Bật chức năng cảm ứng màn hình khi chạy mazda an

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Cái này e làm theo hướng dẫn của cụ admin trên facebook mazda. E làm thử thấy nó chưa rõ lắm nên gõ lại và up lên cho các cụ tham khảo. Đây là link https://www.facebook.com/groups/mazdafc/

BỎ CẢM BIẾN TỐC ĐỘ HỆ THỐNG MAZDA CONNECT.
Mục đích: Sử dụng được màn hình cảm ứng hệ thống Mazda Connect khi xe đang di chuyển.
Áp dụng: Mazda3 All New và các dòng xe Mazda thế hệ kế tiếp của Mazda được trang bị hệ thống Mazda Connect (MC).
Mô tả chung: Dùng máy tính để chuyển lệnh điều khiển cho Maz. Muốn làm dc điều này thì máy tính và Maz phải kết nối vào cùng 1 mạng (dùng wifi là tiện nhất). Để tiện lợi cho thao tác, nên dùng đt làm trạm phát wifi ở trong xe vì ngồi trong xe kết nối với wifi trong nhà mình sẽ rất kém do vỏ xe như cái lồng thép ngăn mất sóng, và tìm địa chỉ IP của Maz dễ dàng hơn. Công cụ là smartphone và mtxt đã dc cài đặt cái này: http://winscp.net/download/winscp571setup.exe (miễn phí, copy cái link đó tải về rồi cài đặt, cứ next next, nhưng nhớ bỏ mấy cái lựa chọn quảng cáo cài them như laban.vn gì gì đó đi cho nó đỡ phiền)
1. Mang đt và máy tính xách tay vào trong xe, xe dc bật điện ở chế độ AAC (sáng điện khu vực đồng hồ)

2. Dùng điện thoại bật chức năng chia sẻ wifi để làm trạm phát wifi (ko cần có 3G nhé)

3. Trên hệ thống của MC chọn (bấm vào màn hình luôn vì xe đang dừng) Setting / Device / Network Management. Chọn nguồn phát wifi từ điện thoại vừa bật. Nhập vào mật khẩu để truy cập (đọc trong chỗ chia sẻ wifi của điện thoại nhé)

4. Kết nối máy tính xách tay vào điểm truy cập WIFI di động tương tự như trên. Như vậy là xe Mazda, Điện thoại, Máy tính đều được kết nối với nhau. Trên đt lúc này sẽ báo có 2 người truy cập wifi, trong đó xe sẽ có tên là CMU. Bấm vào dòng CMU sẽ thấy hiện ra địa chỉ IP và MAC. Ghi nhớ địa chỉ IP để tí dùng (ví dụ 192.168.1.xxx gì đó tùy theo đt các cụ)

5. Mở WinSCP trên máy tính sẽ hiện ra cửa sổ có mấy dòng sau: file protocol (SFTP – để nguyên), Host name: gõ vào địa chỉ IP của xe vừa nãy ghi lại đó, User name: gõ vào “root”, password: gõ vào “jci”, port: để mặc định. Sau đó bấm Login, nó sẽ hiện ra cửa sổ trống trơn ).

6. Trên thanh công cụ của cửa số có cái nút màu đen đen ở phía gần cuối bên phải e quên tên rồi (có hình tam giác như nút play ấy). Bấm vào đó nó sẽ hiện ra command promt cho mình nhập lệnh

7. Trong dòng nhập lệnh ta copy và paste vào từng lệnh sau :
/jci/scripts/set_lvds_speed_restriction_config.sh disable
/jci/scripts/set_speed_restriction_config.sh disable

Mỗi lệnh sau khi nhập thì bấm execute cho nó chạy. Nó hiện ra cái gì thì kệ nó cứ bấm ok hết nhé. Vậy là xong rồi đấy

8. Tắt điện và khởi động lại là ok. Chạy thử xe và thử bấm màn hình cảm ứng khi xe đang di chuyển. E làm phát dc luôn ạ

9. Lưu ý: E chỉ biết bật nó lên chứ ko biết tắt đi nhé hehe. Nhưng e nghĩ muốn tắt đi thì làm tương tự nhưng đổi chữ cuối cùng của mối dòng lệnh từ disable thành enable

10. Không nên vừa lái xe vừa sử dụng màn hình cảm ứng vì sẽ mất tập trung và nguy hiểm. Chỉ sử dụng cho người ngồi cạnh bên lái.

Tham gia Mazda Fan Club để cập nhật và chia sẻ thông tin hữu ích liên quan đến Mazda.
FB: https://www.facebook.com/groups/mazdafc/
Web: http://www.mazdafc.com

Chúc các cụ mát tay 1 đập ăn luôn !

anhnga

Tháo bánh
Theo em thì không nên đổi chức năng này, vì đây là tính năng an toàn khi vận hành xe...

sk.ngo

Xe đạp
thế này chắc là vừa cảm ứng vừa xem dvd khi lái đúng không cụ. Cháu thấy cái xem được dvd nó ý nghĩa hơn là cảm ứng

Giomuathu

Xe hơi
e thích đuôi mazda3 mazda6 chứ xe thì chưa ngồi

AOEpro

Xe hơi
Như cụ này là chuẩn nhất

Giờ thì hack dc cả rồi, ko cần phiền phức như hướng dẫn đâu, chỉ cần thao tác với 1 ÚSB là bật dc cả cảm ứng lẫn DVD
Thế bác chỉ em với. Em chỉ dùng cảm ứng thôi. Đường mình tắc suốt em thấy bấm gọi điện thoại nó nhanh. Nếu có thể xem DVD trong lúc tắc đường đỡ sốt ruột. Mazda Việt Nam máy móc quá.

emkhongbietdau

Xe tải
Giờ thì hack dc cả rồi, ko cần phiền phức như hướng dẫn đâu, chỉ cần thao tác với 1 ÚSB là bật dc cả cảm ứng lẫn DVD
Cụ ở chỗ nào e có thể qua nhờ cụ hack giúp e được ko ạ?

theanh78hl

Xe hơi
Em cũng hóng vụ này cho Mazda 2 ợ

Dojng4ngdoc

Xe đạp
Cái vụ xem dvd cụ chỉ em vs! Đi vs cả nhà mà chỉ nghe nhạc mãi cũng chán! Em lót dép hóng cái vụ này cụ chỉ em nhé thank cụ trước

hanhdori

Xe tải
E đào mộ thớt chút.
Các cụ cho e hỏi xem m3 2018, có phải khi đang chạy sẽ ko dùng cảm ứng màn hình được ko ạ? Xe e phải dừng lại mới dùng cảm ứng được. Cái này là mặc định an toàn đúng ko các cụ?

neo8x

Tháo bánh
E đào mộ thớt chút.
Các cụ cho e hỏi xem m3 2018, có phải khi đang chạy sẽ ko dùng cảm ứng màn hình được ko ạ? Xe e phải dừng lại mới dùng cảm ứng được. Cái này là mặc định an toàn đúng ko các cụ?
Mặc định theo xe là vậy, nhưng cụ vẫn dùng được cảm ứng nếu muốn