[Funland] Bắt 2 nghi phạm đổ dầu thải

trauxanh

Xe lăn
Nhà em thì 3 nguồn cấp nước, trong đó 1 nguồn tự tạo, còn Sông Đà là 1 trong 2 nguồn còn lại từ bên ngoài vào.
Một hôm (trước vài ngày bắt đầu có thông tin ô nhiễm, và khi đó đang mở khoá van dùng nước SĐ), em làm ấm nước pha trà. Thoáng thấy mùi lạ lạ và nhấp tí nước sôi thấy vị cũng lạ lạ kiểu lợ lợ sao đó...
Em khoá béng van SĐ lại, dùng đường khác.
Vài hôm sau có thông tin tràn lan, thay luôn cả bộ lọc mới, và cứ khoá thằng SĐ lại đã (mặc dù khu vực em thì không trong bố cáo của SĐ về các khu vực bị ô nhiễm đâu, nhưng không tin chúng nó được).
Còn nếu chỉ có mỗi đường cấp SĐ, thì chịu thôi, chả làm thế nào được. :D

Kitcat

Xe container
Bao lâu mới hết được cụ nhỉ? Em cứ để cái bát dính đầy dầu mỡ cho nước lạnh chảy qua, kể cả nhiều như nước sông chăng nữa thì cụ bảo bao lâu hết mỡ ạ?
Sợ rằng hết đời em với cụ nếu trông chờ vào nước chảy trong ống mà sạch được chất thải dính đen có lẫn dầu như trong ảnh.

Chả biết nc sông Đà vừa qua clo quá chuẩn bao nhiêu?
Vtv điếm thúi và đài báo lại chơi chiêu giống vụ Rạng đông. Tuyên bố nước xét nghiệm hàm lượng xtyren gì đó trong ngưỡng an toàn. Nước tuyên bố chưa an toàn để uống mà giật tít nhan nhản styren trong ngưỡng an toàn để lừa dân ít chữ hời hợt nghe tưởng như nước đã an toàn. Để họ mang ăn uống đầu độc hàng loạt là tội ác to lắm đấy. Khỉ gió chả khác nào lần trc có thủy ngân rắn thì nó tuyên bố không có thủy ngân. Hàng trăm chỉ số xét nghiệm nc khác đâu? Mang 1 chỉ số styren ra lòe bịp. Phí cái công ăn học, bts bọn điếm thúi cccm ạ.

Kitcat

Xe container
Không tin đc thật cụ ạ, tivi k đăng đủ các khu vực ăn nc sông Đà. Khu nào đg nước đã sửa đợt cách đây mấy năm là ăn theo đg nước Lê trọng tấn lắp thì là đã ăn nước sông ĐÀ. Hỏi trực tiếp đứa làm nhà máy nc nó cũng k dám chắc. Trả lời mở bể lên thấy váng có nghĩa ăn nc sông đà. Nhiều nhà máy nước mua nc sông đà hòa bán cho 1 phần mạng lưới mới lắp. Chỉ trừ vùng ăn nc Phần Lan là thật sự thoát. Các vùng như Hà đông dính 1/3 dân. Nhưng khi nguồn sd bị cắt, họ lại đấu nối để cắt sông Đà, dùng nc ngầm nên phần ống nhiễm bẩn sd sẽ lan sang vùng ống sạch ít nhiều.
Nhà em thì 3 nguồn cấp nước, trong đó 1 nguồn tự tạo, còn Sông Đà là 1 trong 2 nguồn còn lại từ bên ngoài vào.
Một hôm (trước vài ngày bắt đầu có thông tin ô nhiễm, và khi đó đang mở khoá van dùng nước SĐ), em làm ấm nước pha trà. Thoáng thấy mùi lạ lạ và nhấp tí nước sôi thấy vị cũng lạ lạ kiểu lợ lợ sao đó...
Em khoá béng van SĐ lại, dùng đường khác.
Vài hôm sau có thông tin tràn lan, thay luôn cả bộ lọc mới, và cứ khoá thằng SĐ lại đã (mặc dù khu vực em thì không trong bố cáo của SĐ về các khu vực bị ô nhiễm đâu, nhưng không tin chúng nó được).
Còn nếu chỉ có mỗi đường cấp SĐ, thì chịu thôi, chả làm thế nào được. :D

nhanhdecham

[Tịch thu bằng lái]
Không tin đc thật cụ ạ, tivi k đăng đủ các khu vực ăn nc sông Đà. Khu nào đg nước đã sửa đợt cách đây mấy năm là ăn theo đg nước Lê trọng tấn lắp thì là đã ăn nước sông ĐÀ. Hỏi trực tiếp đứa làm nhà máy nc nó cũng k dám chắc. Trả lời mở bể lên thấy váng có nghĩa ăn nc sông đà. Nhiều nhà máy nước mua nc sông đà hòa bán cho 1 phần mạng lưới mới lắp. Chỉ trừ vùng ăn nc Phần Lan là thật sự thoát. Các vùng như Hà đông dính 1/3 dân. Nhưng khi nguồn sd bị cắt, họ lại đấu nối để cắt sông Đà, dùng nc ngầm nên phần ống nhiễm bẩn sd sẽ lan sang vùng ống sạch ít nhiều.
Về nguyên tắc không lan ngược được cụ nhá! Nước từ nhà máy không tự chảy mà nó qua hệ thống tăng áp nên nước chỉ có chảy đi chứ không có chảy ngược lại được!

Kitcat

Xe container
Về nguyên tắc không lan ngược được cụ nhá! Nước từ nhà máy không tự chảy mà nó qua hệ thống tăng áp nên nước chỉ có chảy đi chứ không có chảy ngược lại được!
Ý em là đấu nối hệ thống để nối chung vùng ăn nước sông Đà thành ăn nước ngầm. Em chỉ trích lời người khác thôi cụ. Ngày hôm nay có người mấy hôm trc không thấy mùi mà nay lại thấy mùi.
Em thử đi sâu vào quần chúng nhân dân, đi 1 vòng khu có tên khu vực ăn nc sông Đà nhưng thuộc khu dân cư cũ cạnh khu đô thị. Mùi ở vùng này nhẹ khó hoặc k nhận biết được nhưng mở bể ngầm có váng....
Dân mình được cái ít hiểu biết "cao", bảo sao dám hóng cả đám bắn nhau. Tên vùng mình đọc trong vùng bị ô nhiễm mà hàng quán vẫn đông, quán cafe, phở bún dân vẫn ra ăn đông. Người cẩn thận lắm thì hứng thêm nước mưa. Nhắc họ thay bể họ ừ hữ, thôi nhà chả còn trẻ con, chết sớm cũng được. Xong người khác quay qua trách ngược, mày cứ đi tuyên truyền người ta thau bể ngầm làm gì ?!
Cứ tưởng là ít nhiều cũng phải tẩy chay các quán ở khu có nước bị ô nhiễm chứ nhỉ?
Đây có thể nói là tội của nmn Sông Đà, và các nhà máy mua nc của sông Đà. Nước chưa đủ tiêu chuẩn ăn tại sao k gửi thông báo tới từng tổ dân phố, hộ dân có dùng nc sông Đà để họ biết mà dừng ăn?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
các cụ lão làng 90 tuổi nói hay quá.

để doanh nghiệp nhà nước làm thì có đảm bảo không bẩn ko? tư nhân làm năm lãi 300 tỉ, nhà nước thu được 100 tỉ tiền thuế , dnnn làm lại gánh lỗ trăm tỉ có đc ko? xưa nay có cty nước của NN có lãi bg ko?
Đúng rồi, làm ăn phải có lãi mới ích nước lợi nhà nhan dzan sung sướng chứ, thỉnh thoảng có biến cố tý làm sun cái sự sướng lại thì ta chỉnh dần, vệ sinh lại là lại... sướng ơi là sướng.

Ali55

Xe buýt
Ý em là đấu nối hệ thống để nối chung vùng ăn nước sông Đà thành ăn nước ngầm. Em chỉ trích lời người khác thôi cụ. Ngày hôm nay có người mấy hôm trc không thấy mùi mà nay lại thấy mùi.
Em thử đi sâu vào quần chúng nhân dân, đi 1 vòng khu có tên khu vực ăn nc sông Đà nhưng thuộc khu dân cư cũ cạnh khu đô thị. Mùi ở vùng này nhẹ khó hoặc k nhận biết được nhưng mở bể ngầm có váng....
Dân mình được cái ít hiểu biết "cao", bảo sao dám hóng cả đám bắn nhau. Tên vùng mình đọc trong vùng bị ô nhiễm mà hàng quán vẫn đông, quán cafe, phở bún dân vẫn ra ăn đông. Người cẩn thận lắm thì hứng thêm nước mưa. Nhắc họ thay bể họ ừ hữ, thôi nhà chả còn trẻ con, chết sớm cũng được. Xong người khác quay qua trách ngược, mày cứ đi tuyên truyền người ta thau bể ngầm làm gì ?!
Cứ tưởng là ít nhiều cũng phải tẩy chay các quán ở khu có nước bị ô nhiễm chứ nhỉ?
Đây có thể nói là tội của nmn Sông Đà, và các nhà máy mua nc của sông Đà. Nước chưa đủ tiêu chuẩn ăn tại sao k gửi thông báo tới từng tổ dân phố, hộ dân có dùng nc sông Đà để họ biết mà dừng ăn?
Khốn nạn là ở chỗ này đấy cụ. Bản thân mấy thằng phường cũng không biết ăn nước gì. Nhà em bảo lúc xưa nói nguồn nước lấy từ nước sông đà nhưng không thấy hiện tượng gì, lên kiểm tra cục lọc thô thì mùi tanh của sắt (không lẽ nước mặt sông đà lại có mùi nước giếng khoan?). Phường quản lý không ra nổi 1 thông báo nào. Chán thật!

TruongTam

Xe đạp
Lắm Vũ thế

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Anh Dz ũ xuất hiện rồi ông giáo ạ.

TieuFu

Xe container
Đọc báo thấy vụ xe chở lòng vòng quá liệu không biết có vấn đề gì không. Chạy mấy trăm cây để đổ vào đầu nguồn nhà máy nước trong khi cũng trên cung đường đó có nhiều chỗ xả trộm thuận tiên hơn.
Liệu có chuyện thằng SĐ biết có thằng âm mưu phá nhưng không xử lý ngay mà để cho dan dùng nước bẩn, dư luận phản ứng dữ dội mới bóc phốt không.
Các cụ đa nghi như Tào Tháo ! Em nghĩ sự việc bọn này xả bậy nó đơn giản là chúng nó lấy dầu thải về để tái chế, tiện đường đi lấy chuyến khác nó chở phần thải sau khi chưng lọc đi xả luôn !

troc

Xe tăng
Tươi thế.
Vâng xin cảm ơn Vũ :D

hxduong

Xe lăn
Có chạy cũng không thoát, nên nó chọn đường an nhàn nhất.

Bò lốp

Xe lăn
Chắc gì đã sống mà đầu thú

Kitcat

Xe container
Khốn nạn là ở chỗ này đấy cụ. Bản thân mấy thằng phường cũng không biết ăn nước gì. Nhà em bảo lúc xưa nói nguồn nước lấy từ nước sông đà nhưng không thấy hiện tượng gì, lên kiểm tra cục lọc thô thì mùi tanh của sắt (không lẽ nước mặt sông đà lại có mùi nước giếng khoan?). Phường quản lý không ra nổi 1 thông báo nào. Chán thật!
Thế mới biết tờ giấy photo tới từng người dân của p Hạ Đình đáng quý thế nào cụ nhỉ?
Em k biết cụ ở vùng nào.... thực tế là có nhà máy nước họ tạm dừng mua nước Sông Đà sau khi có ầm ỹ nước ô nhiễm. Nhưng vì nc ngầm thiếu nên việc này dẫn tới những hộ ở cuối nguồn sẽ mất nc hoặc nc kém. Vì thế họ sẽ mua lại nhanh thôi.
Em trích nguyên văn là vì do đấu nối chung hệ thống nên ít nhiều cũng bị. Có thể nhà cụ vốn ăn nc sông Đà, vài ngày nay thay sang nc ngầm đã hoặc sẽ thay lại dùng sông Đà. Bể ngầm vẫn cần thay.
Khốn nạn là k có nổi 1 tờ giấy báo cho dân đang ăn nc sông Đà, truyền thông dấu như mèo dấu c... chuyện ở vùng có hẳn tên trong khu vực bị ảnh hưởng, tuy nhiên tên ít đc nêu trên tivi, chỉ nêu trên vài báo. Dân k hay biết, quán nước tấp nập. Trên địa bàn đầy trường mầm non to bé. Bọn mầm non thận gan chưa pt, rồi bọn trong bụng mẹ... chúng bị ảnh hưởng lớn lắm, k biết hậu quả sẽ thế nào. Vậy ,à tất cả k hay biết, đương nhiên ăn uống vẫn nc vòi.
Xe chở nc thực chất chỉ tới vài khu chung cư thôi ạ. Khu dân cư là chúng nó kệ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Anh í cắt đầu đinh sao bảo đầu thú.
Vũ ơi, lần sau đi đổ thải anh để đầu có chóp cho thông đồng bén giọt nhé.