[Funland] Bắt buộc phải cài Bluezone?

Website
www.facebook.com
Post lại bài của em trên FB

BLUEZONE

Nhân tiện có 1 bác kêu phiền vì Bluezone ting ting thông báo, lại có dăm bảy bố thuộc thành phần hễ nhà nước kêu gọi gì là phản đối cái đã đúng sai kệ mẹ vào a dua chê bai, rồi kêu gọi ko cài hoặc gỡ App Bluezone nếu trót cài... bla bla..... Tự nhiên thấy ngứa tay nên e gõ bài này trong còm của bác ý, nay bê ra thành thớt cho rộng đường dư luận.
Gạch đá nhận tất, kính mời các bác xông vào đây, em cân hết he he.
Thông não cho 1 số bạn theo cách dễ hiểu nhất.
1. BLUEZONE là 1 phần mềm ghi nhận các lần gặp gỡ ở cự ly gần với các cá nhân khác mà đt cũng cài Bluezone và cũng đã bật bluetooth.
2. Mỗi đt xài Bluezone có 1 mã nhận diện khác nhau.
3. Các cá nhân không thể biết mình đã tiếp xúc cự ly gần với cụ thể cá nhân nào qua app Bluezone do các mã nhận dạng là ẩn danh.
4. Trong trường hợp có 1 cá nhân nào đó được xác định là F0 và cập nhật lên hệ thống, lập tức những cá nhân đã tiếp xúc với F0 được xác định là F1 và thông báo tới các cá nhân này qua App Bluezone. Lúc này ko cần phải nhớ mình đã đi đâu giờ nào để tự xác định có thuộc diện F1 hay ko.
5. Tương tự đối với F2, F3....
6. Với mấy bố kêu nặng máy: Bluezone chiếm 117MB trong bộ nhớ điện thoại Android, iOS ko biết nhưng chắc cũng tương tự. Ko hiểu nặng là nặng như nào trong khi máy các bố cài tá lả âm binh các loại app khác nhau thì ko kêu nặng.
7. Với các bố kêu vô bổ: Nếu ko có con Covid thì đúng là vô bổ thật. Tuy nhiên khi bản thân các ông là F0 hay Fx thì ko còn vô bổ đâu, tất cả những người chẳng may gặp các ông sẽ tự động được thông báo mà chủ động khai báo, thực hiện các biện pháp bảo vệ, cách ly cần thiết, ko cần các ông phải thông báo cho ng ta.
8. Hiện tại đã có thể khai báo y tế, khai báo di chuyển nội địa qua Bluezone, ngay cả việc khai hộ người khác cũng rất dễ dàng vì thông tin mỗi lần khai báo đc lưu lại, ko phải nhập nhiều lần như trên tokhaiyte.vn.
9. Bluezone đã thêm tính năng checkin qua mã QR. Đến đâu chỉ cần mở Bluezone ra, quét mã QR tại địa điểm ấy là xong, khỏi mất thời gian khai.
Sau này chỗ mà các bố đến chẳng may có 1 ông Fx nào đến cùng thời điểm thì các bố cũng đc thông báo luôn.
10. Càng đông người sử dụng thì Bluezone càng có hiệu quả. Bọn có smartphone mà hô hào ko cài/gỡ Bluezone chính là đang góp phần tăng độ khó cho game chống dịch của chính phủ, kéo lùi bước tiến của nhân loại.... kkkk (Đoạn này đao to búa lớn tí cho bõ ghét)
Hiểu chưa, hỡi mấy bố bảo thủ?

Website
www.facebook.com
Vì ko có ai bé hơn ai cụ ơi. Ai cũng phải là nhất. Cụ có nhớ bộ gõ tiếng Việt ko, cuối cùng ta dùng Unikey của tây lông là xong còn đâu VNI hay Telex hay gì nữa ko nhá đc.
Unikey là bộ gõ tiếng Việt, do người Việt Nam làm. Mr. Phạm Kim Long.
Chắc cụ muốn nói đến Unicode.

Website
www.facebook.com
Nhồi nhét thêm một loạt tính năng vớ vẩn vào app: lịch âm dương, ngày ấy cho chị em, danh ngôn ầu ơ... Tập trung vào cốt lõi cho nhẹ thì bà con cài ngay!
Khi người ta muốn cài thì sẽ tìm cách.
Khi người ta không muốn cài thì sẽ tìm lý do....

nissantiida

Xe điện
Lý do cụ đưa không thuyết phục. Em đã đồng ý khai báo chi tiết lịch trình của mình tức là cơ quan chức năng từ cơ sở giở lên có quyền sử dụng nó để truy vết nếu em có liên quan đến các F. Chính phường họ cũng nói đúng ra thông tin em khai trên đó phải được gửi về phường nơi em cư trú nhưng thường là họ không nhận được ợ.
Mỗi ứng dụng có 1 tính năng và trách nhiệm khác nhau. Việc khai báo là việc của ứng dụng khác. Cụ chắc gì muốn khai ra đã đi gặp cô nyc :)) hay chắc gì trí nhớ của cụ đã đúng. Mấy anh phường mà nắm đc hết cụ gặp những ai thì chết.

STElectrics

Xe lăn
Mỗi ứng dụng có 1 tính năng và trách nhiệm khác nhau. Việc khai báo là việc của ứng dụng khác. Cụ chắc gì muốn khai ra đã đi gặp cô nyc :)) hay chắc gì trí nhớ của cụ đã đúng. Mấy anh phường mà nắm đc hết cụ gặp những ai thì chết.
Giả sử sau chuyến đi vừa rồi em mà thành F thì CDC cũng sẽ khá nhàn trong việc truy vết đấy ạ. Đi đến đâu, dù chỉ dừng lại điểm nào mua chai nước em cũng cố chụp lại ảnh cửa hàng, lấy toạ độ trên Map cẩn thận ạ.
Ps: nếu cụ có tham gia vào việc viết ap thì những ý kiến kiểu của em và người khác cũng cần được ghi nhận để cải tiến phần mềm hơn là tìm cách chống chế, bao biện như này ạ.

Dangminhquan

Xe điện
Thật chứ chả hiểu các cụ có gì bí mật mà lo quyền riêng tư.Em cài từ lâu,không thấy ảnh hưởng.Dịch bệnh,giúp sức với nhà nước thì nên cài để giảm tải công sức truy tìm.
Ý thức lên tí đi.

tt0812us

Xe điện
8. Hiện tại đã có thể khai báo y tế, khai báo di chuyển nội địa qua Bluezone, ngay cả việc khai hộ người khác cũng rất dễ dàng vì thông tin mỗi lần khai báo đc lưu lại, ko phải nhập nhiều lần như trên tokhaiyte.vn.
9. Bluezone đã thêm tính năng checkin qua mã QR. Đến đâu chỉ cần mở Bluezone ra, quét mã QR tại địa điểm ấy là xong, khỏi mất thời gian khai.
Sau này chỗ mà các bố đến chẳng may có 1 ông Fx nào đến cùng thời điểm thì các bố cũng đc thông báo luôn.
Cụ nói chuẩn, mình thấy tiện nhất cái này, đi qua đâu chỉ cần giơ điện thoại có QR Code của Bluezone là được đi ngay, không phải vào lán viết khai báo như đợt Tết vừa rồi!

vieteuro

Xe container
E cài và bật bờ lu tút liên tục trừ ở nhà

santavn

Xe tải
Vô tác dụng bỏ mẹ, vd nho nhỏ thôi đi xe máy, oto ngoài đường, dừng đèn đỏ nhung nhúc ng có tiếp xúc éo đâu, thế có mà đầy vì bluetooth nó 15-20m vẫn ghi nhận dc. Một sản phẩm mang tính PR của B 4T mà thôi.
Nếu hiệu quả thằng Tàu, Hàn hay mấy thằng châu Á khác nó làm hết rồi, chứ nó có làm đâu, nó sử dụng quản lý dữ liệu tập trung, dùng QR quét, đi đến đâu, quét đến đấy và định danh cá nhân bởi các màu xanh, đỏ..vv tương ứng với mức độ nguy cơ.

ATTILA

Xe điện

BLUEZONE

Nhân tiện có 1 bác kêu phiền vì Bluezone ting ting thông báo, lại có dăm bảy bố thuộc thành phần hễ nhà nước kêu gọi gì là phản đối cái đã đúng sai kệ mẹ vào a dua chê bai, rồi kêu gọi ko cài hoặc gỡ App Bluezone nếu trót cài... bla bla..... Tự nhiên thấy ngứa tay nên e gõ bài này trong còm của bác ý, nay bê ra thành thớt cho rộng đường dư luận.
1. BLUEZONE là 1 phần mềm ghi nhận các lần gặp gỡ ở cự ly gần với các cá nhân khác mà đt cũng cài Bluezone và cũng đã bật bluetooth.
3. Các cá nhân không thể biết mình đã tiếp xúc cự ly gần với cụ thể cá nhân nào qua app Bluezone do các mã nhận dạng là ẩn danh.
4. Trong trường hợp có 1 cá nhân nào đó được xác định là F0 và cập nhật lên hệ thống, lập tức những cá nhân đã tiếp xúc với F0 được xác định là F1 và thông báo tới các cá nhân này qua App Bluezone. Lúc này ko cần phải nhớ mình đã đi đâu giờ nào để tự xác định có thuộc diện F1 hay ko.
6. Với mấy bố kêu nặng máy: Bluezone chiếm 117MB trong bộ nhớ điện thoại Android, iOS ko biết nhưng chắc cũng tương tự. Ko hiểu nặng là nặng như nào trong khi máy các bố cài tá lả âm binh các loại app khác nhau thì ko kêu nặng.
7. Với các bố kêu vô bổ: Nếu ko có con Covid thì đúng là vô bổ thật. Tuy nhiên khi bản thân các ông là F0 hay Fx thì ko còn vô bổ đâu, tất cả những người chẳng may gặp các ông sẽ tự động được thông báo mà chủ động khai báo, thực hiện các biện pháp bảo vệ, cách ly cần thiết, ko cần các ông phải thông báo cho ng ta.
10. Càng đông người sử dụng thì Bluezone càng có hiệu quả. Bọn có smartphone mà hô hào ko cài/gỡ Bluezone chính là đang góp phần tăng độ khó cho game chống dịch của chính phủ, kéo lùi bước tiến của nhân loại.... kkkk (Đoạn này đao to búa lớn tí cho bõ ghét)
Mấy thành phần cào phím chê bai Bluezone vào đọc đi rồi tự chấm điểm IQ của mình trước khi đánh giá ng khác nhé.

lodudu

Xe điện
Em chưa rõ ý cụ hỏi? Em cũng thử tính năng đó vài lần nhưng đều thông báo là không có thiết bị nào cài. Nhưng đại khái là máy của cụ đã cài Bluezone và có bật Bluetooth thì khi ở gần (cụ thể là khoảng cách đủ gần để sóng Bluetooth bắt được) một máy khác cũng có cài Bluezone và cũng bật Bluetooth thì hệ thống nó sẽ ghi nhận là hai máy (chính xác hơn là hai người cầm máy đó đã ở gần nhau). Khi một trong hai người trở thành F thì hệ thống sẽ truy ngược lại lịch sử tiếp xúc để thông báo cho những người (máy) đã có trong danh sách tiếp xúc.
Ý em là gps hỏng thì khi người khác quét có khi ko thấy ? Còn cơ chế tiếp xúc gần qua bt thì e rõ rồi

ATTILA

Xe điện
Vô tác dụng bỏ mẹ, vd nho nhỏ thôi đi xe máy, oto ngoài đường, dừng đèn đỏ nhung nhúc ng có tiếp xúc éo đâu, thế có mà đầy vì bluetooth nó 15-20m vẫn ghi nhận dc. Một sản phẩm mang tính PR của B 4T mà thôi.
Nếu hiệu quả thằng Tàu, Hàn hay mấy thằng châu Á khác nó làm hết rồi, chứ nó có làm đâu, nó sử dụng quản lý dữ liệu tập trung, dùng QR quét, đi đến đâu, quét đến đấy và định danh cá nhân bởi các màu xanh, đỏ..vv tương ứng với mức độ nguy cơ.
Nói khẽ thôi ko ng ta biết mình n.....

toyennha

Xe lăn
Em đã cài và tắt mọi chế độ thông báo. Lý đó push em nhiều quá máy anh kêu tưng tưng luôn

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện

BLUEZONE

Chuẩn cơm mẹ nấu rồi, Mỗi người ý thức chút là góp phần đẩy lùi dịch bệnh.

nissantiida

Xe điện
Giả sử sau chuyến đi vừa rồi em mà thành F thì CDC cũng sẽ khá nhàn trong việc truy vết đấy ạ. Đi đến đâu, dù chỉ dừng lại điểm nào mua chai nước em cũng cố chụp lại ảnh cửa hàng, lấy toạ độ trên Map cẩn thận ạ.
Ps: nếu cụ có tham gia vào việc viết ap thì những ý kiến kiểu của em và người khác cũng cần được ghi nhận để cải tiến phần mềm hơn là tìm cách chống chế, bao biện như này ạ.
Sorry cụ vì ý kiến của cụ không được lắng nghe vì em không liên quan tới anh Quảng. Cụ là ngoại lệ, ít ai mà đi đâu cũng nhớ hết được. Nói chung những chỗ ngồi lâu thì việc check in là cần thiết vì khi đó không chỉ là lây nhiễm do tiếp xúc nữa mà có khi cùng chạm vào 1 cái nắm cửa ở 2 thời điểm khác nhau (bluezone không giúp được cái này). Nhưng cũng có những nơi những người họ chỉ hỏi đường cụ (lỡ đứng gần không khẩu trang) thì cụ không thể lấy trí nhớ của mình + trí nhớ người ta ra để đảm bảo. Khi đó thì bluezone là cần thiết.
Gộp hết các ứng dụng vào một vừa có cái hay vừa có cái dở. Gộp vào làm giao diện sẽ phức tạp hơn, bảo trì cũng vậy.