[Funland] Bất cập về sách giáo khoa

Atu240288

Xe đạp
Đổi giời đổi bể gì thì đổi nhưng SGK nó phải có tính kế thừa cho các khoá sau, chỉ môn nào đưa kiến thức mới vào thì mới phải mua mới để đỡ lãng phí
Cụ nói chuẩn. Chứ cứ mỗi năm 1 bộ mới thế này thì chẳng mấy chốc mà dân giàu nước mạnh :(

vihali

Xe container
Cụ nói chuẩn. Chứ cứ mỗi năm 1 bộ mới thế này thì chẳng mấy chốc mà dân giàu nước mạnh :(
Con cụ lớp 7, sang năm lớp 8 thì phải mua bộ mới chứ nhỉ? Hay ý cụ là mỗi năm các nhà viết sách lại thừa hơi viết hẳn cái mới.

Để ra một cuốn sách bây giờ, họ phải viết từ 2013, qua bao nhiêu cấp thẩm định. Chỉ khi chương trình khung thay đổi thì mới cập nhật sách.

vihali

Xe container
Đã gọi là sách giáo khoa mà lại có nhiều bộ thì em thấy không hợp lý. Chỉ nên có 3 bộ ví dụ một bộ cơ bản cho các cháu dù hoàn cảnh khó khăn vùng cao vẫn học được. Một bộ trung bình và một bộ nâng cao. Như vậy ở những vùng điều kiện tốt có thể chọn bộ nâng cao.
Trong lớp em, hs tùy ý mua sách gì cũng được. Cả 3 là như nhau về khối lượng. Giờ họ đánh giá năng lực theo mục tiêu khung chương trình chứ không phải dựa vào SGK.

GV giờ chỉ tham khảo SGK, lên bài giảng theo cách của họ, miễn sao đạt được mục tiêu. Hs ko còn 1 SGK, ko còn kiểu học thuộc lòng, cô đọc trò chép như kinh thánh. Nó là cả một bước ngoặt lớn của GD đó ạ. Tất nhiên khi đổi mới thì ai cũng kêu. Lứa em là lứa đầu tiên phải học lớp 9, rồi cũng qua cả.

sweet dream

Xe đạp
Là một sinh viên trường SP, cháu đã có dịp tiếp cận trực tiếp với sách giáo khoa mới. Ban đầu, cháu cảm thấy khó hiểu vì sao lại chia thành nhiều đầu sách như vậy, thấy khá lãng phí, thi cũng có vào đâu,...

Nhưng ngẫm lại cháu thấy sự đổi mới này không chỉ dành riêng cho một cá nhân mà còn cho học sinh cả nước, trong 5 đến 10 năm tới, bao gồm cả các bạn ở vùng sâu, vùng xa. Do đó, những người đứng đầu, có trách nhiệm trước sự đổi mới này, đã nghiên cứu và cân nhắc kỹ lưỡng, nhằm phát huy tối đa những giá trị cốt lõi, hình thành các kỹ năng tốt nhất cho người học tránn học vẹt, học tủ ... Tóm lại, sự đổi mới này ưu việt hơn so với cái cũ.

Thay đổi là bản chất của cuộc sống, không thay đổi thì sẽ bị thụt lùi, bài học ông lớn Nokia là một ví dụ kinh điển cho việc bảo thủ và không dám bứt phá . Dù có sử dụng bộ sách giáo khoa nào, thì quá trình dạy và học vẫn luôn phải dựa trên nền tảng phương pháp khoa học, với trọng tâm là các em học sinh. Không lo đổi mới, chỉ lo các em học sinh không đủ quyết tâm học tập.

Chỉnh sửa cuối:

dannongthon

Xe tăng
Cụ thực sự thấy xóa bỏ độc quyền ạ? Mình có được chọn sách học không hay phải học theo bộ sách nhà trường chọn?
Cụ được chọn trường cho con mà? Có ai cấm cụ đâu? Trường khác thì có sách khác!

banmotnucuoi

Xe lăn
Bão Yagi khiến cho việc bất cấp của sách giáo khoa hiện nay càng trở nên hot hơn bao giờ hết
Bao gia đình ủng hộ quyên góp sách nhưng không dùng được, những quyển sách mới tinh vừa dùng được 1 năm chỉ để bán giấy vụn. Thậm chí chị học hơn em 1 lớp, cùng trường nhưng năm sau vẫn mua 1 bộ hoàn toàn mới.
Lãng phí và rất nhiều bất cập.
Hôm nay lớp em bảo nhau chỉ ủng hộ vở, mua sách thì chắc chắn ko dùng được, sách cũ lại càng không. Nhiều sách còn yêu cầu viết thẳng vào sách, trong khi ngày xưa mình viết vào vở có làm sao đâu. Thật không hiểu được
Chúng ta nên làm gì để bộ giáo dục cải cách chứ đừng có cải lùi và lãng phí như hiện nay được ạ?
image.daidoanket.vn-images-upload-hoainguyen-08022023-_z4471421488940_c274b0fef6959e028cd428e7...jpg
Làm từ thiện mà ko tìm hiểu nghe theo mấy bà bán hàng ol rồi phê phán, trẻ em khó khăn được phát sách miễn phí, theo chương trình của các tỉnh. Tặng sách cũ làm gì ạ?

Xưa có ai hay đòi xóa bỏ độc quyền sách giáo khoa. Thử hỏi từ lúc bỏ, giá sách GK tăng hay giảm?

Bực nhất là chuyện để học sinh viết vào sách giáo khoa, làm cho mất ý thức giữ gìn sách, tiết kiệm, lãng phí không dùng được cho năm sau.

Lợi ích nhóm mà ra!
Cụ đang nhầm giữa SGK và sách bài tập, từ ngày xưa em đi học tiếng anh thì sách bài tập cũng đc viết vào, SGK thì vẫn dùng lại đc nhưng do đổi mới liên tục nên ít đc dùng lại.

Em là gv. Em thấy đứa nào mà chua thêm vào sách em còn mừng. Nghĩa là nó đọc, nghe và viết thêm vào đó theo ý nó.

Chủ trương 1 khung chtr, nhiều bộ sách là đúng với xu thế, tránh 1 bộ độc quyền, lại coi như chân lý, thầy cô dạy kiểu đọc viết. Giờ chỉ chtr chuẩn, gv được tự do dạy theo phương pháp của mình, đề thi cũng không còn kiểm tra học thuộc.

Học kiểu cũ đã bị xh kêu ca nhiều, thay đổi thì cũng phải tốn kém trước. Sao các cụ lại phản đối?
Em vừa nộp tiền SGK cho cháu hơn 200k, em nghĩ để dạy một đứa trẻ 12 năm khoảng 4tr tiền sách mà các Bố Mẹ còn kêu thì tốt nhất ko nên đẻ làm gì

phuongan

Xe điện
Em là gv. Em thấy đứa nào mà chua thêm vào sách em còn mừng. Nghĩa là nó đọc, nghe và viết thêm vào đó theo ý nó.

Chủ trương 1 khung chtr, nhiều bộ sách là đúng với xu thế, tránh 1 bộ độc quyền, lại coi như chân lý, thầy cô dạy kiểu đọc viết. Giờ chỉ chtr chuẩn, gv được tự do dạy theo phương pháp của mình, đề thi cũng không còn kiểm tra học thuộc.

Học kiểu cũ đã bị xh kêu ca nhiều, thay đổi thì cũng phải tốn kém trước. Sao các cụ lại phản đối?
Em đang thấy bất cập ở
- Môn KHTN = lý + sinh + hoá
- Môn toán: chương trình ở 3 bộ SGK không đồng nhất (tất nhiên không khác thì không thể là 3 bộ được!!!) dẫn đến yêu cầu hs khi làm bài phải chứng minh lại, VD hệ thức lượng trong tam giác vuông không được dùng trực tiếp; chỉ các định lý định nghĩa...trong 3 bộ sách đó hs mới được dùng - vậy là các con phải đọc cả 3 bộ sách để biết chúng có những ĐL, ĐN nào???? Mục này dài lắm, em nghe F1 kêu ca suốt.

Nhà trường chọn sách nào cũng được. Nhưng hãy miễn phí như bọn đế quốc đang rãy chết.
Bọn Mẽo đế giàu bà cố nó ngoài miễn phí SGK, nó còn giữ sách để lớp sau dùng tiếp - và còn miễn phí bản điện tử để trẻ con không phải mang cuốn sách dày cộp kia về nhà.
Ông VN nghèo xác, năm thay 3 bộ SGK vẫn tự hào không độc quyền SGK được mới tài.

Cuốn này ông thày kỹ tính của nhóc tỳ còn bắt phải có bìa bảo vệ - Bìa này học sinh có thể tự chế. Thày tương luôn 1 điểm F để nhắc bọn trẻ con làm, làm xong thì chuyển thành điểm A.
Nên thằng đứng ở bờ vực của sụp đổ mãi không chịu bước tiếp - còn có 1 hệ tư tưởng lúc nào cũng tự hào đi trước 1 bước. Kết quả ra sao ai cũng rõ :))
Thêm nữa là bọn này nó chả phơi nắng đội mưa phông bạt lễ lạt khai giảng làm gì. Cứ đúng 25/8 là học sinh tự đến sớm mà lấy thời khoá biểu rồi học luôn. Năm nay vì 25/8 là CN nên nó đi học từ 23/8. Nên cụ lú Biden suốt nhiệm kỳ chả có gửi thư nào mừng các cháu ngoan Biden khai giảng - vì cháu nó khéo lại là cháu ngoan Trump cơ.
Cụ chắc sống ở tây lâu quá. Học sinh Vn cũng phải bọc bìa sách vở nhé. Khai giảng, bế giảng cũng có niềm vui của nó, mấy thằng con nhà Binden ước ao còn không được ý. Đọc sách mềm làm j sớm cho nó cận thị đau mắt. Mua bộ sách mới chưa đến 10$ dân đã kêu rồi cụ lại còn muốn mua cái ipad hơn 500$

vihali

Xe container
Em đang thấy bất cập ở
- Môn KHTN = lý + sinh + hoá
- Môn toán: chương trình ở 3 bộ SGK không đồng nhất (tất nhiên không khác thì không thể là 3 bộ được!!!) dẫn đến yêu cầu hs khi làm bài phải chứng minh lại, VD hệ thức lượng trong tam giác vuông không được dùng trực tiếp; chỉ các định lý định nghĩa...trong 3 bộ sách đó hs mới được dùng - vậy là các con phải đọc cả 3 bộ sách để biết chúng có những ĐL, ĐN nào???? Mục này dài lắm, em nghe F1 kêu ca suốt.
Môn KHTN có 3 phần như vậy thì bất cập cụ thể là gì cụ? Toán có Đại, Hình, Lượng thì có sao đâu, thường có 2, 3 thầy dạy.

Phần môn Toán cụ kể kia hôm nay em cũng gặp 1 post nói công thức xuất hiện ko đồng đều ở 3 sách. Để em hỏi việc này, nghiên cứu rồi xin trở lại sau.

Rookies

Xe tăng
Cụ chắc sống ở tây lâu quá. Học sinh Vn cũng phải bọc bìa sách vở nhé. Khai giảng, bế giảng cũng có niềm vui của nó, mấy thằng con nhà Binden ước ao còn không được ý. Đọc sách mềm làm j sớm cho nó cận thị đau mắt. Mua bộ sách mới chưa đến 10$ dân đã kêu rồi cụ lại còn muốn mua cái ipad hơn 500$
Thưa cụ là nó giàu thế và có cả giấy $10 và điện tử. Cả 2 đều miễn phí và dùng lại cho năm sau. Trẻ con hiếm phải đeo kính lắm. Và không có làm màu khai giảng, nhưng bế giảng thì cụ hãy ước ao được bế giảng như nó. Chromebook phát miễn phí nếu nhà thuộc diện Mỹ nghèo để dùng ở nhà - mà nếu không nghèo thì mua cũng tầm ~$150 thôi. Chả đứa bình thường nào dùng máy ở nhà mới lạ. Ở trường dĩ nhiên là miễn phí - nhưng không được mang về như mấy bạn thuộc diện Mỹ nghèo - homeless.

Nghèo kiết thì vứt luôn $10 sau 1 năm học và 1/2 lớp đeo kính cận vì đọc sách. Bản chất thì chả phải để tốt cho mắt, mà tốt cho đứa có $2.5 tiền phát hành phí. Sách điện tử thì là những bản scan trộm chất lượng toét luôn con mắt dù có ipad $500 để zoom.

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Môn KHTN có 3 phần như vậy thì bất cập cụ thể là gì cụ? Toán có Đại, Hình, Lượng thì có sao đâu, thường có 2, 3 thầy dạy.

Phần môn Toán cụ kể kia hôm nay em cũng gặp 1 post nói công thức xuất hiện ko đồng đều ở 3 sách. Để em hỏi việc này, nghiên cứu rồi xin trở lại sau.
KHTN - Chung một môn, nhưng thực ra là 3 môn tách biệt. Đáng lẽ các con học đồng thời cả 3 môn, thì có khi dồn hết thời lượng học lý, xong tới phần 2 là gv dạy hóa, tiếp theo phần 3 là gv khác dạy sinh. Như kiểu dạy cuốn chiếu, không phù hợp với hs cấp 2.

Về môn toán, F1 nhà em kêu nhiều lần về việc phải CM lại một số định lý rồi mới được dùng, đặc biệt về hệ thức lượng trong tam giác vuông, phép quy nạp, định lý cosi. Nhưng em cứ an ủi thôi cải cách giáo dục, cố gắng nhớ lời thầy dặn. Nay em đọc được bài này, thì mới cảm nhận sâu hơn về việc F1 phàn nàn.

Chỉnh sửa cuối:
Thưa cụ là nó giàu thế và có cả giấy $10 và điện tử. Cả 2 đều miễn phí và dùng lại cho năm sau. Trẻ con hiếm phải đeo kính lắm. Và không có làm màu khai giảng, nhưng bế giảng thì cụ hãy ước ao được bế giảng như nó. Chromebook phát miễn phí nếu nhà thuộc diện Mỹ nghèo để dùng ở nhà - mà nếu không nghèo thì mua cũng tầm ~$150 thôi. Chả đứa bình thường nào dùng máy ở nhà mới lạ. Ở trường dĩ nhiên là miễn phí - nhưng không được mang về như mấy bạn thuộc diện Mỹ nghèo - homeless.

Nghèo kiết thì vứt luôn $10 sau 1 năm học và 1/2 lớp đeo kính cận vì đọc sách. Sách điện tử thì là những bản scan trộm chất lượng toét luôn con mắt dù có ipad $500 để zoom.
Ở đâu chẳng có mặt nọ mặt kia. Cụ so sánh 1 nước giàu có hơn với 1 nước trung bình thì so sánh làm j vì nó hiển nhiên là điều kiện sống nó cao hơn. Mĩ nó tài trợ miễn phí sách thì nó phải kiếm tiền bằng cách bán vũ khí khắp TG. Học ở mĩ lại lo nơm nớp có thằng dạo 1 vòng xả súng tiêu đời. Hs Vn cũng nhiều người học trong nước lớn lên cũng thành công đóng góp cho xã hội