[CCCĐ] Barcelona - Ăn chơi tàn tạ

ghd

Xe buýt
The Kiss, một tác phẩm đẹp thật cụ nhể

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
14. 4 ngọn tháp ở mặt này, tượng trưng cho những người đi truyền giáo (evangelist), phong cách Gaudi thể hiện rõ rệt, các đỉnh tháp đều theo hình quả cây, ốp gốm màu sặc sỡ và vặn vẹo cong queo kỳ lạ:

15. Mặt này thể hiện sự khổ hình của Chúa, bị đóng đinh lên thánh giá:

16. Vì khổ hình nên phong cách điêu khắc ở mặt này là "Bone - Xương", thô ráp, tối giản, khắc khổ:

17. Quân lính, người dân, Chúa vác thánh giá...:

18. Và những tháp nhỏ, vẫn phong cách Gaudi, toàn chùm nho, búp hoa, búp lúa:

19. Còn đây là 1 góc của mặt Glory Facade, nhưng đang xây dở, quây kín mít:

20. Đây là mái 1 nhà nguyện nhỏ, cũng kỳ lạ, đúng kiểu Gaudi:

LittleShrimp

Xe đạp
Cụ cho em hỏi cụ đi công tác thì là visa công tác, vậy lúc bay sang Tây Bán Nhà có bị hải quan hỏi gì không ạ (vì sang TBN là đi du lịch rồi). Đợt trước em xin vísa Schengen bên Ý xong họ dọa là bay sang nước khác mà không có lý do hợp lý thì hải quan cũng không cho nhập cảnh :(

vtc652

Xe tải

Em xin góp với cụ chủ cái ảnh chụp ở chợ La Boqueria. Barcelona là điểm đến em thích nhất trong các nơi em đã từng đi: cảnh đẹp, khí hậu dễ chịu, đồ ăn dễ ăn vô cùng và rẻ, shopping tệt ga, người dân thì thân thiện...Bảo sao anh cu Messi nhất quyết không đi chỗ khác :))

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi cụ đi công tác thì là visa công tác, vậy lúc bay sang Tây Bán Nhà có bị hải quan hỏi gì không ạ (vì sang TBN là đi du lịch rồi). Đợt trước em xin vísa Schengen bên Ý xong họ dọa là bay sang nước khác mà không có lý do hợp lý thì hải quan cũng không cho nhập cảnh :(
Đi thoải mái trong Schengen cụ ơi. Không có vấn đề gì đâu. Em đi tung hoành khắp nơi có ai thèm để ý đâu :)

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Em xin góp với cụ chủ cái ảnh chụp ở chợ La Boqueria. Barcelona là điểm đến em thích nhất trong các nơi em đã từng đi: cảnh đẹp, khí hậu dễ chịu, đồ ăn dễ ăn vô cùng và rẻ, shopping tệt ga, người dân thì thân thiện...Bảo sao anh cu Messi nhất quyết không đi chỗ khác :))
Chắc cụ vừa đi vì thấy có cây thông noel? Em cũng lang thang chợ này chán chê, ăn thử đùi lợn muối. Bài sau em sẽ cho ảnh lên.

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp ở Barcelona

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
tiếp đi sếp ơi

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Hết bên ngoài thì vào đến bên trong, vé vào tham quan mức cơ bản (không tour guide, ko có tai nghe, không lên tháp) là 25e, còn có guide riêng thì cao hơn, có đặt trước thời gian. Sau khi xếp hàng độ 10 phút thì em vào trong nhà thờ, và câu đầu tiên khi bước vào trong là "Holy sh***t, so impressive" - Quá choáng ngợp và ấn tượng!

1. Máy ảnh không đủ rộng để chụp toàn cảnh nội thất, về cơ bản cũng gồm các hàng cột đỡ mái vòm, sảnh bố trí theo hình chữ thập, kiến trúc cơ bản của các nhà thờ:

2. Nhưng khác với phần lớn các nhà thờ khác luôn có không gian âm u huyền bí và mái vòm có vẽ tranh thánh, Sagrada Familia ngập tràn ánh sáng tự nhiên nhưng màu sắc huyền ảo khi chiếu qua các cửa kính màu:

3. Những ô kính ở SF:

4. Hay thế này:

5. Rất tự nhiên, nhưng vẫn huyền ảo, và đầy màu sắc:

Hết bên ngoài thì vào đến bên trong, vé vào tham quan mức cơ bản (không tour guide, ko có tai nghe, không lên tháp) là 25e, còn có guide riêng thì cao hơn, có đặt trước thời gian. Sau khi xếp hàng độ 10 phút thì em vào trong nhà thờ, và câu đầu tiên khi bước vào trong là "Holy sh***t, so impressive" - Quá choáng ngợp và ấn tượng!

1. Máy ảnh không đủ rộng để chụp toàn cảnh nội thất, về cơ bản cũng gồm các hàng cột đỡ mái vòm, sảnh bố trí theo hình chữ thập, kiến trúc cơ bản của các nhà thờ:

2. Nhưng khác với phần lớn các nhà thờ khác luôn có không gian âm u huyền bí và mái vòm có vẽ tranh thánh, Sagrada Familia ngập tràn ánh sáng tự nhiên nhưng màu sắc huyền ảo khi chiếu qua các cửa kính màu:

3. Những ô kính ở SF:

4. Hay thế này:

5. Rất tự nhiên, nhưng vẫn huyền ảo, và đầy màu sắc:

Đẹp thật cụ ạ. Kiến trúc để đời!

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
6. Không phải là dạng mái vòm to có trần rộng để vẽ tranh thánh, Gaudi dùng các vòm nhỏ liên tục, đỡ bằng các hàng cột, nhìn lên cứ như kiến trúc người ngoài hành tinh!

7. Các cột đều mô phỏng theo các thân cây trong tự nhiên, từ gốc to lên trên chia thành các nhánh nhỏ hơn:

8. Các ô vòm nhỏ trên mái:

9. Vòm mái được trang trí bằng các mảng khảm gốm, hình các biểu tượng hoặc chữ latin:

10. Phần các nhánh đấu vào cột lớn cũng mô phỏng theo chạc cây, với những đường cắt elipsoid để tăng khả năng chịu lực tại chỗ nối:

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Xem bóng đá ở Camp Nou

Sau khi choáng ngợp ở Sagrada Familia với kiến trúc sư Gaudi, em lang thang tý phố xá rồi quay về Camp Nou để xem 1 kiến trúc sư khác, người được dân xứ Catalan coi là thánh sống, đó là Messi. Ở Barca thì Messi có bài hát riêng, bảo tàng riêng. Sân Camp Nou thực ra không đẹp, cũng cũ kỹ rồi, nên em ko đi tour sân mà chỉ vào xem 1 trận bóng thôi.

1. Đêm nay là trận Barca gặp Granada, đây là lúc đầu CĐV còn lác đác:

2. Bóng sắp lăn, sân đã gần như kín chỗ, kể cả các tầng cao tít (chắc nhìn cầu thủ bé như mình xem tivi) cũng chật kín:

Bộ 3 tấn công của Barca ra sân đủ cả, tiếc là thiếu Busquet và Iniesta.

3. Đây là Suarez:

4. Rất nhanh và khỏe:

5. Nhưng còn thiếu chính xác, vẩy má bóng đi vọt tít đi đâu:

6. Hoặc đánh đầu trúng tay thủ môn:

Chỉnh sửa cuối:

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
7. Còn đây là Neymar:

8. Hoạt động rất rộng, lùi về phòng ngự nữa:

9. Cầm bóng đột phá:

10. Xem trên sân thấy Neymar đá rất điệu, vẽ vời đủ trò, đương nhiên là cực nhanh và dẻo. Tuy nhiên vẽ vời quá nên nhiều khi không hiệu quả, ví dụ quả này có thể sút chân phải đơn giản nhưng lại tâng lên để vô lê chân trái, hụt bóng nên thủ môn bắt được:

7. Còn đây là Neymar:

8. Hoạt động rất rộng, lùi về phòng ngự nữa:

9. Cầm bóng đột phá:

10. Xem trên sân thấy Neymar đá rất điệu, vẽ vời đủ trò, đương nhiên là cực nhanh và dẻo. Tuy nhiên vẽ vời quá nên nhiều khi không hiệu quả, ví dụ quả này có thể sút chân phải đơn giản nhưng lại tâng lên để vô lê chân trái, hụt bóng nên thủ môn bắt được:

Cụ ngồi chỗ đó chụp ảnh rõ quá, giá đắt ko cụ?

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ngồi chỗ đó chụp ảnh rõ quá, giá đắt ko cụ?
Chỗ em ngồi vé 110e, vào giữa thì đắt hơn tý. Em chọn ngồi chỗ này vì Barca tấn công mạnh, bọn danh thủ sẽ xuất hiện nhiều hơn. Thực tế đúng vậy, Barca ép sân suốt nên phần giữa sân toàn bọn hậu vệ dâng lên.

Barca qua bộ ảnh của cụ chủ vừa lộng lẫy vừa có chiều sâu văn hóa. Những bức ảnh chụp trận đấu thì quá pro luôn. Cụ chụp máy gì mà màu đẹp thế?

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Barca qua bộ ảnh của cụ chủ vừa lộng lẫy vừa có chiều sâu văn hóa. Những bức ảnh chụp trận đấu thì quá pro luôn. Cụ chụp máy gì mà màu đẹp thế?
Cám ơn bác Chã đã khen. Em chụp Sony A700.

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Em tiếp ảnh bóng đá.

11. Suarez, Neymar xong thì đương nhiên đến Messi:

12. Messi vẫn là linh hồn tấn công của Barca, mỗi lần tăng tốc là qua 2 - 3 chú đơn giản:

13. Đối phương luôn phải quây Messi bằng số đông:

14. Tuy nhiên Messi cũng như Suarez, Neymar trận này có vẻ quá tải, luôn bị ì trong những tình huống cuối. Quả này Messi đối mặt vs goal mà lại lốp bóng đi tít lên khán đài:

15. Dù sao thì Messi vẫn là người châm ngòi cho bàn thắng duy nhất của trận đấu, từ pha đi bóng này gây ra tình huống lộn xộn để Rafinha ghi bàn: