài room zalo. Kiếm vài người bạn để hỏi thăm cổ phiếu nào ok nào ko nên dụng vào để tránh dính vô chủ tịch xấu.
Rồi nghiên cứu vài phương pháp đầu tư vì vậy bạn phải có người biết về chứng khoán.
Tiện thế tôi làm room https://zalo.me/g/zskqry162

Dongtien808

Đi bộ

hdx

Xe điện
Cụ có thâm niên chơi thế rồi mà còn phải hỏi ở đây, em nghĩ nó sai sai.

dinhtrongtung

Xe hơi
E chào CCCM,
E cảm ơn cCCM
bắt đầu từ lặp tài khoản nhé

quanduc

Xe buýt
Bỏ lâu thì em nghĩ mợ nên chưa tham gia vội, cố gắng làm tốt những việc sau đây trước khi quay lại thị trường:
1. Tập đi bộ và chạy bộ kết hợp mỗi sáng 30-60 phút, mợ duy trì đều đặn như thế 3 tháng cho em và kể cả sau này tham gia rồi cũng phải duy trì. (Việc này nhằm rèn luyện sức khỏe để sau này tham gia CK mợ còn phải... chạy cho nhanh). Trong khi đi bộ mợ cứ cắm tai nghe vào, sẽ nghe được khối thứ hay ho về CK nếu biết chọn lọc.
2. CK là việc đầu tư nhiều năm, chưa xuống tiền thì chưa lãi nhưng chắc chăn ko phải cắt lỗ nên hàng ngày dành thời gian để lên danh mục cho các dòng CP, mỗi dòng chọn vài em FA tốt, chân dài, 3 vòng 90-60-90 rồi theo dõi.
3. Tìm các tài liệu về các PP phân tích KT trong đầu tư để lựa chọn...ngày chứng rụng của các em chân dài.
4. Kiên trì mai phục và cập nhật tin tức về tài chính/DN. Mỗi năm sẽ có 2-3 lần thị trường đ/c tầm 20-30%, khi đó mợ phải nhanh mắt và nhanh tay dắt 2-3 em đã lựa chọn được theo tiêu chí trên đây về mà ôm ấp.
Ai lãi nhiều, ăn bằng lần mợ cứ bỏ ngoài tai và tuân thủ nguyên tắc của mình thì mục tiêu 20-30% LN/năm có lẽ không khó, những năm đặc biệt như 2 năm vừa rồi thì vẫn có LN bằng lần như mọi người thôi. Chúc mợ thành công!

muadem

Xe cút kít
Cần tối thiểu bi nhiêu để bắt đầu chơi CK vậy các cụ?

taotung

Đi bộ

e mới tìm hiểu chứng khoán
Bị mời vào mấy nhóm zalo kiểu này
Có ai trong đây chơi hàng ngoại này chưa, thấy ảo thế 😅

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Lừa đảo đấy. Nộp tiền chơi ít bữa chúng nó làm cho có lãi rồi dụ nộp thêm tiền sau đó khóa trang web thế là mất cả chì lẫn chài.
View attachment 6605382
e mới tìm hiểu chứng khoán
Bị mời vào mấy nhóm zalo kiểu này
Có ai trong đây chơi hàng ngoại này chưa, thấy ảo thế 😅

huudatcfd

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Em xin hóng các bác có kinh nghiệm chia sẻ thôi
Thật ra giờ đến với chứng khoán hay nhóm đầu tư tài chính thì bác phải cần có kế hoạch phát triển vốn mình rõ ràng.
Về chứng khoán thì nên hướng tới 1 dạng tài sản tích lũy dài hạn vì vậy bác dễ chịu trước sự biến động của thị trường. Hơn là đua vào cuộc tăng giá đột biến của cổ phiếu.
Và dần theo thời gian thì Cty bác chọn phát triển mạnh hơn thì giá cổ phiếu x2 là chuyện bình thường quan trọng là chọn đúng cổ phiếu theo dài hạn.
Còn việc ăn chênh lệch thì phải có kỷ luật, vô không phải bài mình định ra phải cắt chuyển qua nhóm có lợi khác. Nếu không kiểu gì dính bài giảm liên tục thì mệt.

Tommytep

Xe tăng
E chào CCCM,
E cảm ơn cCCM
Em cũng là Fo++, mới đầu tư từ đầu năm nay, em ko giỏi, ko có nền, ko biết tí gì về chứng khoán tài chính nhưng từng bước cũng cảm thấy dần dần mình đúng nhiều lên.
Theo em cụ cần ban đầu: quyết tâm, thời gian, vốn, phương pháp & tâm lý!

- Quyết tâm: phải xác định xem cụ chơi/đầu tư nghiêm túc hay ko? mục tiêu từng bước thế nào? (mục tiêu về kiến thức, về lỗ/lãi - nhiều cụ quên hết mục tiêu bản thân, chỉ chăm chăm 1 tháng lời bao nhiêu, 1 năm xx bao nhiêu lần :)). Quyết tâm & mục tiêu ko rõ ràng thì thị trường vả cho 3 phát là sưng mặt chạy hết.

- Thời gian: nếu xác định mục tiêu nghiêm túc thì sẽ phải mất rất nhiều thời gian để lăn lộn (nếu cụ ko biết tí gì về nó). Không bao giờ có chuyện ngồi mát ăn bát vàng, mua rồi để đó cuối năm mở ra, sang năm mở ra có quà (có, nhưng hên xui à với tùy tính cách từng người nữa, có người múc 1 phát xóa app được đến đúng target cuối năm mở ra bán, lời lãi gì cũng bán; nhưng đa phần là tí toáy xem nó lời lỗ thế nào). Thời gian để làm gì? để lê la khắp nơi, khắp các diễn đàn, đọc báo, đọc thông tin, đọc báo cáo, tìm hiểu TA, FA là gì, tìm hiểu các con số, các chỉ báo ..... phải xác định cày thật nhiều thì mới mong nâng trình được. Thời gian đầu cụ còn chẳng hiểu, chẳng nhớ nổi 3 chữ cái VND nó là tên của công ty nào, hay là tiền đồng VND :)) chưa nói hàng trăm mã khác; chẳng biết nó thuộc ngành gì, làm sản phẩm hay kinh doanh cái gì. --> thời gian bỏ vào phải rất lớn và dài; không thể 1 sớm 1 chiều, 1 vài tuần hay 1-2 tháng biết hết đc. Có những thứ phải hàng năm như kiểu nhịp thị trường, những cú sập thì phải hàng năm, hàng chu kỳ mới nắm hết được.

- Vốn: đương nhiên phải có, vốn thì vô cùng, từ chục củ đến chục tỏi, tùy theo mức thu nhập & tài sản của cụ. Nhưng điều quan trọng ở đây phải là: Vốn nhàn rỗi! Đừng vác tiền học của con đi oánh chứng, đừng vác tiền vốn định làm 1 việc gì đó đi oánh chứng, đừng vay (ban đầu) để oánh chứng! Các loại tiền ko phải nhàn rỗi, tiền mà trong 1-2 năm tới cụ chưa có mục đích gì cần đến, hoặc đột nhiên nhà cụ có biến cũng ko cần đến, dù là vài chục hay 1-2 tỏi tùy gia cảnh, nhưng đen nhất là MẤT tất cả cũng ko làm cụ khốn đốn, con ko có tiền đóng học --> thì hãng bỏ vào chơi. Chơi chứng bằng tiền có mục đích khác rất áp lực (kiểu định mua nhà, nhưng chưa mua thì đánh chứng với HY VỌNG xx lần, sẽ mua đc cái nhà TO HƠN...) --> KO nhé. Vốn bắt đầu bao nhiêu là đủ: theo em tối thiểu 20-50tr hoặc 100tr. Chỗ này phải xác định là HỌC PHÍ nhé, có thể chấp nhận mất nếu quá đen & dốt, nên đừng nộp học phí quá nhiều trừ khi cụ có tố chất :). Start nhỏ & tăng dần dần chứ đừng tất tay, all in.

- Phương pháp: mới đầu ko biết thì phải đi học rồi, tự học được thi tốt, trên youtube có rất nhiều thầy giỏi, chia sẻ chân tình, bản thân em cũng học đc nhiều từ youtube: từ cách view chart, sử dụng công cụ, các chỉ số tài chính.... còn đẹp nhất là đi học 1 khóa phân tích kỹ thuật, 1 khóa cơ bản (mỗi khóa tầm 7-10 củ), trong khi học có khi thầy phím cho 1-2 con ăn bù lại tiền học phí ngay ấy mà :)) Phải có nền tảng cơ bản rồi mới phát triển được chứ đi học từ ngọn thì lần mò rất mệt. Mới học xong thường đánh ko ăn ngay đâu (trừ khi có tố chất hoặc giỏi), vẫn nổ xịt như thường vì quan trọng nhất ko phải ở phương pháp đúng mà do tâm lý bản thân chưa ổn định. Sau khi nổ xịt thì bắt đầu nghi ngờ, rồi theo phương pháp khác, đổi qua đổi lại. Nói chung cái này tùy người nhưng cũng mất thời gian để định hình được nên theo cách nào, cách nào hợp với mình, cách nào ra tiền. Cá nhân em dốt số má, đọc báo cáo tài chính chỉ hiểu vài ba số, ù ù cạc cạc nên em ko chọn cơ bản làm nền tảng. Em giỏi vọc vạch nên đi rèn kiếm, tìm & thử tất cả các loại công cụ, chỉ báo, code để làm sao hỗ trợ mình tốt nhất có thể. Chẳng ông nào chỉ luyện 1 cú đá 1000 lần đâu, phải luyện giáng long thập bát chưởng loạn cào cào lên đã rồi mới tìm ra chân kinh đc. Em xác định 6 tháng đầu đánh loạn cào cào lên, cái gì cũng thử, mã gì cũng đánh, room nào cũng tham gia rồi dần dần mình học từ đó nữa, room nào chỉ hô hào vớ vẩn, ko chất lượng, mã nào game, lái, rác, mua lướt hay mua hold ăn... phải có trải nghiệm thì mới định hình phương pháp & nguyên tắc chơi của bản thân được.

- Tâm lý: trading quan trọng nhất là tâm lý, cụ nào tâm lý càng vững, càng cứng càng dễ chơi (nhưng đừng chắc lép quá) đôi khi phải liều nữa. Điều quan trọng nhất của tâm lý là đừng tiếc nuối, bán xong nó tăng, mua xong nó giảm, mua con này ko mua con khác sai là bình thường. & nữa là đừng đổ lỗi cho bên ngoài: do lái, do tạo lập, do thị trường, do cái nọ do cái kia,...xin thưa do mình hết, mình ngu thì mất tiền còn cũng thị trường đó có người vẫn ăn mà. Nên Ko tiếc nuối & đổ lỗi! Thứ 3 nữa là đừng quá tham, mục tiêu ban đầu nhẹ nhàng thôi, học hỏi đi đã. Ban đầu em đặt mục tiêu mỗi tháng tăng trưởng vốn 5% :)))) 1 năm là 60% :)))) hết hồn chim én, sau mới thấy chỉ cần duy trì đều đặn được 2-3%/tháng đã là quá ngon rồi. Quan trọng là phải ăn đều & liên tục được mới là thành công.

Tóm lại đây là trò chơi của 2 thứ: thời gian & tiền. Ban đầu cụ mất thời gian & mất tiền, nhưng nếu học được thì cụ sẽ được tiền và đỡ mất thời gian cho nó hơn. Em vẫn đang mất thời gian nhưng tạm thời ko còn mất tiền & đã kiếm đc chút. Chia sẻ để các cụ Fo hình dung, các cụ Fn có gì dạy bảo thêm ạ.

Chỉnh sửa cuối: